Main Menu

TZM วางเครื่อง Lifan 250 เสร็จแล้วคร๊าบบบ (clip หน้า 4 ครับ)

เริ่มโดย doddy, พฤษภาคม 25, 2012, 09:11:15 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

TONGTZM

ว๊าววว ๆ TZM 250 ด้วยอ่ะ 
แจ้งขนส่งลงเล่มได้ไหมครับ  ขอคลิปเสียงด่วน ๆ

สีขาวเหมือนกันเลย
จินตนาการอยู่ว่าล้อดำ เฟรมดำจะออกมายังไง  ของผมเฟรมสีเงิน

6 0. . . . . . เ กี ย ร์ . . . . . . 4                                                                                                                   ขั บ เ ร็ ว ไ ม่ เ ป็ น     เ น้ น ขั บ ห ล่ อ

8 0. . . . . . เ กี ย ร์ . . . . . . 6  ห ม ก ป อ ก ก ก ก เ เ ล้ ว ว ว ว ว . . . . . . ค า ร์ บู ตั น . . . . . . 5 5 5 5 5

T Z M  ลู ก พ่ อ จ ง ฝ่ า ส า ย ล ม เ เ ห่ ง ก า ล เ ว ล า

ย้ อ น ก ลั บ ไ ป ส มั ย พ่ อ เ เ ล ะ เ จ้ า ยั ง ห นุ่ ม . . . . . . เ เ ต่ ต อ น นี้ พ่ อ เ เ ค่ ห นุ่ ม ม า ก ขึ้ น เ ท่ า นั้ น เ อ ง

GENIUS

จขกท.อยู่ กทม.หรือเปล่าครับ

เอาไปให้ร้านใดและอยู่ที่ไหนวางเครื่องให้ครับ

ต้องดัดแปลงฐานเดิมมากหรือเปล่าครับ

แนะนำร้านที่แปลงให้เพื่อนๆ ทราบหน่อยได้ป่ะครับ

( อยากได้เบอร์อ่ะครับ )

น่าจะมีหลายๆ ท่านที่สนใจอยากเปลี่ยนเครื่องอยู่นะครับ

GENIUS

+1แรงม้าประเดิมให้เจ้าของกระทู้เลยครับ

GENIUS

ว่าแต่เวลาขี่เครื่องมันสั่นสะท้านขึ้นบ้างหรือเปล่าครับ

GENIUS

ถามเพิ่มอีกนิด

เครื่อง Lifan ที่ไม่ใช่เกียร์วนมันไม่มีเหรอครับ

150 2T ผมยังชอบเผลองัดเกียร์ 7 เลยครับ

chann30

ชีวิตที่มีความสุข มันเต็มไปด้วยประสปการณ์และก็ความทรงจำครับ

ชาญณรงค์ พิมละมาศ

ธ.กสิกรไทย หมายเลขบัญชี 3722-566-458 ติดต่อ* 080-795-3738 ชาญญ โคราช

*นักการภารโรง*..TZ..

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ พฤษภาคม 26, 2012, 11:49:57 หลังเที่ยง

เอาไปให้ร้านใดและอยู่ที่ไหนวางเครื่องให้ครับ

ต้องดัดแปลงฐานเดิมมากหรือเปล่าครับ

แนะนำร้านที่แปลงให้เพื่อนๆ ทราบหน่อยได้ป่ะครับ

น่าจะมีหลายๆ ท่านที่สนใจอยากเปลี่ยนเครื่องอยู่นะครับ

จขกท.อยู่พิษณุโลกครับ..
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Vilator

อยากรู้เรืองเอกสารและการขอเปลี่ยนเครื่อง หรือเปลี่ยนเฟรมครับ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

doddy

อ้างจาก: Vilator เมื่อ พฤษภาคม 26, 2012, 10:18:08 ก่อนเที่ยง
แจ่มแมว แล้วมันใช้ E85 ได้ไม๊   หุๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อันนี้ไม่แน่ใจครับผม แต่เติม 91 เต็มถัง 620 T____T"

doddy

อ้างจาก: TONGTZM เมื่อ พฤษภาคม 26, 2012, 04:04:38 หลังเที่ยง
ว๊าววว ๆ TZM 250 ด้วยอ่ะ 
แจ้งขนส่งลงเล่มได้ไหมครับ  ขอคลิปเสียงด่วน ๆ

สีขาวเหมือนกันเลย
จินตนาการอยู่ว่าล้อดำ เฟรมดำจะออกมายังไง  ของผมเฟรมสีเงิน

ตอนนี้ใบคุมเครื่องมาแล้วครับ ไว้ว่าว่าง ๆ จะไปขนส่งดู

จากที่ผมโทรไปสอบถาม เสียประมาณ 100-200 บาทครับ

doddy

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ พฤษภาคม 26, 2012, 11:49:57 หลังเที่ยง

อยู่พิษณุโลกครับ แถวหลัง ม.นเรศวรครับ ร้านก็อยู่ใกล้ ๆ บ้านนี่แหละครับ

ร้านเล็ก ๆ ครับ แต่เขาทำพวกบิ๊กไบค์ขายด้วยครับ

รถผมไม่รีบผมทิ้งไว้ประมาณ 3 สัปดาห์ครับ

doddy

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ พฤษภาคม 26, 2012, 11:59:57 หลังเที่ยง
ว่าแต่เวลาขี่เครื่องมันสั่นสะท้านขึ้นบ้างหรือเปล่าครับ

ก็มีบ้างนะครับ เพราะลูกสูบมันใส่กว่าเดิมเยอะ

แรก ๆ ก็มือชาครับ ตอนนี้ชินแล้ว

อัตราเร่งดีครับ แต่หมดไว (เพราะเหมือนสะเตอเจ้าของเก่าใส่ใหญ่มา)

ตั้งใจว่าใช้ไปซักพักก็จะไปไล่เสตอใหม่ ไว้ขับเที่ยวไกล ๆ

doddy

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ พฤษภาคม 27, 2012, 12:28:02 ก่อนเที่ยง
ถามเพิ่มอีกนิด

เครื่อง Lifan ที่ไม่ใช่เกียร์วนมันไม่มีเหรอครับ

150 2T ผมยังชอบเผลองัดเกียร์ 7 เลยครับ

อันนี้ต้องลองโทรหาร้านที่เขาขายเลยครับ เพราะผมก็ลืมคิดถึงเรื่องเกียร์ พอมาเป็นเกียร์วน 4 เกียร์นี่ก็ขัดใจจ๊อดอยู่ครับ 55

แต่ถ้าเพื่อน ๆ พี่ จะลง ผมแนะนำเป็น เครื่อง 200 โซ่ มีบาลานซ์เซอร์ด้วยครับ ผมว่าก้เหลือ ๆ นะ

ผมโลภมากไปหน่อย T_____T"

GENIUS

ประหยัดน้ำมันขึ้นกว่าเดิมมากมั้ยครับ

ถ้าทำมาแล้วประหยัดน้ำมันขึ้นเยอะ

ก็น่าทำไว้ขี่เที่ยวเล่นเพลินๆ อ่ะครับ

( ลงแค่ 150 - 200 คงได้ประหยัดกว่าแน่ )

GENIUS

วันก่อนใน กทม. ผมเห็นน่าจะเป็นมอไซด์ 2T รุ่นเก่าๆ ลงเครื่อง Lifan เหมือนกัน

เก่ากว่า GTO ตัวแรกๆ อีกมั้งแต่หน้าตาแนวๆ เดียวกันเลยเครื่องเดิมคงแค่ 100cc เท่านั้น

( ชื่อรุ่นอะไรจำไม่ได้แต่จำได้ว่ามีตัวเลข 100ต่อหลัง )

เห็นวิ่งฉิวดีเหมือนกันเสียดายไม่ได้ถามเค้าว่าเป็นยังไงบ้าง

ปล. เพิ่มเติม น่าจะเป็น HONDA JX 100 ครับ

doddy

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ พฤษภาคม 27, 2012, 03:36:53 หลังเที่ยง
ประหยัดน้ำมันขึ้นกว่าเดิมมากมั้ยครับ

ถ้าทำมาแล้วประหยัดน้ำมันขึ้นเยอะ

ก็น่าทำไว้ขี่เที่ยวเล่นเพลินๆ อ่ะครับ

อันนี้ยังไม่ได้คำนวณเลยครับ เพราะเพิ่งได้รถมา ผมเติมเต็มถังไว้ แล้วก็เซตไมล์ทริปไว้ 0000 ก็คิดว่า พอเติมน้ำมันครั้งต่อไปถึงจะเอามาคำนวณดูครับ

ดุจากน้ำมันที่เติมไป (จำนวนลิตร) หารระยะทาง

แต่ช่างบอกผมว่า 20+ นะครับ (ช่างคิดจากเครื่อง 200 วาง JX) แต่ว่าเครื่องมัน200 แล้วก็ JX คงเบากว่ามาก

เด๊่ยวผมจะมาให้คำตอบอีกทีนะครับผม

( ลงแค่ 150 - 200 คงได้ประหยัดกว่าแน่ )

GENIUS

ว่าแต่รถเจ้าของกระทู้โครงรถส่วนที่จะวางเครื่อง Lifan

ต้องดัดแปลงตัดต่อเชื่อมใหม่อะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

doddy

นนี้ยังไม่ได้คำนวณเลยครับ เพราะเพิ่งได้รถมา ผมเติมเต็มถังไว้ แล้วก็เซตไมล์ทริปไว้ 0000 ก็คิดว่า พอเติมน้ำมันครั้งต่อไปถึงจะเอามาคำนวณดูครับ

ดุจากน้ำมันที่เติมไป (จำนวนลิตร) หารระยะทาง

แต่ช่างบอกผมว่า 20+ นะครับ (ช่างคิดจากเครื่อง 200 วาง JX) แต่ว่าเครื่องมัน200 แล้วก็ JX คงเบากว่ามาก

เด๊่ยวผมจะมาให้คำตอบอีกทีนะครับผม

@@TaJung@@

เครื่อง LIFAN จะมีหลายแบบ  แยกเป็นก้านกระทุ้ง กับ โซ่ราวลิ้น และส่วนใหญ่จะไม่มีบาล๊านเซอร์

เท่าที่หาข้อมูลมา ที่มีบาล๊านก็จะเป็นก้านกระทุ้งเป็นส่วนใหญ่  ผมเองอยากได้รุ่นโซ่ราวลิ้น  มันก็ไม่มี 250 ซีซีกับบาล๊านเซอร์

ส่วนเรื่องสั่นๆแน่นอนถ้สวิ่งรอบสูงๆ  ก็ต้องไล่แก้ที่แท่นเครื่องเพิ่มบุชยางไว้ซับแรงสั่นอีกที  ประมาณนี้...

รอดูคลิ๊บ  อิอิอิ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...