Main Menu

สร้างขายึดคาลิปเปอร์ ทำเองได้ไม่ยากอย่างที่คิด

เริ่มโดย ms69, พฤศจิกายน 24, 2010, 10:38:12 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

icHi

อ้างจาก: ms69 เมื่อ พฤศจิกายน 24, 2010, 03:08:10 หลังเที่ยง
แล้ววิคเตอร์ สีบานเย็นข้างบน เรื่องทริปสัตหีบ ว่างัย กล้าๆหน่อย ปิดโทรศัพท์ซะก็จบแล้วไม่ต้องกลัวโดนโทรตาม  ;)

รอคันเดียวเลยเนี่ยเอาไง เอาไง

jofast

bas7026

สวย + เก่ง มากๆ ครับ เเบมโบ้ ตัวนี้เป็นหูห่าง ใช่ไหมอะครับ
084-102-6501.  บาสครับ

Gate ลัลล้า

+ ความรู้ครับ ที่เหลือคงต้องอยู่ที่ฝีมือแล้วซิ ว่าจะสวยไหม อิอิ

braidism [ก้อ] ณ โซนรั่ว

ยอมรับว่า > " ลั้นล้า "แต่เวลารักใคร " ก็รักเดียว "...
ยอมรับว่า > " ชอบเที่ยว " แต่ก็ไม่เคย ทำตัว " เสียหาย "...
ยอมรับว่า > " เคยมีรัก " แต่ต้องอกหักเพราะ " ความไม่เข้าใจ "
ยอมรับว่า > " อยากเริ่มใหม่ " กับใครก็ได้ที่ไม่แคร์ " อดีต " ของเรา

ms69

อ้างจาก: jofast เมื่อ พฤศจิกายน 27, 2010, 01:24:26 หลังเที่ยง
+1ครับ ชอบจังงานอย่างนี้ รถสวยด้วยมือเรา....

ขอบคุณครับ + 1 คืนให้ แต่ว่า...โลกสวยด้วยมือเราเนี่ยมันหมายถึงอะไรง่ะ

อ้างจาก: bas7026 เมื่อ พฤศจิกายน 27, 2010, 01:29:25 หลังเที่ยง
สวย + เก่ง มากๆ ครับ เเบมโบ้ ตัวนี้เป็นหูห่าง ใช่ไหมอะครับ

ครับน้องบาส เป็นเบรมโบ้หูห่างที่ติดรถ XJR มาครับ ที่ใช้ตัวนี้เนื่องจาก ณ.ปัจจุบัน ยังไม่มีของปลอมครับ ตัวหูชิดปลอมกันเนียนมาก มีทั้งตอกรหัส ทั้งรายละเอียดที่ฝายางปิดวาวล์ไล่ลม แล้วอีกอย่างผ้าเบรครุ่นนี้หาง่ายราคาไม่แพง ของไทยทำเพียบไม่ต้องไปอัด   ;)

อ้างจาก: DK_Hara เมื่อ พฤศจิกายน 27, 2010, 01:37:46 หลังเที่ยง
+ ความรู้ครับ ที่เหลือคงต้องอยู่ที่ฝีมือแล้วซิ ว่าจะสวยไหม อิอิ

ขอบคุณครับ + 1 คืนให้ครับ แรกๆอาจไม่สวยแต่พอทำได้แล้วก็สามารถพัฒนาต่อยอดไปได้เรื่อยๆครับ มีเวลาว่างก็ค่อยมาแต่งใหม่ก็ได้

อ้างจาก: braidism เมื่อ พฤศจิกายน 27, 2010, 02:11:51 หลังเที่ยง
+1 แล้วข้างหลังปั๊ม ไม่ชนกับแม็กใช่ไหมครับ

ถ้าใส่ล้อแม๊กซ์ไม่ชนครับ ไม่ต้องปาดตูด(ห่างประมาณ 5 มม.) แต่ถ้าเป็นซี่ลวดไม่รอดครับ + 1 คืนให้ครับ

ms69

เป็นปั๊มตัวนี้ครับ เผื่อท่านใดสนใจจะไปซื้อหามาใส่บ้าง ราคาตามท้องตลาดไม่เกิน 3,000 ครับ
สรุป....ค่าทำขายึดคาลิปเปอร์
     - แผ่นอลูมิเนียมซื้อมา 120 ใช้ไปประมาณ 40 บาท

- น้ำมันเบรคใช้ของเก่าที่มีอยู่(ถ้าซื้อใหม่ก็กระป๋องล่ะ 120 บาท)

- น๊อตสเตนเลสหัวโกโร่ 4 ตัวพร้อมแหวนรอง ประมาณ 200 บาท

ที่เหลือก็เป็นเวลาที่ใช้ทำล่อไป 1 วันเต็มๆ ใส่ไปซักระยะพอผ้าเบรคเริ่มปรับหน้าสัมผัสเข้ากับจานได้ ระยะเบรคที่ใช้สั้นกว่าเดิมมากมายครับ

Mtz

เยี่ยมเลยครับ+1ม้าให้ครับ ขอขอบคุณเวป2stoke นี้ที่เป็นสื่อกลางแห่งความรู้จริงๆ

thidasatan

:P
ผมเคยลองทำแล้ว แต่แหวนรองเป็น ตับ เอาเหล็กแผ่นทำครับแล้วตัดตาม
ที่ต้องการ บอกคำแล้วครับ ทำอยาก ต้องให้ผู้มีประสบการณ์ทำ

ms69

อ้างจาก: Mtzm เมื่อ พฤศจิกายน 29, 2010, 07:54:10 หลังเที่ยง
เยี่ยมเลยครับ+1ม้าให้ครับ ขอขอบคุณเวป2stoke นี้ที่เป็นสื่อกลางแห่งความรู้จริงๆ

ขอบคุณครับ +1 คืนให้ครับ

อ้างจาก: thidasatan เมื่อ พฤศจิกายน 29, 2010, 08:00:26 หลังเที่ยง

:P
ผมเคยลองทำแล้ว แต่แหวนรองเป็น ตับ เอาเหล็กแผ่นทำครับแล้วตัดตาม
ที่ต้องการ บอกคำแล้วครับ ทำอยาก ต้องให้ผู้มีประสบการณ์ทำ

มีทริคเล็กๆนิดหน่อยครับ เวลาทำเราเจาะรูยิดคาลิปเปอร์ให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยมาหาตำแหน่งเจาะรูยึดช๊อคอัพจะง่ายกว่า แล้วแหวนอีแปะที่รองหาแบบหนาๆหน่อย อาจจะรองแค่น๊อตตัวเดียวก็ได้ ใช้รองแค่ชั่วคราวนะครับ รูของแหวนอีแปะใหญ่กว่าได้ไม่เป็นไร พอเราได้ตำแหน่งที่แน่นอนแล้วเราก็ไปกลึงบูชมา 2 ตัวใส่แทนแหวนอีแปะเพื่อความแข็งแรงและมั่นใจในการใช้งานครับ

POE

นาย โสภณ โพธิ์ขาว T.0868801475  DTAC

บัญชีออมทรัพย์ ธนาคาร ยูโอบี (UOB) เลขที่ 798-128-279-9

globblinknight

Ran_Nadun

เยี่ยมจริงๆ..ทีแรกว่าคงทำยากต้องเชื่อมเหล็ก  ทำแบบนี้ง่ายกว่าเยอะเลย +1 ครับ
สัจจะ และความจริงใจ เป็นเครื่องสร้างบุคลิกภาพ 
             พี่โจ 0850305907
โปรดระวังมิจฉาชีพหลอกลวงอิงแอบอ้างชื่อพี่โจในหลายๆรูปแบบ..
เปลี่ยนหมายเลขบัญชีโอนเงินเดิมครับ เป็น นายสถาพร
ออมทรัพย์ เลขบัญชี 438-2-49396-5 ทหารไทย
https://www.facebook.com/joepart.banphasri?ref=tn_tnmn

ms69

อลูมิเนียมแผ่นหรืออลูมิเนียมเส้นแบน (Aluminum Flat Bar)หาซื้อได้ตามร้านขายอลูมิเนียมรูปพรรณทั่วไปครับ แต่ไม่ใช่ร้านขายอลูมิเนียมสำหรับทำวงกบมุ้งลวดนะ สังเกตุหน้าร้านจะเหมือนร้านขายเหล็กเส้นแต่จะขายพวกอลูมิเนียม ทองเหลือง ทองแดงแทน กทม.จะมีแหล่งใหญ่ๆอยู่ที่ บางปะกอก และ วงเวียน 22 ส่วนผมซื้อมาจาก ถ.สาธุประดิษฐ์บริเวณเกือบถึงแยกถ.จันทน์สะพาน 3 อยู่ซ้ายมือก่อนถึงแยกประมาณ 300 เมตรถ้ามาจากพระราม 3 อลูมิเนียมแผ่นจะมีหลายความหนาให้เลือกโดยจะมาเป็นเส้นยาว 4 เมตรหรือ 6 เมตร เราต้องไปขอแบ่งซื้อจากทางร้านครับ ร้านจะขายขั้นต่ำ 0.5 เมตร หรือถามหาเศษที่เค๊ามีอยู่ก็จะได้ไม่ต้องซื้อเยอะการคิดราคาจะคิดตามน้ำหนักครับว่าหนักเท่าใหร่ราคาตอนนั้นกิโลเท่าใหร่ก็คำนวนเอา

IJ

ms69

ตอนนี้ผมเอาไปให้ รินทร์เซอร์วิส จัดการให้ใหม่ทั้งหน้าและหลังแล้วครับ เพื่อความสวยงาม  :-X

สองzx korat

อ้างจาก: ms69 เมื่อ กรกฎาคม 07, 2012, 02:11:11 หลังเที่ยง
ตอนนี้ผมเอาไปให้ รินทร์เซอร์วิส จัดการให้ใหม่ทั้งหน้าและหลังแล้วครับ เพื่อความสวยงาม  :-X

แพงมั้ยอ่ะคับ อิอิอิ
ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก
"ขอความร่วมมือกัน ให้ใช้ภาพลายเซนต์ที่ไม่ใหญ่เกินไป และ ลิงค์ที่มากจนเกินไป"
"รูปหาย กระทู้หาย อย่าตกใจ คุณทำผิดกฏ แก้ไขแร้วลงใหม่นะครับ"

ms69

อ้างจาก: สองzx korat เมื่อ กรกฎาคม 07, 2012, 02:15:58 หลังเที่ยง
อ้างจาก: ms69 เมื่อ กรกฎาคม 07, 2012, 02:11:11 หลังเที่ยง
ตอนนี้ผมเอาไปให้ รินทร์เซอร์วิส จัดการให้ใหม่ทั้งหน้าและหลังแล้วครับ เพื่อความสวยงาม  :-X

แพงมั้ยอ่ะคับ อิอิอิ

ค่าวัสดุและ CNC พร้อมติดตั้งประมาณ 2,000 ต่อชิ้นครับ แต่ต้องเอารถไปทิ้งไว้เป็นอาทิตย์ ของผมเหลือทำขายึดกันสะบัดยังไม่ได้ทำเลยครับไม่ใหวจะรอ   :P

patchayas

พี่ครับรูปขั้นตอนการทำผมไม่เห็นแล้วครับลิงคฺ์ไม่ดีแล้วหรือปล่าวครับ

ขาย อะไหล่ NICE 110 หลายรายการไม่ได้ใช้สภาพดี  http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=74528.0