Main Menu

TZM วางเครื่อง Lifan 250 เสร็จแล้วคร๊าบบบ (clip หน้า 4 ครับ)

เริ่มโดย doddy, พฤษภาคม 25, 2012, 09:11:15 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GENIUS

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ พฤษภาคม 27, 2012, 03:57:17 หลังเที่ยง
เครื่อง LIFAN จะมีหลายแบบ  แยกเป็นก้านกระทุ้ง กับ โซ่ราวลิ้น และส่วนใหญ่จะไม่มีบาล๊านเซอร์

เท่าที่หาข้อมูลมา ที่มีบาล๊านก็จะเป็นก้านกระทุ้งเป็นส่วนใหญ่  ผมเองอยากได้รุ่นโซ่ราวลิ้น  มันก็ไม่มี 250 ซีซีกับบาล๊านเซอร์

ส่วนเรื่องสั่นๆแน่นอนถ้สวิ่งรอบสูงๆ  ก็ต้องไล่แก้ที่แท่นเครื่องเพิ่มบุชยางไว้ซับแรงสั่นอีกที  ประมาณนี้...

รอดูคลิ๊บ  อิอิอิ

บาล๊านเซอร์ช่วยให้สั่นสะเทือนน้อยลงใช่มั้ยครับ

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

doddy

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ พฤษภาคม 27, 2012, 03:43:45 หลังเที่ยง
ว่าแต่รถเจ้าของกระทู้โครงรถส่วนที่จะวางเครื่อง Lifan

ต้องดัดแปลงตัดต่อเชื่อมใหม่อะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

เท่าที่ผมรู้นะครับ ไม่ค่อยเก่งเรื่องช่าง แหะ ๆ

1. มีการตัดโครงด้านบนเพื่อให้หัวเครื่องเข้าได้

2. ใช้หูยึดเครื่อง JX ซึ่งดูแล้วเข้ากันพอดี (ในสายตาผมนะครับ) ตอนที่เอามาวางทาบ จากนั้นก็เชื่อมหูยึดเข้าด้วยกัน

3. ต้องใส่กรองเปลือยด้วยครับ เครื่อง TZM เดิมคาบูอยู่ล่าง แต่ lifan อยู่บนแล้วต้องใส่กรองเปลือย (กลัวเวลาล้างรถ ต้องถอดแฟรี่เล็กตรงขาออก แล้วเอาถุงไปหุ้มไว้)

ส่วนอื่น ๆ ก็ที่ดู ๆ ก้ไม่มีอะไรครับ มันวางได้พอดีครับ ผมยังคิดว่าจะเปลือยแฟริ่งแล้วทำเป็นแบบ SF ^_^

2teen

น่าสนใจดีครับ  แต่เครื่องเสื้ออากาศ โดนเปลือกปิดหมด วิ่งในกทม.จะตัวร้อนหรือเปล่า

IPetch

RXZ ผมยังอยากวางเครื่อง Lifan เหมือนกันครับ อยากได้ท่อเสียงดัง ตับๆ บ้าง แต่ห่วงเรื่องสั่นนี่แหละครับ กะจะวางสัก 200-250 เหมือนกันครับ  ว่าแต่รถพี่ กลายเป็นเสื้อสูบหม้อลม ไม่เปิดแฟริ่งมันจะไม่ร้อนไปหรอครับเหมือนพี่ด้านบนว่า.. 

ปล.รอคลิปด้วยครับ ^^

yooth mtx

คนสนใจเพียบเลยนิ  ถ้ามีภาพประกอบนะเยี่ยมเลย

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

Hunterzero

ตามนั้น   แต่ต้องผ่านการทดสอบก่อน อิอิ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

auntonio_lpn

น่าสนครับ รอดูรูป + คลิปเสียง  ถ้าแจ่ม ก้อน่าจัด ซัก200cc หม้อน้ำ

*นักการภารโรง*..TZ..

กลายเป็นกระทู้ที่มีสมาชิกสนใจและติดตามมากพอชมครับ  จขกท.รบกวนเอาประสบการณ์ และ ขอมูลการใช้จริง
บอกกล่าวกันด้วนนะครับ เพราะจะได้เป็นทางเลือกใหม่ ในการตัดสินใจ   ขอบคุณไว้ล่วงหน้า...
นับถือในความกล้า...
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

doddy

อ้างจาก: *นักการภารโรง*..TZ.. เมื่อ พฤษภาคม 28, 2012, 06:58:15 ก่อนเที่ยง
กลายเป็นกระทู้ที่มีสมาชิกสนใจและติดตามมากพอชมครับ  จขกท.รบกวนเอาประสบการณ์ และ ขอมูลการใช้จริง
บอกกล่าวกันด้วนนะครับ เพราะจะได้เป็นทางเลือกใหม่ ในการตัดสินใจ   ขอบคุณไว้ล่วงหน้า...
นับถือในความกล้า...

วันนี้จะลองถ่ายคลิปลง youtube ถ้าลงได้ จะดพสลิงค์เข้ามาให้นะครับ ขอบคุณมาก ๆ นะครับที่พี่ ๆ น้องสนใจ

^__^

doddy

อ้างจาก: IPetch เมื่อ พฤษภาคม 27, 2012, 07:56:13 หลังเที่ยง
RXZ ผมยังอยากวางเครื่อง Lifan เหมือนกันครับ อยากได้ท่อเสียงดัง ตับๆ บ้าง แต่ห่วงเรื่องสั่นนี่แหละครับ กะจะวางสัก 200-250 เหมือนกันครับ  ว่าแต่รถพี่ กลายเป็นเสื้อสูบหม้อลม ไม่เปิดแฟริ่งมันจะไม่ร้อนไปหรอครับเหมือนพี่ด้านบนว่า.. 

ปล.รอคลิปด้วยครับ ^^

เท่าที่ผมดู เอาแผงหม้อน้ำออก ลมก็น่าจะเข้าได้ไม่มีปัญหานะครับ

ช่างบอกว่าไม่ต้องห่วง ขับไปเหอะ เท่าที่ผมจะมีแรงขับไป แต่ขอให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่งทุก 1-2 เดือนก็พอ แกว่างั้น

หะแรกผมว่าจะติด oil cooler แก้บอกว่าไม่จำเป็น (ช่างไม่อยากได้ตังค์ 55)

doddy

อ้างจาก: auntonio_lpn เมื่อ พฤษภาคม 27, 2012, 10:45:42 หลังเที่ยง
น่าสนครับ รอดูรูป + คลิปเสียง  ถ้าแจ่ม ก้อน่าจัด ซัก200cc หม้อน้ำ

ถ้าเป็นเครื่องหม้อน้ำ ราคาจะสูงกว่าเครื่องหม้อลมเกือบ 2 เท่าครับ ประมาณ 22000+ 

ผมเลยคิดว่าซื้อ TZM คันเนี๊ยบได้อีกคันเลยนะนั่น (แค่ค่าเครื่องนะ)

Vilator

เออนะ ตัวออยล์คูลเลอร์ติดไว้ก็ดีใช้ในรอบสูง ๆ อยากจะดูคลิปแล้วล่ะสิครับ ฮิๆๆๆๆ  ติดตามตอนต่อไปอยู่ครับ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

@@TaJung@@

เรื่องความร้อนปิดแฟริ่งมันก็ไม่มีปัญหาหรอก  เร็วๆนี้จะมีรถแฟริ่งยี่ห้อ shinray 250 มาลงขายเหมือนกัน...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

IPetch

doddy

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ พฤษภาคม 28, 2012, 11:23:21 ก่อนเที่ยง
เรื่องความร้อนปิดแฟริ่งมันก็ไม่มีปัญหาหรอก  เร็วๆนี้จะมีรถแฟริ่งยี่ห้อ shinray 250 มาลงขายเหมือนกัน...

ไปดูตามเว็ปมา ผมว่าสวยดีนะครับ รถจากดรงงานด้วย ไม่ต้องมาดัดแปลง

cache

อ้างจาก: doddy เมื่อ พฤษภาคม 25, 2012, 09:11:15 หลังเที่ยง
จากที่ต้นเดือน มาสอบถามข้อมูลในเว็ป วันนี้รถเสร็จแล้วครับ  :(

เอารูปบางส่วนมาให้ดู ไว้เผื่อเพื่อน ๆ พี่ ๆ ลองดูเป็นแนวทางนะครับ

คร่าว ๆ ที่ทำใหม่คือ วาง 250 cc ก้านกระทุ้งครับ

เดินชุดท่อไอเสียใหม่ วันนี้เอาไปลองก็พอใจดีครับ (ก็เสียเงินไปแล้วนี่ ฮาาาา)

แต่ปัญหาที่ขัดใจจ๊อดก้คือ มันเป็นเกียร์วนครับ วนเหมือนเวฟเลย แล้วก็สามารถใส่เกียร์ว่างได้ ขระรถทำความเร็วสูง (น่ากลัว)

ต้องงัดคืนครับ (อันนี้อันตรายมาก ๆ ) พี่ ๆ มีวิธีแก้ไหมครั
บ เห็นเขาว่าเอาชุดเกียร์เวฟใส่แทนว่างั้น

ไว้ผมทำเสร็จและแก้ไขข้อบกพร่องเสร็จ จะลองถ่ายเป็นคลิปให้ดูนะครับ จะได้ฟังเสียงท่อด้วย  :(

ขอบคุณครับ

ไม่ต้องดิ้นรนผ่าเครื่อง ให้เปลืองปะเก็นหรอกครับ

ติดไฟบอกตำแหน่งเกียร์ (บอกเป็นตัวเลข) ทำเองไม่เกิน 300฿ ครับ (ที่ตัวเครื่องมีสวิทช์ไฟมาให้แล้ว)
อยากได้เซอร์กิท  ก็...หลังไมค์มาครับ เดี๋ยวหาไฟล์ส่งให้ไปลองทำเล่นดูครับ  ???

ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น.

doddy

อ้างจาก: cache เมื่อ พฤษภาคม 28, 2012, 02:41:20 หลังเที่ยง
อ้างจาก: doddy เมื่อ พฤษภาคม 25, 2012, 09:11:15 หลังเที่ยง
จากที่ต้นเดือน มาสอบถามข้อมูลในเว็ป วันนี้รถเสร็จแล้วครับ  :(

เอารูปบางส่วนมาให้ดู ไว้เผื่อเพื่อน ๆ พี่ ๆ ลองดูเป็นแนวทางนะครับ

คร่าว ๆ ที่ทำใหม่คือ วาง 250 cc ก้านกระทุ้งครับ

เดินชุดท่อไอเสียใหม่ วันนี้เอาไปลองก็พอใจดีครับ (ก็เสียเงินไปแล้วนี่ ฮาาาา)

แต่ปัญหาที่ขัดใจจ๊อดก้คือ มันเป็นเกียร์วนครับ วนเหมือนเวฟเลย แล้วก็สามารถใส่เกียร์ว่างได้ ขระรถทำความเร็วสูง (น่ากลัว)

ต้องงัดคืนครับ (อันนี้อันตรายมาก ๆ ) พี่ ๆ มีวิธีแก้ไหมครั
บ เห็นเขาว่าเอาชุดเกียร์เวฟใส่แทนว่างั้น

ไว้ผมทำเสร็จและแก้ไขข้อบกพร่องเสร็จ จะลองถ่ายเป็นคลิปให้ดูนะครับ จะได้ฟังเสียงท่อด้วย  :(

ขอบคุณครับ

ไม่ต้องดิ้นรนผ่าเครื่อง ให้เปลืองปะเก็นหรอกครับ

ติดไฟบอกตำแหน่งเกียร์ (บอกเป็นตัวเลข) ทำเองไม่เกิน 300฿ ครับ (ที่ตัวเครื่องมีสวิทช์ไฟมาให้แล้ว)
อยากได้เซอร์กิท  ก็...หลังไมค์มาครับ เดี๋ยวหาไฟล์ส่งให้ไปลองทำเล่นดูครับ  ???

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับผม จริง ๆ แล้ว

เอาลงไว้ที่นี่เลยก็ได้ครับ จะได้เป็นความรู้ให้เพื่อน ๆ สมาชิกไปด้วยพร้อมกันเลยครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม เดี๋ยวจะปริ้นรูปที่พี่โพสต์ลง ไปให้ช่างดูครับ ^__^

*นักการภารโรง*..TZ..

ขอชมของเล่นใหม่ครับ ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ ชอบอ่ะครับ5555+
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

วิทย์_2T