Main Menu

TZR เดินเบาดับครับ ช่วยที

เริ่มโดย Geez07, กรกฎาคม 01, 2012, 12:03:47 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Geez07

ก่อนอื่นต้องขออธิบายรายละเอียดของรถก่อนนะครับ
:ตัวรถTZR-Rไฟท้ายคู่
:ยังไม่ได้ขยับไฟ เพราะนมหนูเพิ่งเริ่มลงตัว ก่อนหน้านี้บางไปเครื่องเขก
:เชื้อเพลิงE-85
:คาร์บูเดิม
:เสื้อเดิม ฝาเดิม
:เสื้อเพิ่งคว้านไปsize1.00
:แผ่นหรีดเดิมไม่ได้เปลี่ยน
อาการที่มีคือเวลาเดินเบาช่วงแรกจะเดินเบาได้ แต่ต่อไปซัก4-5วิรอบก็จะตกลงจนดับถ้าไม่เลี้ยงคันเร่ง เปลี่ยนหัวเทียนไม่หาย แต่หัวเทียนบอดเร็วใช้ประมาณ3-4เดิอนก็บอดแล้ว จูนคาร์บูเปลี่ยนนมหนูยังไงก็ไม่หาย นมหนูผมคว้านโตทั้ง2ตัว เพื่อให้รับกับน้ำมัน ไม่รู้จะเกี่ยวกับน้ำมันลงเยอะหรือเปล่า เพราะเคยมีอาการกรองRESที่ก๊อกน้ำมันตัน น้ำมันลงน้อยรถกลับมีอาการเดินเบาได้ดีทีเดียว(จนแอบดีใจ) พอขับออกตัว หวอด..... อยากลองถามพี่ท่านดูว่าถ้าเปลี่ยนแผ่นหรีดจะหายรึเปล่า เพราะมันเก่าแล้วกลับด้านมารอบนึงแล้ว ;) หรือว่าจะเป็นอย่างอื่น ยังไงก็ขอรบกวนผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ด้วยนะครับ
รถเก่าหน่อยครับ ขับไปซ่อมไป  :-[

ae 115

น้ำมันน่าจะหนาไปหรือป่าวครับส่วนอาการเดินเบาไม่ดีนมกนูเดินเบาอาจยังไม่พอดีแล้วสตาร์ทยากใหม่ครับ

Geez07

สตาร์ท2-3ทีติดครับ ไม่ต้องโช้ค แต่ถ้าบอกว่าหนาผมว่าไม่น่าใช่เพราะบางครั้งช่วงเร่งๆยังมีเสียงเขกอ่ะครับ

piohm

งานนี้จะว่าอยากก้ไม่เชิง ง่ายก้ไ ม่ใช่คับ เพราะน่าจะขี่ดีพอควร ตามข้อมูลที่ให้มา
เอาแค่เดินเบาอย่างเดียว
นมหนูคว้่านมากหรือป่าวคับ  ใหญ่ไปก้ดับคับ
ใช้อี 85  น่าจะลองนมหนูเดิมก่อนแล้วปรับสกูรอากาศดูุอาการ
ถ้ายังดับก้ค่อยคว้านเพี่มทีละนิด ถ้าใหญ่เกินแก้ไม่ได้

Geez07

อ้างจาก: piohm เมื่อ กรกฎาคม 01, 2012, 08:15:32 หลังเที่ยง
งานนี้จะว่าอยากก้ไม่เชิง ง่ายก้ไ ม่ใช่คับ เพราะน่าจะขี่ดีพอควร ตามข้อมูลที่ให้มา
เอาแค่เดินเบาอย่างเดียว
นมหนูคว้่านมากหรือป่าวคับ  ใหญ่ไปก้ดับคับ
ใช้อี 85  น่าจะลองนมหนูเดิมก่อนแล้วปรับสกูรอากาศดูุอาการ
ถ้ายังดับก้ค่อยคว้านเพี่มทีละนิด ถ้าใหญ่เกินแก้ไม่ได้
เมื่อก่อนใช้ไม่เคยเป็นนะครับ ช่วงนี้อะไรๆก็เริ่มถดถอยตามอายุรถมัน นมหนูเดิมผมเคยลองแล้วครับ ขับได้ แต่ส่วนผสมน่าจะบางมีเสียงเครื่องน็อคแหลมๆให้ได้ยิน พอดีนมหนูที่ผมคว้านเป็นชุดซ่อมที่ซื้อมาใหม่ครับ เดิมๆยังอยู่ ก็เคยลองเปลี่ยนแล้ว ไม่หาย ยิ่งปิดอากาศมากเครื่องยิ่งเบาลงๆ พรุ่งนี้ว่าจะดัดถ้วยลูกลอยใหม่ลองให้น้ำมันๆอยู่ในถ้วยคาร์บูพอดีๆเผื่อจะดีขึ้น ขอบคุณที่มาช่วยนะครับ

จุ้ย ปช.

ตอนขี่ รอบมันเป็นอย่างไงมั่งครับ มีสดุดหรือป่าว
แล้วสีหัวเทียนเป็นอย่างไงบ้างครับ
"ความโกรธ" อาจเกิดโดย..ไม่ตั้งใจ แต่ "การให้อภัย" ไม่ได้เกิดด้วย..ความบังเอิญ

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=1136

Geez07

ตอนเบิ้ลเบาๆจะวอดนิดๆครับ พอออกตัวไปก็โอเคครับ สีหัวเทียนยังไม่ได้ดูเลยครับ

ae 115

ต้องลองแกะดูหัวเทียนด้วยครับมันบอกได้ว่าหนาหรือบางแล้วใช้ปั๊มออโตลูปอยู่หรือป่าว

Geez07

อ้างจาก: ae 115 เมื่อ กรกฎาคม 02, 2012, 04:12:50 หลังเที่ยง
ต้องลองแกะดูหัวเทียนด้วยครับมันบอกได้ว่าหนาหรือบางแล้วใช้ปั๊มออโตลูปอยู่หรือป่าว
ใช้ปั๊มอยู่ครับ ส่วนเรื่องบางหรือหนายังไงมันก็จะมีจังหวะรอบตกครับ ยกเว้รว่าตั้งเดินเบาสูงๆอ่ะครับ ถึงจะไม่ดับแต่เวลาขับกลับครัทช์จะเร่งมากเลย

Geez07

ไม่มีใครเคยเป็นอาการนี้เลยหรอครับ!!!!

เบิร์ด ณ โซนรั่ว

ห้องนี้น่าจะช่วยได้ดีกว่าครับ
เบิร์ด ดอนเมือง ณ โซนรั่ว
0839166524///0806290060

"หน้าตาไม่เกี่ยว...อาศัยที่เปลี่ยวและกำลัง"

Hunterzero

เปิดโช้คขี่ซิครับถ้าปกติ็เพิ่มเดินเบา

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Geez07

:-*โตะใจโหมะนึกว่าโดนลบครับ
อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กรกฎาคม 04, 2012, 10:42:12 ก่อนเที่ยง
เปิดโช้คขี่ซิครับถ้าปกติ็เพิ่มเดินเบา
ถ้าเปิดโช้คเครื่องจะเร่งรอบสูงเลยครับ

Hunterzero

ปกติถ้าเย็นต้องรอบสูงอยู่แล้วถ้าร้อนต้องรอบลง  ถ้าไม่ลงรถผิดปกติ

ae 115

ลองยืมคาร์บูของเพื่อนที่ขับรุ่นเดียวกันมาลิงดูครับ หรือลองเอาแบบผมดูใช้วิกซองล้างรูในคาร์บูดูเพราe85มันมักจะมีเศษไปอุดตันในคาร์บู  ตรวจรอยรั่วคอรีด รวมถึงเช็ครีดวาล์วด้วยว่ายัวดีหรือป่าว ซีลจานไฟรั่วไหม ลองเช็คดูครับ

Geez07

อ้างจาก: ae 115 เมื่อ กรกฎาคม 04, 2012, 02:31:48 หลังเที่ยง
ลองยืมคาร์บูของเพื่อนที่ขับรุ่นเดียวกันมาลิงดูครับ หรือลองเอาแบบผมดูใช้วิกซองล้างรูในคาร์บูดูเพราe85มันมักจะมีเศษไปอุดตันในคาร์บู  ตรวจรอยรั่วคอรีด รวมถึงเช็ครีดวาล์วด้วยว่ายัวดีหรือป่าว ซีลจานไฟรั่วไหม ลองเช็คดูครับ
ตรงซีลจานไฟด้านซ้ายไม่มีน้ำมันรั่วซึมครับ ไม่น่าจะรั่ว ส่วนหรีดวาล์วนี่มันจะเผยอนิดๆอ่ะครับ ส่วนเรื่องคาร์บูตันไม่น่าใช่เพราะนมหนูใหญ่ครับ

Hunterzero

เปิดกรองสตาร์ทถ้าช่วงต้นยังถ่มน้ำมันเป็นไอ ออกมาหรีด รั่ว ฝนโครงหรีดใหม่ครับ

Geez07

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กรกฎาคม 05, 2012, 05:10:06 หลังเที่ยง
เปิดกรองสตาร์ทถ้าช่วงต้นยังถ่มน้ำมันเป็นไอ ออกมาหรีด รั่ว ฝนโครงหรีดใหม่ครับ
ล่าสุดฝนโครงหรีดแล้วครับ หรีดปิดสนิทเรียบเนียนดี แต่ก็ยังดับอยู่ครับ ถ้าปิดโช๊คครึ่งนึงจะไม่ดับครับ เดินเบาได้แบบนี้เกิดจากอะไรครับ คาร์บูรวนรึเปล่า

จุ้ย ปช.

เข็มเร่งมันปรับได้หรือป่าวครับ
"ความโกรธ" อาจเกิดโดย..ไม่ตั้งใจ แต่ "การให้อภัย" ไม่ได้เกิดด้วย..ความบังเอิญ

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=1136

Geez07

อ้างจาก: จุ้ย ปช. เมื่อ กรกฎาคม 06, 2012, 07:42:30 หลังเที่ยง
เข็มเร่งมันปรับได้หรือป่าวครับ

ปรับได้ครับ ลองปรับดูแล้วครับ คงไม่มีผลเท่าไรครับ อาการคือรอบจะค่อยๆตกลงๆจากรอบเดินเบที่ตั้งไว้อ่ะครับจนดับ เวลาจอดก็จะต้องคอยเบิ้ลเครื่องเอาไว้ครับ