Main Menu

LS125 พังงา Moto GP อัพรูปล่าสุด หน้า1 กะ 21 ครับ

เริ่มโดย godlikez, กันยายน 13, 2012, 01:20:10 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

RED2NSR_ex

อ้างจาก: godlikez เมื่อ พฤศจิกายน 27, 2012, 11:40:48 หลังเที่ยง
ไดร์สีกระบอกโช้ค upside down เสร็จแล้วจ้าาา

พรุ่งนี้จะมาอัพเดทรูป สภาพการแปลงสวิงอามหลังครับผม

อู๊วว๊าวๆๆๆๆ แจ่มครับลูกเพ้ ( ไปไดร์ที่ไหนครับ ทุกชิ้นเลยหรอครับ ) ช่วยแนะนำให้หนูหน่อยพอจะได้ไหมจ๊ะ

bluejom

สุดยอดครับ งานแปลง  ของเทพทั้งนั้น ติดตามความคืบหน้าต่อไป

LIND ID : ublock
tel : ( 080-8923114 )

ธนาคาร กรุงไทย ออมทรัพย์  เหนือคลอง  817-0-10948-5

รัฐกร ยุวะกนิษฐ์

godlikez

อ้างจาก: bluejom เมื่อ พฤศจิกายน 28, 2012, 11:45:32 ก่อนเที่ยง
สุดยอดครับ งานแปลง  ของเทพทั้งนั้น ติดตามความคืบหน้าต่อไป
อ้างจาก: doldee เมื่อ พฤศจิกายน 28, 2012, 11:14:51 ก่อนเที่ยง
เข้ามาเยี่ยมชมคร้าบ...

ขอบคุนครับ
ปล.เรื่องสีอะโนไดร์ ผมทำที่กรุงเทพครับผม

godlikez

อัพเดทจบสิ้นสุดโปรเจคแปลงอามหลังครับ

เริ่มแรกก็ต้องตัดจุดยึดกะเดื่องโช้คตัวล่าง ตัดๆ แล้วก็ถูด้วยตะไบแบน ไปเรื่อยๆครับ

เจาะรูแกนตะเกียบใหม่จาก14 มิลเป็น 15 มิล (แกนล้อหลังแดช LS) มาทำเป็นแกนตะเกียบ

งานแปลงเบ้าลูกปืน 6002 รูใน 15มิล ด้านซ้ายใช้ 2 ลูก ด้านขวาใช้ 1 ลูก และบูทเสริมอีกข้างละ 1 ตัว

จุดทีเด็ด ตัวยึดกระเดื่องที่ทำให้โช้คเอียงใด้มากขึ้น งานแฮนเมค นะครับ ฝีมือช่างล้วนๆ

สุดท้าย องค์ประกอบโดยรวมถือว่าสมบูรแบบ ครับ ใช้โช้คหลังของ honda nova DASH นะครับผม

ปล. upside down ZXR กำลังเดินทางมาจ้า

pomchelsea

RED2NSR_ex

ของลูกพี่เค๊าเทพกว่าของเรา เย๊อะเลย ( เรามันจนได้แค่นี้แหละ แหะๆ )

อัพเลยเรื่อยๆ นะครับ แวะมาดูทุกวันคันนี้ แจ่มจริงๆๆๆ

godlikez

อ้างจาก: RED2NSR_ex เมื่อ ธันวาคม 05, 2012, 05:41:15 ก่อนเที่ยง
ของลูกพี่เค๊าเทพกว่าของเรา เย๊อะเลย ( เรามันจนได้แค่นี้แหละ แหะๆ )

อัพเลยเรื่อยๆ นะครับ แวะมาดูทุกวันคันนี้ แจ่มจริงๆๆๆ

ขอบคุนครับ สู้ๆครับทำตามความฝันของเรา

godlikez

อัพเดทความคืบหน้า ตอนนี้สั่้งทำสเปเซอร์ยึดฝั่งสเตอร์แล้วนะครับ
วิธีแปลง แบบคร่าวๆนะครับผม

ข้อมูลเบื้องต้นมีดังนี้ครับ
ลูกปืนในล้อ ผมใช้ลูกปืน 6003 ทั้ง 2 ข้าง  ซีลทั้ง ข้าง ผมใช้เบอร์ 25-35-5 เป็นซีลสเตอหน้าของ ซูซูกิ rc หรือ best ครับ เพราะว่า เบ้าลูกปืนล้อแมกมัน 35 มิลครับ รอบในจะใช้กี่มิลก็ใด้ แต่ผมใช้ 25 มิลครับ
ส่วนความหนา ผมเลือก 5 มิล สรุปออกมาคือ 25-35-5

ฝั่งสเตอร์หลัง แปลงกันหนักหน่อยครับ ต้องทำบูทรองลูกปืนในล้อแมกฝั่งซ้าย ขึ้นมา1 ตัว เพื่อรองรับแรงกด จากตัวสเปเซอร์ยึดสเตอร์ โดยผมจะใช้ซึล 1 ตัวคือ 25-35-5 เพื่อประคองบูทให้อยู่ตรงกลางเพื่อกันน้ำและฝุ่นอีกชั้น

ส่วนตัวสเปเซอยึดสเตอร์หลัง หนาประมาน 15 มิลครับ ที่ตัวสเปเซอร์เอง จะมีลูกปืนอยู่ 1ลูก นั่นก็คือ 6203 และซึล อีก 1 ตัวเพื่อประคองบูทตัวนอกพร้อมทั้งกันน้ำและฝุ่นไปในตัวครับ ซีลที่ว่าก็ ซีลสเตอร์หลังดรีม nova ทั่วไปครับ
โดยผมสั่งกลึง แบบให้มันมี เบ้าหนาพอดีสำหรับใส่ซีล และ ลูกปืน6203 ใด้ (ปล.ถ้าไม่เข้าใจ ให้นึกถึงภาพดุมสเตอร์หลังของรถดรีมเวฟ ทั่้วไปครับ)

จากนั้นก็ กลึง บูท ขึ้นมาอีก1 ตัวครับคือตัวนอกสุดเพื่อ กดลูกปืน 6203 เอาใว้ เปรียบเสมือนกับลูกปืนสเตอร์หลัง นั่นแหละครับ

จบแค่นี้ครับ สำหรับฝั่งสเตอร์
สรุปคือ
กลึงบูทใหม่ 2ตัว
ลูกปืนในล้อแมก1 ตัว
ลูกปืนที่สเปเซอร์ 1ตัว
ซึลอีก 2 ตัวครับ

อีกประมาน 2 วันเสร็จ จะถ่ายรูป มาประกอบอีกที เพื่อความเข้าใจที่ง่ายขึ้นนะครับ
ขอบคุนครับ

riroyrong

รถแรงอยู่อู่ รถหรูอยู่DSI

duangkamol

"ถึงมันจะเก่า แต่กว่าจะเก่ามันก็นานนะ" ธ.กสิกร 031-2-68382-4 สาขาบางขุนเทียน นายทัชรินทร์ พรมนัส

godlikez

อ้างจาก: natchapon เมื่อ ธันวาคม 06, 2012, 09:32:55 หลังเที่ยง
สุดๆไปเลย งานเเปลงเทพจิงๆ
อ้างจาก: duangkamol เมื่อ ธันวาคม 06, 2012, 06:17:14 หลังเที่ยง
ตามไป ครับ

อ้างจาก: riroyrong เมื่อ ธันวาคม 06, 2012, 09:54:43 ก่อนเที่ยง
สุดๆ ถ้าใจกับเงินไม่ถึงทำไม่ได้  :D :D :D

บอกตรงๆเลยครับว่า ตอนแรกที่จะทำกะเล่นแค่แมก NS1 แต่พอทำแล้วมันหลงครับ หลวมตัวทำไปด้วยใจรัก ไปเห็นแมกก้านตรง rs125 สวยม๊ากกกก
เลยเปลี่ยนใจลงแมก rs125 แล้วไปเห็น upside down สวยๆ น่ามืดขึ้นไปอีก รู้ตัวอีกทีก็สายเสียแล้วครับ แสน...เจ็บปวดเลยงานนี้

จบจากโปรเจคนี้ ผมวางแผนเอาใว้ว่า จะลง ชุดแฟริ่งหน้า+ไฟหน้า ของ CBR150 ตัวเก่ายกชุดท่อนหน้าเลยครับ คุยกับคุนพ่อใว้แล้ว
ขอขอบคุนทุกท่านที่ติดตามทุกคนนะครับ หวังว่าสิ่งที่ผมนำมาแบ่งปัน ความรู้เรื่องการแปลงช่วงต่างๆ จะมีประโยชน์กับพี่ๆน้องๆ ที่รัก 2T ทุกท่านไม่มากก็น้อยครับผม
ขอบคุนครับ

The Mach Team

ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน เจอสิ่งของ อลังการ งานสร้าง แล้วเศร้าใจเรามันจน  :P
นาย อ้น ศรีมงคลปทุม 0867711817               
THE MACH THE RIDE ON ROAD

smash756

ติดต่อผมได้ทาง... facebook
http://www.facebook.com/profile.php?id=100003760232964#!/
ลิ้งค์เช็คสถานะ EMS ครับ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/
LS 125...ใครมีก้อ ลงกันมาเยอะๆ นะครับ...(ซ้ำไม่เป็นใรครับ) http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=20224.0

godlikez

มาอัพเดทรูปงานแปลงสเปเซอ ยึดสเตอร์หลังครับ ใช้สเตอร์ KR 428

ในล้อแมกจะมี ลูกปืนล้อ1 ตัว 6003  / ซีล1ตัว 25-35-5 / บูทกดลูกปืนและรองรับสเปเซอร์ 1 ตัว ตามรูปครับ

อันนี้ตัวสเปเซอร์ยึดสเตอร์หลังครับ ในสเปเซอร์จะมี ลูกปืน 6203 1 ตัว และซ๊ลดุมสเตอร์หลังดรีมเวฟ 1 ตัว ครับ กันน้ำกันฝุ่น ลูกปืนแตกยาก
เบ้าในจะรองรับสเตอร์ KR ใด้อย่างดี ตามรูปครับ อีกทั้งยังใส่ซีลใด้ลงตัวครับ

ภาพด้านหลัง สังเกตดีๆนะครับ น๊อตหกเหลี่ยม 3 ตัวนั้น จะใส่ลงใน เบ้าลูกยางกระชาก RS125 ใด้ลงพอดีเป๊ะ ยืดอายุ ยางกระชากครับ

ต่อไปภาพด้านหน้าครับ สวยและลงตัว เปี่ยมไปด้วยคุณภาพ

ตัวสเปเซอร์เพียวๆครับ เจาะรู เพื่อลดน้ำหนัก เพราะกลึงมาจากเหล็ก

ใส่ลงแมกจะออกมาประมานนี้ครับ

IJ

godlikez

อ้างจาก: The Mach Team เมื่อ ธันวาคม 06, 2012, 10:09:47 หลังเที่ยง
ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน เจอสิ่งของ อลังการ งานสร้าง แล้วเศร้าใจเรามันจน  :P
อ้างจาก: smash756 เมื่อ ธันวาคม 07, 2012, 05:46:20 ก่อนเที่ยง
งานนี้ ล้ม ช้าง กันเลย นะครับพี่ LS 125
อ้างจาก: IJ เมื่อ ธันวาคม 07, 2012, 09:26:09 หลังเที่ยง
เยี่ยมไปเลยครับ

ขอบคุนมากครับ เดี๋ยวลง upside down เสร็จ จะจัดชุดหน้า CBR150 ตัวเก่ามาลงอีกนิดครับ :)

bluejom

LIND ID : ublock
tel : ( 080-8923114 )

ธนาคาร กรุงไทย ออมทรัพย์  เหนือคลอง  817-0-10948-5

รัฐกร ยุวะกนิษฐ์

riroyrong

รถแรงอยู่อู่ รถหรูอยู่DSI