Main Menu

ลำปาง 2 จังหวะ อัพรูปเรื่อยๆ

เริ่มโดย IJ, มกราคม 07, 2013, 04:16:44 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

mushashi

อ้างจาก: aek18 เมื่อ เมษายน 01, 2013, 09:59:49 หลังเที่ยง
อ้างจาก: IJ เมื่อ เมษายน 01, 2013, 09:49:34 หลังเที่ยง
อ้างจาก: krai2509 เมื่อ เมษายน 01, 2013, 01:58:10 หลังเที่ยง
บายดีนะบิ๊ก...

ร่างกายสบายดี กระเป๋าแห้งคับลุงไกร เอิ้กๆ ทริปนี้พักไปยาว

บ่ แต้ก่าา  เห็นว่า นอนแทบจะ บ่ยอม ลุก   ;)

อ้างจาก: mushashi เมื่อ เมษายน 01, 2013, 04:56:49 หลังเที่ยง
กลับถึงบ้านร้อนๆเลยจัด 037 ถึง 2 ทุ่มเลย อิอิอิ

น้องคนนี้ ฟิต แท้ๆ กลับมา ก้อบ่ ยอมพัก อ่าาาา ไปซัด 037 ต่อ อิ อิ  แล้วกลับถึงบ้าน กี่โมง ล่ะนั้น

ออกบ้านอ้ายมา ป่วนลำปาง 3 รอบ กลับถึงบ้าน 4ทุ่มกว่าๆ ครับ
หลังจากนี้เก็บรถเงียบ ตำรวจหมายไว้ละ 55++

max!

อ้างจาก: aek18 เมื่อ เมษายน 01, 2013, 10:13:35 หลังเที่ยง
แวะพักสักหน่อย @ เขาพลึง อุตรดิตถ์   :'(   :'(   :'(

ตามหารูป รถผมเจอละ +1 คิคิ
089-636-4871 ดีแทค *** สองจังหวะล้านนา เชียงใหม่ ***

super Tiger

ม้าพยศ แห่งยุคที่ถูกลืม บัดนี้เหล่าเทพ 150 จะกลับฟื้นคืนชีพ อีกครั้ง
ให้เด็กแว๊นซ์รุ่นหลัง ได้รู้ว่าใครคือ เทพแห่งท้องถนนตัวจริง
ข้าขอ พลังออโต้ลูป จงสถิตแด่ข้า และ อาชาคู่ใจ

max!

089-636-4871 ดีแทค *** สองจังหวะล้านนา เชียงใหม่ ***

aek18

อ้างจาก: max! เมื่อ เมษายน 02, 2013, 10:13:01 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: aek18 เมื่อ เมษายน 01, 2013, 10:13:35 หลังเที่ยง
แวะพักสักหน่อย @ เขาพลึง อุตรดิตถ์   :'(   :'(   :'(

แล้ว ได๋รถแล้ว ก่าาา  เอาลง รถไฟ ได๋ หรือป่าว เน้ออออ ท่าบ่ ไหว บอก เน้อออ เด่วไป จ๋วย

086-8860166  (เอก)  ไพรัตน์  ขันคำ  ธ.ไทยพาณิชย์  502-243422-7

ritthirong

ท่านบิ๊กลำปาง  หายไปไหนครับ  รอดูรูปจากกล้องท่านนะครับ

max!

อ้างจาก: aek18 เมื่อ เมษายน 02, 2013, 05:17:33 หลังเที่ยง
อ้างจาก: max! เมื่อ เมษายน 02, 2013, 10:13:01 ก่อนเที่ยง

แล้ว ได๋รถแล้ว ก่าาา  เอาลง รถไฟ ได๋ หรือป่าว เน้ออออ ท่าบ่ ไหว บอก เน้อออ เด่วไป จ๋วย

5555  รถไฟ เค้าเอาโยนทิ้งมาเลยครับ พี่

ritthirong

ขอบคุณท่านแม๊คที่ขับรถผมกลับช่วง ลำปางถึงเชียงใหม่  ไปครั้งนี้ทำให้รู้ปัญหาของรถที่ใช้  ต่อไปต้องปรับอีกมาก
ผมถึงบ้านเวลา 18.30 น. ปลอดภัยตลอดเส้นทาง พิษณุโลก - เชียงใหม่ - พร้าว รวม 964 กิโลเมตร รูปจะลงทีหลังครับ

max!

อ้างจาก: ritthirong เมื่อ เมษายน 02, 2013, 08:51:46 หลังเที่ยง
ขอบคุณท่านแม๊คที่ขับรถผมกลับช่วง ลำปางถึงเชียงใหม่  ไปครั้งนี้ทำให้รู้ปัญหาของรถที่ใช้  ต่อไปต้องปรับอีกมาก
ผมถึงบ้านเวลา 18.30 น. ปลอดภัยตลอดเส้นทาง พิษณุโลก - เชียงใหม่ - พร้าว รวม 964 กิโลเมตร รูปจะลงทีหลังครับ

อย่าลืมรุปนะครับ พีเอ ขี่รถสุดๆๆอะดิ  ม๋วนๆๆๆ เอาแห๋มเน้อ งวดหน้า

IJ

อ้างจาก: super Tiger เมื่อ เมษายน 02, 2013, 10:21:44 ก่อนเที่ยง

ถือคนเดียวเลยอะพี่ชายเรา55
พี่เสื้อผมมีรูปเด็ดๆ นะ เอาลงเลยดีมั๊น ฮ่าๆๆ

IJ

อ้างจาก: ritthirong เมื่อ เมษายน 02, 2013, 06:02:00 หลังเที่ยง
ท่านบิ๊กลำปาง  หายไปไหนครับ  รอดูรูปจากกล้องท่านนะครับ
ค่อยลงครับอ้าย อดใจ๋รอหน่อย คอมจ้าครับ
อ้างจาก: ritthirong เมื่อ เมษายน 02, 2013, 08:51:46 หลังเที่ยง
เขาตวยก้น หันสวัด มือซ้ายตลอดตาง เลยลูกเพ่ ท่าจะปวดแขนอ่ะน่อ

IJ

เอามาปักไว้ กั๋นโดนเอาตำรวจจราจรบางท่าน เอาเปรียบครับ
ตำรวจไม่สามารถยึด ท่อไอเสีย ได้นะครับ !!!!!!!

ปัญหาหนึ่งของเหล่านักบิดผู้ชื่นชอบเสียงเครื่องยนต์อันกระหึ่ม เสียงท่ออันแสนเร้าใจ ก็คงหนีไม่พ้นเรื่อง "ตำรวจ" ซึ่งมักจะใช้ข้ออ้างเรื่องท่อแต่งในการจับกุม ไม่ว่าจะเป็นเรื่องท่อเสียงดัง ท่อไม่มี มอก. ท่อไม่มีที่ระงับเสียง และอีกต่างๆ นานา วันนี้เรามาทำความเข้าใจใหม่เกี่ยวกับสิทธิและเสรีภาพที่เรามี เพื่อไม่ให้โดนเอารัดเอาเปรียบกันครับ

ท่อเสียงดัง ผิดกฏหมายหรือไม่?
ถ้าดังไม่เกิน 95 เดซิเบล ก็ไม่ถือว่าผิด และตำรวจต้องมีเครื่องวัดในการพิสูจน์ข้อกล่าวหาด้วย จะใช้หูฟังแล้วกล่าวอ้างลอยๆ ไม่ได้ เหมือนกรณีคนเมายังต้องมีการเป่าหลอด ท่อดังก็ต้องมีเครื่องวัดเช่นกัน และต้องวัดตามวิธีที่ถูกต้องด้วย (ดูวิธีการวัดท้ายบทความ)

ท่อไม่มี มอก. ผิดกฏหมายหรือไม่?
ไม่ผิด เพราะไม่มีกฏหมายมาตราไหนระบุว่าคนขับรถต้องใช้ท่อไอเสียที่มี มอก. แต่บริษัทผู้ผลิตต่างหากที่ต้องใช้สินค้าที่มี มอก. มาประกอบในรถที่จะขาย สรุปง่ายๆ คือกฏหมายข้อนี้บังคับใช้กับผู้ผลิต ไม่ใช่ผู้บริโภค ถ้าจะจับก็ต้องไปจับผู้ผลิตโน่น

ท่อสูตร ท่อแต่ง ผิดกฏหมายหรือไม่?
ไม่ผิด ไม่มีกฏหมายมาตราไหนระบุว่าห้ามเปลี่ยนท่อ

แล้วถ้าตำรวจบอกว่าผิดกฏหมายข้อหาดัดแปลงสภาพรถ?
ดัดแปลงยังไง? ในเมื่อมาตรา 14 ระบุว่า ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น ซึ่งแน่นอนว่าเอกสารที่จดทะเบียน ไม่มีรายการไหนระบุว่าคุณใช้ท่อไอเสียแบบไหน การตกแต่งส่วนอื่นๆ ก็เช่นกัน ตราบใดที่ยังเป็นสองล้อ ใช้โซ่ขับ สีถูกต้อง ความจุถูกต้อง ไม่ได้เปลี่ยนไปใช้แก๊สหรือดีเซล และการดัดแปลงนั้นไม่ได้ทำให้ใครเสียหายหรือเสี่ยงต่ออันตราย ก็ไม่มีความผิด

ล้อเล็ก ยางเล็ก ผิดไหมในข้อหาดัดแปลง?
ถ้าตำรวจวินิจฉัยว่าเล็กเกินจะปลอดภัยก็ถือว่าผิด แต่ท่อสูตรที่ดังไม่เกินกำหนดก็ไม่ผิด เพราะท่อสูตรมันคงไม่ทำให้ใครเจ็บอะไรนะ จริงไหม

แล้วถ้าตำรวจอ้างว่าท่อไม่มีเครื่องระงับเสียง?
เครื่องระงับเสียงไม่ได้หมายถึงจุกอุดท่อนะครับ แต่ส่วนปลายท่อที่เป็นบ้องๆ ใหญ่ๆ ทั้งก้อนนั่นแหละคือส่วนที่เรียกว่า เครื่องระงับเสียง ลองถอดออกดูสิ เสียงลั่นทุ่งแน่นอน ส่วนที่เรียกว่าท่อไอเสียก็คือตั้งแต่ส่วนของคอท่อที่ต่อออกมาจากเครื่องจนสุดปลายนั่นแหละครับ

ถ้าท่อดังเกิน 95 เดซิเบล จะมีความผิดอย่างไร
มีโทษปรับสูงสุด 1,000 บาท (ย้ำ! ไม่เกิน 1,000 บาท) และออกใบเตือนให้ไปเปลี่ยนท่อ โดยตำรวจ "ไม่มีสิทธิ์ยึดท่อ" ไม่ว่าในกรณีใดๆ ทั้งสิ้น มิฉะนั้นจะถือว่าลุแก่อำนาจ ทำเกินกว่าเหตุ สามารถฟ้องร้องเอาผิดทางวินัยได้ครับ

วิธีการวัดระดับเสียงท่อไอเสียที่ถูกต้อง
1. วัดบนพื้นที่เปิดโล่ง ไม่มีวัตถุอื่นในรัศมี 3 เมตร
2. ก่อนวัด ต้องตรวจวัดเสียงจากสภาพแวดล้อมก่อน ถ้ามีเสียงดังเกิน 85 เดซิเบล ให้เปลี่ยนสถานที่ทันที
3. วางเครื่องวัดห่างจากปลายท่อ 0.5 เมตร ทำมุม 45 องศา
4. เร่งเครื่องไปที่ความเร็วรอบ 3/4 ของรอบเครื่องที่ให้แรงม้าสูงสุด (ในกรณีที่แรงม้าสูงสุดไม่เกิน 5000 รอบ/นาที ) หรือกรณีที่แรงม้าสูงสุดเกิน 5000 รอบ/นาที ให้เร่งความเร็วรอบไปที่ 1/2 ของรอบเครื่องที่ให้แรงม้าสูงสุด ยกตัวอย่าง Ninja 250 ให้แรงม้าสูงสุดที่ 10,500 รอบ/นาที ก็ให้เร่งเครื่องไปที่ 5,250 รอบ/นาที

ถ้าเสียงดังไม่เกิน 95 เดซิเบลถือว่า "ผ่าน"

credit : http://www.ninja-thailand.com/forum/index.php?topic=328.0
ถาม-ตอบ เกี่ยวกับท่อสูตร ท่อแต่ง ท่อดัง ผิดกฏหมายหรือไม่? ตำรวจสามารถยึดได้หรือเปล่า?
www.ninja-thailand.com
ถาม-ตอบ เกี่ยวกับท่อสูตร ท่อแต่ง ท่อดัง ผิดกฏหมายหรือไม่? ตำรวจสามารถยึดได้หรือเปล่า?

IJ

IJ

ทำใมต้องมีรูปนายคนนี้ เยอะกว่าเพื่อนทุกงาน   ::)

aek18

หมดทริป นี้ มีแต่คนจะทำ รถใหม่ กัน ใหม่ ท่าจะต้อง หมดค่าเก็บรถ อีกเยอะ  แค่ลำปาง รถ 3 คัน ต้องทำใหม่ set รถใหม่หมด  :-*  ไว้ออกทริป เล็กๆ ตอนทำรถเสร็จ ท่าจะดี   ???

:'(   :'(   :'(

086-8860166  (เอก)  ไพรัตน์  ขันคำ  ธ.ไทยพาณิชย์  502-243422-7

IJ

อ้างจาก: aek18 เมื่อ เมษายน 03, 2013, 08:37:25 ก่อนเที่ยง

หมดทริป นี้ มีแต่คนจะทำ รถใหม่ กัน ใหม่ ท่าจะต้อง หมดค่าเก็บรถ อีกเยอะ  แค่ลำปาง รถ 3 คัน ต้องทำใหม่ set รถใหม่หมด  :-*  ไว้ออกทริป เล็กๆ ตอนทำรถเสร็จ ท่าจะดี   ???

ทริปเล็กๆ ในตัวจังหวัด ไปให้ครบทุกเขตอำเภอ พอไหวครับ แต่คงไม่บ่อยนะ

aek18

อ้างจาก: IJ เมื่อ เมษายน 03, 2013, 09:05:59 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: aek18 เมื่อ เมษายน 03, 2013, 08:37:25 ก่อนเที่ยง

ทริปเล็กๆ ในตัวจังหวัด ไปให้ครบทุกเขตอำเภอ พอไหวครับ แต่คงไม่บ่อยนะ
โห กว่าจะครบ ทุกอำเภอ หมดไป 1 ปี  ไม่ต้องได้ไปที่อื่น พอดี  >:(

IJ

พักก่อนๆ มี รถเน่าคันหนึ่งไปไม่ไหว

IJ

krai2509

ขอบคุณทุกเสียงทุกสายและเพื่อนตายทุกท่านที่ร่วมเดินทางไปกลับพิดโลกผมขอบคุณจากใจจริงครับ...
บอกได้ตำเดียวครับนายสุดยอดมากแล้วเราจะร่วมเดินทางไปด้วยกันอีกครั้งเมื่่อพร้อมครับ...อิอิอิ

มันอยู่ที่ใจไม่ใช่วัย...!!!