Main Menu

เอา (TZR) มาตรวจสุขภาพ....

เริ่มโดย *นักการภารโรง*..TZ.., มีนาคม 23, 2013, 03:09:58 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

นักบิดชนบท

"ดีหรือชั่ว" ไม่ได้อยู่ที่การศึกษา  ถ้าคนสันดาน"หมา" การศึกษาก็ไม่ช่วยอะไร

*นักการภารโรง*..TZ..

วันนี้ล้างส่วนประกอบของเครื่องครับ  ล้างที่ละชิ้น ค่อยๆทำ เดี๋ยวก็ดีเอง...
แล้วตรูจะประกอบถูกหรือเปล่าหว้า..555555+

เย็นนี้ว่างจะประกอบครับ  แล้วจะถ่ายรูปขั้นตอนประกอบให้ดูนะครับ......
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

Hunterzero

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

มาดูวิธีการ ประกอบเครื่องกันดีกว่า (ต้องขอบอกก่อนนะครับ แต่ละท่านเทคนิคไม่เหมือนกัน อันนี้มันเป็นแบบเฉพาะตัวผมเองเท่านั้น)
ใครจะถนัดยังไงใส่อันไหนก่อน ก็แล้วแต่ความสะดวกครับ  แต่โดยรวมแล้ว ก็จะคล้ายๆกัน.....

เริ่มแรก ใส่ตัวกระปุก เกียร์  ใส่สปริง ใส่ตัวล็อกเกียร์ และหาตำเหน่งเกียร์ว่าง  ที่เป็นรูปดอกจันทร์ และจะมี 1 ตัว ที่มันเว้า นั้นคือ ตำเหน่งเกียร์ว่าง ดูตามรูป...

ตามด้วยการใส่เกียร์..ผมถนัดการใส่แบบนี้นะครับ คือการใส่ก้ามปู เข้ากับช่องที่เขี่ยเกียร์..

ตามด้วยการใส่สลักก้ามปู  วิธีสำหรับผม  ผมว่ามันใส่ง่ายดี...และงานก็ออกมาอย่างที่เห็นครับ..

ที่นี้ก็พลิกดูด้านซ้ายของแครัง ว่าตำแหน่งเกียร์ว่าง มันเคลื่อนหรือเปล่า ในรูป ตำแหน่งเกียร์ว่างยังอยู่ปกติ...

งานต่อไป ก็ทากาวรอบแคร้ง  ทาแบบใจเย็นๆ  ไม่ต้องรีบ  เมื่อทาเสร็จ ควรปล่อยไว้สัก 10 นาที เพื่อให้กาวแห้งสักหน่อย...

เมื่อทากาวเสร็จแล้ว ก็ใส่บลานเซอร์ และข้อเหวียง...

ตามด้วย เอาแคร้งด้านซ้ายมาประกบกัน....ผมต้องขอใช้ เครื่องมือพิเศษนะครับ  ประหยัดแรง และทะให้แคร้งไม่ซ้ำ....

ดูดด้านซ้ายบ้าง ขวาบ้าง งานก็ออกมาอย่างที่เห็นครับ...

ขั้นตอนต่อไป ก็เริ่มจากการใส่น๊อตเครื่อง  น็อคที่ใส่ ไป มันจะต้องมีหัวน๊อตโผล่ ขึ้นมา 1 ซม. นะครับ  มันถึงจะใช่และตรงตำเหน่งของแต่ละรูน็อค...

เมื่อใส่ครบทุกตัวแล้ว  งานก็จะออกมาอย่างที่เห็นครับ  อ้อ ใช้อิมแพ็ค ตอกย้ำด้วยนะครับ จะได้มั่นใจมากขึ้น..

ต่อด้วยการใสสวิตไฟเกียร์ว่างครับ..

เสร็จแล้ว ก็ยกขึ้นประจำการ เพื่อประกอบ ส่วนอื่นๆ ต่อไป 

วันนี้คงพอแค่นี้ก่อนนะครับ  ไว้วันอาทิตย์ จะมาบอก และถ่ายรูปให้ชม ในส่วนอืนๆ ต่อไป  ขอบคุณ ที่ติดตามครับ... ::) ::) ::)

แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

OZA

สวดยอดเลยครับพี่แดง  งานสะอาดเรียบร้อยชอบมากครับ

yooth mtx

เห็นชิ้นส่วนแล้วสงสัยมาก....
   ใช้อะไรล้างชิ้นส่วน   และล้างยังไงครับ  มันถึงสะอาดมากเลยครับ 

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ เมษายน 20, 2013, 12:19:27 หลังเที่ยง
   ใช้อะไรล้างชิ้นส่วน   และล้างยังไงครับ  มันถึงสะอาดมากเลยครับ 
ใช้ เบนซินแก็ส 95 ผสม ใจ ค่อยทำ ค่อยๆล้างที่ละชิน ก็สะอาดครับท่าน

@@TaJung@@

อ้างจาก: *นักการภารโรง*..TZ.. เมื่อ เมษายน 20, 2013, 04:37:29 หลังเที่ยง
อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ เมษายน 20, 2013, 12:19:27 หลังเที่ยง
ใช้ เบนซินแก็ส 95 ผสม ใจ ค่อยทำ ค่อยๆล้างที่ละชิน ก็สะอาดครับท่าน
มาล้างให้หน่อย...ที่ขาวเพราะใช้น้ำยาเชียงกงอ่ะดิ 5555+
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ เมษายน 20, 2013, 04:46:16 หลังเที่ยง
อ้างจาก: *นักการภารโรง*..TZ.. เมื่อ เมษายน 20, 2013, 04:37:29 หลังเที่ยง
มาล้างให้หน่อย...ที่ขาวเพราะใช้น้ำยาเชียงกงอ่ะดิ 5555+
ไม่ได้ใช้ครับ  น้ำยาเชียงกง หมดนานแล้ว  ยังไม่ได้ไปซื้อ  แต่โดยส่วนตัวไม่ชอบน้ำยาเชียงกง  เพราะกลิ่นมันแรงมากครับ 
ผมใช้แก็ส 95 แปรงฝอย และ ใจ...เท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับท่าน....

สุดยอด

ขาวได้ใจมากมาย......ขอบคุณคุณหมอแดงรีแพร์ มือปั้นขั้นเทพ ??? ??? ???

yooth mtx

อ้างจาก: *นักการภารโรง*..TZ.. เมื่อ เมษายน 20, 2013, 04:50:50 หลังเที่ยง
อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ เมษายน 20, 2013, 04:46:16 หลังเที่ยง
ไม่ได้ใช้ครับ  น้ำยาเชียงกง หมดนานแล้ว  ยังไม่ได้ไปซื้อ  แต่โดยส่วนตัวไม่ชอบน้ำยาเชียงกง  เพราะกลิ่นมันแรงมากครับ 
ผมใช้แก็ส 95 แปรงฝอย และ ใจ...เท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับท่าน....

ผมใช้แต่ แก๊ส 91 น่ะครับ ล้างแล้วมันไม่สะอาดอย่างนี้ครับ  คราวหลังจะลอง แก๊ส 95 มั่งครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

มาดูกันต่อ ฟ้องด้วยภาพ  บรรยายออกด้วยรูปครับ.....

ไม่เข้าใจตรงไหนถามมาได้นะครับ.....บอกตรงๆ ขี้เกียจ บรรยายอ่ะ...55555

@@TaJung@@

Hunterzero

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Mtz

ทำไม จานไฟของลุงยอด แกเป็นรหัส 2JK ละครับ ไม่ใช่ 3RR หรือเป็นสูตรแอบแรงของลุงสวดยอดอีกแล้วน้อ

สุดยอด

แรงไม่สนครับ...ขอแค่อย่าไส้แตกเป็นพอ >:( >:( >:(

ที่ใช้จานไฟ VR เพราะเลือกสรรแล้ว  มันดีที่สุด ในโกดังผม..55555

สุดยอด

อ้างจาก: Mtz เมื่อ เมษายน 22, 2013, 10:56:38 หลังเที่ยง
ทำไม จานไฟของลุงยอด แกเป็นรหัส 2JK ละครับ ไม่ใช่ 3RR หรือเป็นสูตรแอบแรงของลุงสวดยอดอีกแล้วน้อ

ต้องมีหมกเม็ดกันบ้างซิครับ....ไม่งั้นจะไล่ถามหนูแดงงงงงงง ทันได้ไง

Mtz

อ้างจาก: *นักการภารโรง*..TZ.. เมื่อ เมษายน 22, 2013, 11:05:14 หลังเที่ยง
ที่ใช้จานไฟ VR เพราะเลือกสรรแล้ว  มันดีที่สุด ในโกดังผม..55555
อ๋อ  อะนะ  มันคือจานพระราชทานนี่เอง  สุดแล้วแต่จะหามาใส่ให้  อิอิ