Main Menu

แจ้งข่าวเรื่องเว็บนะครับ อัพเดท 9/11/2555

เริ่มโดย ๑๒๓๔, มีนาคม 17, 2012, 11:15:49 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

๑๒๓๔

สืบเนื่องจากช่วง1เดือนที่ผ่านมา เว็บมีปัญหาเข้าได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

จากการหาสาเหตุก็พบว่าปัญหาหลักๆที่ทำให้เกิดปัญหาคือ

1.ตัวฐานข้อมูล มันมีขนาดใหญ่มากถึง 1.1 GB ทำให้มันทำงานได้ช้าลง และเมื่อทำงานหนักเกินมันก็หยุดทำงานไป
และตัวข้อมูลที่ใหญ่นี้ มันก็เริ่มออกอาการรวนขึ้นมา จึงต้องนั่งซ่อมกันทุกวัน

2.ตัวเซิฟเวอร์เอง เพราะเราใช้ VPS อยู่ มันเป็นเครื่องจำลอง ทรัพยากรมันก็เลยใช้ได้ไม่มาก

แนวทางการแก้ปัญหาที่ผ่านมา

ผมได้ไล่ลบข้อมูลที่ไม่สำคัญออกไปจำนวนหนึ่ง ขนาดฐานข้อมูลลดลงมาที่ 800 กว่า
และได้ทำการเพิ่มแรมไปอีก 1 GB และลบส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องทั้งหมดออก

ผลที่ได้คือบอร์ดกลับมาลื่นขึ้น แต่ก็ยังมีปัญหาเข้าไม่ได้ในบางครั้งอยู่ แต่น้อยกว่าแต่ก่อนมาก

จนสุดท้ายหารือกับทางพี่เต่า พี่สิทธ์ และท่านอื่นๆ จึงลงความเห็นกันว่า
"เราต้องวางเครื่องเอง"

ผมก็เลยประกอบเครื่องแล้วก็เอาไปวางไว้ที่เมืองทอง เมื่อวันที่15 ที่ผ่านมา

เมื่อวานเลยทำการเซ็ตเครื่อง และย้าย IP จึงมีปัญหาเข้าไม่ได้ ซึ่งต้องรอ อัพเดททั่วโลกซึ่งใช้เวลาไม่เกิน 48 ชั่วโมง

ช่วงนี้อาจจะมีปัญหาเข้าไม่ได้บ้าง ซึ่งเป็นช่วงที่เซ็ตระบบ อาจจะมีการรีสตาร์ทเครื่องบ้าง

จึงเรียนมาเพื่อทราบและขออภัยในความไม่สะดวก

2Strokeclub.com

อัพเดท 19/3/2554
พอดีเย็นวันนี้ว่างๆเลยคิดว่าจะเข้ามาอธิบายว่าทำไมเว็บเข้าไม่ได้ในช่วงที่ผ่านมา
ซึ่งผมคิดว่าหลายๆคนคงได้รับข้อมูลที่ไม่ได้ถูกต้องซักเท่าไร และหลายๆคนก็คิดว่าเราไปเช่าแชร์โฮสต์ใช้
จริงๆแล้วเราเช่าแบบ VPS ครับ VPS คืออะไร
ตอบแบบเข้าใจง่ายๆนะครับ
VPS คือเซิฟเวอร์จำลองอีกทีจากเซิฟเวอร์หลัก
ข้อดีของ VPS คือ ทรัพยากรเรามีในส่วนของเรา ไม่ต้องไปแบ่งกับคนอื่นเหมือนแชร์โฮสต์
จริงๆมันก็แบ่งแหละครับ แต่แบ่งคนละอย่าง
อย่างฟรีโฮสต์ เซิฟเวอร์1ตัว อาจจะแบ่งให้ใช้50-100เว็บกันเลย ทั้ง CPU และ RAM
VPS ก็แบ่ง CPU และ RAM ครับ แต่แบ่งกันชัดไปเลย เช่นครั้งแรกเราเช่าแบบ CPU 2.13GHz Ram 1GB
เราก็จะได้ใช้ในส่วนนั้นเต็มๆ ไม่ต้องไปแชร์กับใคร
ปรกติแรมเราใช้แค่ 20-30 เปอร์เซ็นแค่นั้นครับ
ส่วนสาเหตุที่เข้าไม่ได้นั้นอย่างที่ได้แจ้งไปแล้วว่าฐานข้อมูลมันมีขนาดใหญ่ เวลามันทำงานก็ต้องใช้ CPU และ RAM
พอคนเข้าใช้เยอะ ก็เกิดการค้างของฐานข้อมูลหรือหยุดการทำงานไปเลย
ประมาณวันที่ 6หรือ7 (จำไม่ได้) เลยตัดสินใจเพิ่มแรมไปอีก1GBรวมเป็น2 GB +กับลบข้อมูลที่ไม่จำเป็นออก เพื่อให้ฐานข้อมูลยังคงทำงานได้
ผลที่ได้คือเว็บกลับมาทำงานได้ ประมาณ 60-70เปอร์เซ็น ซึ่งจะมีปัญหาแค่บางเวลา
แต่ก็ยังไม่เป็นที่พอใจ ก็เลยต้องมองไปที่วางเครื่องอีก เลยต้องนั่งศึกษาระบบและหาที่วางเครื่อง
จนสุดท้าย วางได้สำเร็จ ใช้เวลาเซ็ตอีก1วัน ทำให้เว็บกลับมาทำงานได้อีกครั้ง
ซึ่งคิดว่ายังทำงานได้ไม่100เปอร์เซ็น คิดว่าทำงานได้ซัก1-2เดือนก็คุ้มแล้วครับ

อัพเดท 24/3/2555
ไปเปลี่ยนแรมมาครับ ขอบคุณพี่เบิร์ด ดอนเมือง ที่วิ่งไปเอามาให้

4แถว 8กิ๊ก

ของเก่าเก็บไว้สำรอง

กำลังเปลี่ยน

เสร็จ

บรรยากาศในห้องนะครับ อยู่สุขสบายมาก

เจอแบบนี้เครื่องเราแน่นอน

ติดตามความเคลื่อนไหวได้ที่นี่ครับ ช่องทางอื่นไม่แนะนำ เพราะข้อมูลอาจจะไม่ตรงกัน

------------------------------------------------------------------------
19/3/2554 เมื่อเช้าระหว่าง 07.00-08.00น ระบบไฟที่อาคารมีปัญหาทำให้เข้าไม่ได้ครับ
20/3/2554 04.30 ระบบทำการสำรองข้อมูล จากนั้น Mysql หยุดทำงาน
20/3/2554 22.00 Mysql หยุดทำงาน
21/3/2554 04.12 Apache หยุดทำงาน สตาร์ทใหม่ไม่ได้ สั่งรีสตาร์ทเครื่องไม่ได้
28/3/2555 เพิ่มช่องทางเข้าเว็บ อีก1ทางคือ 2จังหวะ.com
9/11/2555 เครื่องดับครับ เปิดมาเลยต้องสแกนดิสต่อ ยังไม่ทราบสาเหตุ

id2524

โอเครับทราบ

แสดงว่าต่อไปเวปก็จะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม ไม่ล่มบ่อยอีก

หลังจากที่วางเครื่องใหม่แล้ว

ตามนั้นชิมิ

๑๒๓๔

อ้างจาก: id2524 เมื่อ มีนาคม 17, 2012, 11:26:36 ก่อนเที่ยง
โอเครับทราบ

แสดงว่าต่อไปเวปก็จะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม ไม่ล่มบ่อยอีก

หลังจากที่วางเครื่องใหม่แล้ว

ตามนั้นชิมิ

คาดว่าจะเป็นอย่างนั้นครับ ถ้าจะเน่าก็เป็นที่เครื่องเราเองแหละครับ

kongNsr150rr

:D ขอบคุณสำหรับ ทีมงาน เวบ 2T ครับ  :D  ใจดีใจสบาย  ???

เบิร์ด ณ โซนรั่ว

ขอให้จบซะทีครับพี่น้อง
ขอบคุณครับ
เบิร์ด ดอนเมือง ณ โซนรั่ว
0839166524///0806290060

"หน้าตาไม่เกี่ยว...อาศัยที่เปลี่ยวและกำลัง"

zxpro

ปัญหามีใว้ให้เราแก้ครับยิ่งเราแก้ปัญหาบ่อยๆเข้าเราก็จะแกร่งและมีประสบการณ์มากขึ้นผิดกับคนที่ชอบหนีปัญหาเค้าก็จะเป็นแบบนั้นต่อไปเรื่อยๆจนกลายเป็นปัญหาของผู้อื่นครับ+1เวปมาสเตอร์ครับ
ขอให้เล็กสู่สุขคติ.....ชื่อเล็กจะอยู่ในความทรงจำของเราตลอดไป[/color]

leonine80

ขอเป็นกำลังใจให้ฝ่าฟันปัญหานี้ไปได้ด้วยดีนะครับ
ผมเป็นหนี้บุญคุณเว็ปนี้อยู่มากโข สู้ ๆ ครับ

offoziz2

ขอบคุณครับ สำหรับคำอธิบายให้สมาชิกรับทราบและเข้าใจ

P&C GARAGE
MONKEY CLUB

mracing

http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=58328.0 ขายหัวเชื้อน้ำมัน 2T (สังเคราะห์ สำหรับการแข่งขัน)

ppsauto

รับทราบจ้า มีอีกอย่างที่อยากให้เพิ่มครับ

คือถ้ากระทู้ไหน ไม่มีการเคลื่อนไหว เกินกว่า 30 วัน ก็ให้มันลบออกไปโดยอัตโนมัติ ( ทำได้หรือป่าวไม่รู้ )

จะได้ไม่หนักมากเกินไป และไม่เปลืองเวลาเจ้าหน้าที่ในการไล่ลบครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

สุทธิพงษ์ ตั้งบรรจงกิจ0897744999
กรุงเทพ หนองแขม 236-0-672634
กสิกร พุทธมณฑลสาย4 261-1-081556
ไทยพาณิชย์ สุขาภิบาล1 บางแค 120-2-235821
LINE = ppsauto

mon711

สู้ๆๆครับเพื่อสังคมเล็กๆของชาว2t :D

tong kr

ชีวิตนี้ไม่สิ้นต้องดิ้นกันไป

super Tiger

ผมก้อติดตามตลอดเคลียดเหมือนกันช่วงที่เข้าไม่ได้ แต่ทีมงานพี่ๆที่ดูแลเวปก้อทำสำเร็จจนได้ ดีใจครับ ไม่รู้จะขอบคุณและเป็นกำลังใจให้อย่าง
ขอ +1 ให้ทีมงานทุกท่านละกันครับ(เท่าที่เห็นและรู้จักนะครับ)

ม้าพยศ แห่งยุคที่ถูกลืม บัดนี้เหล่าเทพ 150 จะกลับฟื้นคืนชีพ อีกครั้ง
ให้เด็กแว๊นซ์รุ่นหลัง ได้รู้ว่าใครคือ เทพแห่งท้องถนนตัวจริง
ข้าขอ พลังออโต้ลูป จงสถิตแด่ข้า และ อาชาคู่ใจ

BJC

ได้กินในสิ่งที่ไม่อยากกิน
ได้นอนในที่..ที่ไม่อยากนอน
จะสำมะเหียกอันใด...กับชีวิตในต่างแดน

ตี๋ใหญ่ คาเฟ่&นาซี

ตี๋ใหญ่ นาซีชอป 085-2363060

ople

ไม่โหดแต่กรูร์....เอาจริง

nana9442

รับทราบคับ และ ขอเป็นกำลังใจให้ฝ่าฟันปัญหานี้ไปได้ด้วยดีนะครับ

ธเนศร์ ทนุพล  081-3988845
กรุงไทย 734-0-17352-8
ขายชุดสี KAWASAKI ZX SERPICO KR ของใหม่แท้ศูนย์
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=75561.

TUMNS15RR

แอบแซงเพราะแรงน้อย

l Just2Eng l

bangPro135