Main Menu

ขอนอกเรื่องมอไซด์ไปรถยนต์หน่อยครับ

เริ่มโดย toei_tain, มกราคม 30, 2013, 09:28:23 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

toei_tain

คือตอนนี้ผมสนใจรถยนต์อยู่คันนึงยี่ห้อ bmw 520i(e28) คือจากที่หาข้อมูลราคาทั่วๆไปมันอยู่ที่ประมาณ 45000-55000 ในสภาพขับได้
แต่ถ้าวางเครื่องเจแล้วก็ไปที่ 55000-85000 แล้วแต่สภาพ
จากข้างบนผมก็เลยให้เพื่อนช่วยดูๆมองๆให้จนเจออยู่คันนึงเป็นรถจอด ทะเบียนขาด 5 ปี โอนได้ เครื่องไม่รู้ติดหรือเปล่าเพราะจอดอยู่แต่ตอนนี้ไม่ติดแน่นอน
แต่เครื่องเป็นเครื่องเดิม สีไม่ต้องพูดถึงเก่าจนแตกหมดต้องทำใหม่อยู่แล้ว ผุ....ยังไม่ได้ดู
เจ้าของบอกมา 20000 เลยอยากถามพี่ๆว่าถ้าผมเอามาจะคุ้มไหม เขาว่ารถคันแรกมักเจ็บเสมอ... :P
ถ้าผมซ่อมจะเท่าไหร่ถึงจะจบกับรถรุ่นนี้ ค่าทะเบียนต้องจ่ายเท่าไหร่ ทำสีกี่บาท ช่วงล่างผมต้องดูยังไง ช่วยบอกทีครับ
รุ่นนี้อ่ะครับ

eakkachai

เคยขับของน้องที่ทำงาน แต่เป็นE30 ผมไม่รู้ว่ารถกี่สิบปีแล้วนะ  แต่นิ่มมากคับ แบบว่ารถเล็กป้ายแดงญี่ปุ่นมีอายน่ะ กินน้ำมันมาก(ตัวคาร์บู) เกียร์มันจะเข้าแบบแปลกๆ

จูนไม่นิ่ง แต่วิ่งกระจาย เเดกน้ำมันชิบหาย นี่แหล่ะสไตล์ 2T

กาฝาก

เอา e30  ดีกว่ามั๊ยครับ ตัวถังเล็กกว่า ความแข็งแรงพอกัน ทรงสวยกว่า วางเจได้เหมือนกัน

ผมชอบมันตั้งแต่เด็กแระ แต่ยังไม่มีโอกาศครอบครองสักที

ของเดิมมันคือ 316 -318 วางเครื่องแค่ 1600-1800 เล็กกว่า เบากว่า 2000 ซีรีย์ 5 เยอะครับ  ???

TUMNS15RR

ball227

ขายอะไหล่ KR VICTER SERPICO ZX และอื่นๆ
โอนเงิน 7932427605 ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ ชื่อบัณชี น.ส.ปัทมา ไชยนอก
โทรเลย 098-1747576 บอลขอนแก่น ครับ

เบิร์ด ณ โซนรั่ว

BMW มีปัญหาเรื่องการผุกร่อน ช่วงล่างแพง และ เรื่องอะไหล่ราคาแพง ยิ่งรุ่นเก่าๆก็ยิ่งหายาก
ไม่คุ้มแน่นอนครับ
เจ็บแน่ๆ
ชั่วโมงนี้ มองที่รถ อีโคคาร์น่าจะเหมาะกว่าครับ
น้ำมันแพง

ถ้าคิดจะวางเครื่องเบนซินแล้วติดแก๊ส อาจจะต้องมีอุปกรณ์ส่วนอื่น ที่ต้องเซ็ทให้เข้ากับเครื่อง ให้ดีก่อน
แล้วค่อยมาติดตั้งแก๊ส แพงกว่าตัวรถ หลายเท่าครับ
เบิร์ด ดอนเมือง ณ โซนรั่ว
0839166524///0806290060

"หน้าตาไม่เกี่ยว...อาศัยที่เปลี่ยวและกำลัง"

toei_tain

ขอบคุณทุกความเห็นครับ...
ที่ผมชอบรุ่นนี้ก็เพราะมัน หน้าง้ำ ฟันเหยินน่ะครับ
ชอบมันที่กันชน กับความแข็ง
ถ้าเอามาแล้วเจ็บหนักคงต้องผ่านไปก่อนแล่วกันเดี๋ยวค่อยหาคันใหม่
ขอบคุณครับ
อยากบวกให้ทุกคนนะแต่บวกไม่ได้
ขอบคุณอีกครั้งครับ

chann30

ผมพี่ขาย E36 318i เดิมๆไปคัน 200000 ถ้วน และขายอีกคัน E36 วาง 2j vvti 180000 (หลวงพี่ซื้อ) ผมแนะนำรุ่นนี้ครับ อะไหล่หาง่าย เยอะกว่ารุ่นนี้ที่พี่อยากได้

ส่วนคันนี้วาง 2j gte เกียร์โยง6 speed กระปุก แพหลัง R34 ทั้งยวง รถบ้านๆคันนึง ที่มันกลายเป็นแค่ความทรงจำ ^_______^
(การหารถ บางครั้งมันก็ขึ้นอยู่กับโอกาศของเราๆทุกคนด้วยครับ ล่าสุดผมไปซื้อรถ Volvo 640 มา(35000 บาทไทย) เป็นรถที่วาง 1j vvti ติดแก๊สมาแล้วด้วย ผมแค่ลากมาเติมแก็ส และก็ขับได้เลย คือมันเป็นรถจอดไว้ครับ เจ้าของแกมีหลายคัน ไม่มีเวลาดูแล เลยปล่อยถูกๆ ผมเลยทำความสะอาด ล้าง เปลี่ยนแม็ค-ยางและก็ขาย ได้ราคาอีกเท่าตัว) ตามนั้น หารถ ใจเย็นๆ สู้ๆครับ
ชีวิตที่มีความสุข มันเต็มไปด้วยประสปการณ์และก็ความทรงจำครับ

ชาญณรงค์ พิมละมาศ

ธ.กสิกรไทย หมายเลขบัญชี 3722-566-458 ติดต่อ* 080-795-3738 ชาญญ โคราช

nuttakit

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย

aoaaued

แล้วแต่ความชอบครับ BMW ขับนิ่มเกาะถนนดีกว่ารถญี่ปุ่นเยอะ แต่ค่าอะหลั่ย ค่าแรงโครตแพง หากซ่อมทำเองเป็นก็พอได้ครับ

toei_tain

อ้างจาก: chann30 เมื่อ มกราคม 30, 2013, 11:42:42 หลังเที่ยง
ผมพี่ขาย E36 318i เดิมๆไปคัน 200000 ถ้วน และขายอีกคัน E36 วาง 2j vvti 180000 (หลวงพี่ซื้อ) ผมแนะนำรุ่นนี้ครับ อะไหล่หาง่าย เยอะกว่ารุ่นนี้ที่พี่อยากได้

ส่วนคันนี้วาง 2j gte เกียร์โยง6 speed กระปุก แพหลัง R34 ทั้งยวง รถบ้านๆคันนึง ที่มันกลายเป็นแค่ความทรงจำ ^_______^
(การหารถ บางครั้งมันก็ขึ้นอยู่กับโอกาศของเราๆทุกคนด้วยครับ ล่าสุดผมไปซื้อรถ Volvo 640 มา(35000 บาทไทย) เป็นรถที่วาง 1j vvti ติดแก๊สมาแล้วด้วย ผมแค่ลากมาเติมแก็ส และก็ขับได้เลย คือมันเป็นรถจอดไว้ครับ เจ้าของแกมีหลายคัน ไม่มีเวลาดูแล เลยปล่อยถูกๆ ผมเลยทำความสะอาด ล้าง เปลี่ยนแม็ค-ยางและก็ขาย ได้ราคาอีกเท่าตัว) ตามนั้น หารถ ใจเย็นๆ สู้ๆครับ
แล้วตอนเลือกซื้อรถต้องดูอะไรบ้างครับ ส่วนไหนเป็นพิเศษ..

chann30

โครงครับ ผุฤเปล่า รถน้ำท่วมมามั๊ย ถ้าเป็นรถโซนฝั่งใกล้ทะเล บางคันผุเลยหละครับ จนเต๊นรถบางเต๊น ต้องเอาไม้กระดานมาปิดไว้และเอาพรมปู เครื่องเดิมเปลี่ยนได้ แต่เลือกให้เป็น ลองฟังเสียง เครื่องมันดังเกินไปฤเปล่า วาล์วดัง แก๊กๆๆๆๆ ฤเปล่า คราบน้ำมันเยื้มทั่วเครื่อง เกียร์ถ้าเป็นออโต้ มันกระตุกแรงเกินไปเวลาเปลี่ยนเกียร์ก็แปลว่าเกียร์ใกล้พัง แหร็คพวงมาลัยยังเลี้ยวสมูทมั๊ย เวลาเลี่ยวซ้ายเลี้ยวขวา ถึงภายในจะสวยเลิศหรู แต่ผมก็ไม่แนะนำถ้าเครื่องไม่ดีจริง บางคนซื้อไปขับไป 40 กิโล อาการก็ออก อย่างเช่นรถที่ฝาโก่งมา เพราะหม้อน้ำตัน ตะกันในหม้อน้ำเยอะเกิน (ที่จริงรถยนต์ก็เหมือนกะมอเตอร์ไซด์นั่นแหละครับ) ขับเป็นใช้ไปเรื่อยก็จะรู้เอง รถมือสอง10-20 ปีเราก็จะเจ็บตัวหน่อย เพราะต้องมาเก็บงานอีกเยอะ เครื่อง ช่วงล่าง อื่นๆจิปาถะ ถ้าสนใจรถมือสอง ผมแนะนำให้หารถบ้านดีกว่าครับ รถเต๊น ส่วนมากจะฮั่วกันหมด (อย่างพี่โทรไป บอกรถ รุ่น สี ปีที่ผลิต เค้าก็จะบอกราคากลางมาเลย ทั้งๆที่ไม่ได้ดูตัวรถ ยังไงก็ตามแต่ ลองดูนะครับ) ถ้าผมพูดแทงใจดำใคร ก็ขอประทานอภัยด้วยนะครับ ^_______^
ชีวิตที่มีความสุข มันเต็มไปด้วยประสปการณ์และก็ความทรงจำครับ

ชาญณรงค์ พิมละมาศ

ธ.กสิกรไทย หมายเลขบัญชี 3722-566-458 ติดต่อ* 080-795-3738 ชาญญ โคราช

เตรียมตัวงบบานได้เลยครับ  ถ้าเอาอย่างว่า.

ลองดูตัวเล้ก รถใหม่ๆ.หรือ มือ2ปีใหม่ๆหน่อย ขับสบายกว่ากันเยอะ

ส่วนเรื่องความปลอดภัย ขับไม่ระวังคึกคะนอง  เเพงเเค่ไหนก็ไม่เหลือครับ

หมากัด ก็เตะสิครับ
555=+*^%#

อ้วน บางนา

โซนรั่ว ลั้ลลา

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,62974.0.html

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,86207.0.

เดช..ไอ้เสื้อทอง

เท่าที่ ผม เคย ใช้ ตัว นี้ มา  ....ผิดหวังในเรื่อง พละกำลัง  ความสนุกในการขับขี่ มากครับ

แต่ ในเรื่องเกาะถนน นี่ ดี  ดีกว่า รถญี่ปุ่นเยอะ 

เหยียบ 150  ยัง นิ่ง ๆ 

กินน้ำมัน  ... มาก  ของผม เกียร์ ออโต้  กินราว 5-6 กิโล ต่อ ลิตร  เอาไป แก้มา 2 อู่ไม่หาย  เลยขายทิ้งไป   

รถ ปี 38  ขาย 3.3 แสน   ขายได้อยู่  เพราะเป็นเครื่องบล็อคใหม่

แนะนำว่า   อย่าไป ยุ่งกับรถ ยุโรบ  ปีเก่า ๆ  เลยครับ  งบประมาณ ที่ ว่ามา  ลอง หา 3 ห่วงมาเล่น ติดแก็ส  จะมีความสุข กว่า  แน่นอน

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

air

ตามข้างบนเลยครับ  คิดจะซื้อขุนแผนเยอรมัน ดูดีๆนะครับ       แต่ถ้าได้รถดี รับรองจะรักยี่ห้อนี้

ผมเองก็ใช้ e36อยู่ครับมา11ปีแล้ว เครื่องเดิมไม่ดมแก็ส  ถ้ารู้จักดูแลรักษา คบกันยาวเลยครับ  เรื่องอะใหล่ก็ไม่แพงอย่างที่คิดครับถ้ารู้จักแหล่ง แนะนำอะใหล่ใหม่"หลังวัดโสมนางเลิ้ง"

air .

toei_tain

เรื่องของเรื่องที่มองรุ่นนี้เพราะถ้าเอารุ่นนี้ ผบ.ทบ.อนุมัติเพราะเขาก็ชอบเหมือนกัน
เขาก็ชอบที่กันชนมันเหมือนกัน ฟันมันเหยินดี
ที่มองอีกรุ่นก็ E12 แล้วก็ E21
อีกอย่าง :(

@@TaJung@@

ราคาสองหมื่น  แต่ทำเครื่อง ตกแต่ง ปะผุ ทำสี ทำช่วงล่าง  แพงกว่าราคาค่าตัวแน่นอน  ใจรักรึเปล่า????
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...