Main Menu

TZR เก่าเก็บทำเสร็จจอดเก็บเหมือนเดิม ฮ่าฮ่า รถฉาน

เริ่มโดย Nont_TZ, สิงหาคม 08, 2013, 04:41:48 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

JO

Nont_TZ

มา Update ผลงานหลังจากที่ลาหยุดพักร้อนเมื่อวานที่ผ่านมาครับ

เริ่มจากคลิปแรกก่อนเลยครับ ผมยังไม่ได้เปลี่ยนซีลข้อเหวี่ยงทั้งซ้ายและขวา ลองฟังเสียงดูนะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=3eXhMAHSg8I&feature=youtu.be

ส่วนคลิปที่2 ก็ยังไม่ได้เปลี่ยน เวลาสตาร์ทเครื่องจะต้องกดโช๊คคาร์บูลง(ดึงโช๊ค) เครื่องจึงจะสตาร์ทติดและเวลาบิดคันเร่งก็วอดดับเลยครับ หลังจากนั้นก็สตาร์ทไม่ติด
http://www.youtube.com/watch?v=XpqU4cXNEuA&feature=youtu.be

เลยตัดสินใจยกเครื่องติดรถลง แล้วยกเครื่องสแปร์ขึ้นแทน แต่แล้วก็ถึงบางอ้อ รู้เลยว่าคนขายในเวปนี้ทำไมถอดคันสตาร์ทออก เครื่องนอกจากจะปั้มน้ำรั่วแลั้วยังสนิมขึ้นกดคันสตาร์ทไม่ลง จานไฟไม่หมุนเลย

เราก็ต้องมาซ่อมเครื่องติดรถกันต่อไป เนื่องจากผมมีแต่เครื่องมือถอดแค่น๊อตจานไฟ แต่ไม่มีตัวดูด จบกัน ข้างขวาแค่คันสตาร์ทก็ยังถอดไม่ออก เลยยกไปให้ร้านเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ

เปลี่ยนเสร็จกลับมาเหนื่อยอีกยกเครื่องสแปร์ลง ยกเครื่องติดรถขึ้น กว่าจะได้รู้ผลก็มืดพอดีคลิปสุดท้ายฟังแต่เสียงอย่างเดียวก็พอนะครับ
คลิปที่3มีเสียงฝนตกด้วยนะ ตอนเครื่องติดอยู่ๆเครื่องก็เร่งเอง ผมเบิ้ลคันเร่ง2 3 ทีก็ไม่ลง แต่พอยกโช๊คขึ้นมันก็กลับมาวอดดับ แต่หลังจากเปลี่ยนซีลรู้สึกว่าเครื่องสตาร์ทติดง่ายขึ้น เสียงเครื่องดูดีขึ้น แต่ก็ยังแปลกๆอยู่
http://www.youtube.com/watch?v=e-Sz4MQJ76E&feature=youtu.be

ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาตอบนะครับ อย่างงัยก็ขอคำแนะนำด้วย ผมสับสนไปหมดล่ะว่าปัญหามาจากผมประกอบอะไรผิดสักอย่าง หรือไม่ก็เครื่องมันมีปัญหาอยู่แล้ว
คือผมจะต้องรอชุดสี กับ คาลิเปอร์เบรก จึงจะสามารถเข็นไปที่ร้านซ่อมได้ครับ

ใหม่จังพ่อ มีหนูอ่ะป่ะ

Hunterzero

ทุกคลิปต้องตั้งเป็นวีดีโอสาธารณะครับ   ตอนนี้ยังเป็นวีดีโอส่วนตัวอยู่คนอื่นดูไม่ได้

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Hunterzero

ส่วนที่บอกว่า เร่งเองนั้นระบบวาล์วได้ใส่อยู่ไหมครับเช็คการตั้งวาล์วด้วย  ถ้าเร่งเกินลองขันสกรูอากาศเพื่อจูนอากาศ เข้าไป ถ้าปิดอากาศหมด ปกติต้องดับครับ
กับ  ตั้งเดินเบาให้เดินเบาได้ดูครับแล้วค่อยจับอาการ ถ้าลงว่ามันติดไม่ดับแต่เร่งเองแต่ไม่มาก(แถวๆ3-4พันรอบ)  ก็ยังพอมีลุ้นครับ ว่า เป็นที่อะไร คาบู จูนอากาศไม่นิ่ง เดินเบาเล็กไป หรือว่าอาการไหน

Nont_TZ

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กันยายน 25, 2013, 11:58:45 ก่อนเที่ยง
ส่วนที่บอกว่า เร่งเองนั้นระบบวาล์วได้ใส่อยู่ไหมครับเช็คการตั้งวาล์วด้วย  ถ้าเร่งเกินลองขันสกรูอากาศเพื่อจูนอากาศ เข้าไป ถ้าปิดอากาศหมด ปกติต้องดับครับ
กับ  ตั้งเดินเบาให้เดินเบาได้ดูครับแล้วค่อยจับอาการ ถ้าลงว่ามันติดไม่ดับแต่เร่งเองแต่ไม่มาก(แถวๆ3-4พันรอบ)  ก็ยังพอมีลุ้นครับ ว่า เป็นที่อะไร คาบู จูนอากาศไม่นิ่ง เดินเบาเล็กไป หรือว่าอาการไหน

ผมได้แก้ไขคลิปเป็น public ให้แล้วครับลองดูใหม่ีนะครับ ส่วนเรื่องวาล์ว ผมต่อกลับเหมือนเดิมเติมน้ำมันเครื่อง ยกเว้นน้ำหม้อน้ำครับ
ผมก็กลับมาสงสัยที่คาร์บูอีกรอบเหมือนกันครับ ผมเปิดอากาศ1รอบครึ่ง ต่อกรองอากาศด้วยครับ เครื่องเร่งเองไปประมาณ 8 9พันรอบ เป็นครั้งเดียว และเมื่อเช้าลองสตาร์ทดูเครื่องติดเร่งไม่ขึ้นครับ อย่างงัยถ้าเร่งเองอีกเด๋วลองจูนใหม่ดูครับ
ถ้าคลิปดูได้รบกวนช่วยแจ้งด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

Hunterzero

น้ำควรใส่ไว้บ้างครับกันซีลปั้มน้ำเสียครับ   ใส่เลี้ยงซีลไว้ก็ยังดีครับ
รอถังน้ำมันครับปัญหา น่าจะอยู่ที่น้ำมันลงน้อยไปหรือไม่ลงมากกว่ามันเร่งแล้วก็ดับไปแบบน้ำมันหมด

amlam1234

mai1111

2teen

อ้างจาก: amlam1234 เมื่อ กันยายน 26, 2013, 11:32:01 หลังเที่ยง
ขวดที่ใส่น้ำมันได้เจาะรูอากาศไหมครับ
สงสัยเหมือนกันครับ เหมือนน้ำมันลงทีเดียวแล้วก็หมด

ลองเช็คคาบูดูหรือยังครับ พวกสกรูตั้งรอบหรือเข็มเร่งต่างๆ ถอดมาล้างทำความสะอาดแล้วทำกลับให้เป็นสเป็กโรงงานแล้วค่อยจูน

Nont_TZ

อ้างจาก: Nont_TZ เมื่อ กันยายน 23, 2013, 05:02:16 หลังเที่ยง
อ้างจาก: *นักการภารโรง*..TZ.. เมื่อ กันยายน 23, 2013, 04:52:56 หลังเที่ยง
เอาคาร์บู ออกมาล้างใหม่ครับ  แล้วไล่อากาศอีกที่  รถไม่ได้ใช้นานแล้ว คาบูร์อาจมีปัญหาก็ได้นะคับ..

ฟันธง..

คาร์บู ผมมีสองตัว ผมล้าง แยง ลมเป่า และสลับเปลี่ยนทั้งสองตัวแล้วครับ อาการเหมือนกันครับ ตอนนี้ ไม่รั่ว ไม่หยดแล้วครับ ตอนใช้มือแทนปากกรอง ตอนสตาร์ทมือแฉะน้ำมันด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ลุงแดง Idol ผมอีกแล้ว หมัดเดียวเอาอยู่ สรุปคาร์บูตันครับ ผมมี2ตัวตันทั้ง2ตัว ถอดแค่คาร์บูไปให้ร้านช่วยล้างก็ล้างเหมือนสมัยก่อนที่ผมล้างคาร์บูุ60บาท พอบอกปัญหาให้ผมเข็นหรือยกไปที่ร้าน ทีนี้ถอดออกทุกชิ้นที่ถอดออกได้เครื่องมือบ้านๆอย่างผมถอดไม่ได้แน่ๆ เจอเลยครับ โคนไป150บาท หรือสมัยนี้ล้างคาร์บูก็ราคานี้ ไม่ได้เข้าร้านซ่อมเสียนาน

ขอบคุณหลายๆท่านที่ช่วยเข้ามาช่วยซ่อมให้นะครับ ซีลข้อเหวียงผมก็มีปัญหาด้วยเปลี่ยนแล้วรถสตาร์ทติดง่ายขึ้นทีเดียวติด ควันไม่เยอะเหมือนก่อน

Nont_TZ

1/10/13
         :D จบแล้วครับ TZR เก่าๆ ทำเสร็จจอดเก็บเหมือนเดิม งานนี้เสียค่าคิดถึงเกือบ2หมื่นเน่าทั้งคัน ถ้าตอนนั้นเข็นไปซ่อมเครื่องหมดอย่างเก่งก็พันกว่าบาท เล่นจอดตากแดดตากฝน5ปี

ชมรูปจากกล้องมือถือก่อนแล้วกันนะคับ เด๋วเสาร์นี้มาเพิ่มให้อีกคับ เหลือเก็บงานนิดหน่อย กระจก กะ ไฟเลี้ยว ต่อทะเบียน ช่วงนี้แรดแถวหมู่บ้านไปก่อน  :(

รถพร้อมใช้ ประจำตำแหน่งที่2 finoเอาไว้จ่ายตลาดซื้อมาขับยังไม่ถึง4พันเลย pheasantเอาไว้หนีลูกไปตลาด ว่าแต่ tzrเอาไว้ทำไรเนี่ยลูกก็นั่งลำบาก จ่ายตลาดก็ลำบากไม่มีที่เก็บของ เอาไว้หนีเมียไปมิตติ้งแล้วกัน 555 :'(

Arm TZ

mai1111

ล้างคาบู  ต้องเป็ดครับ  แช่พักเดียวขาวเหมือนใหม่

Hunterzero

อ้างจาก: mai1111 เมื่อ ตุลาคม 01, 2013, 08:56:26 หลังเที่ยง
ล้างคาบู  ต้องเป็ดครับ  แช่พักเดียวขาวเหมือนใหม่
อย่าไปแนะนำใครแบบนี้นะครับ
เป็ดทำให้อลูขึ้นขุ้ย แล้วพวกด้านในรูอากาศมันละเอียดอ่อนมาก  ถ้าแช่ทั้งลูก เสียคาบู

yooth mtx

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ ตุลาคม 01, 2013, 09:37:06 หลังเที่ยง
อ้างจาก: mai1111 เมื่อ ตุลาคม 01, 2013, 08:56:26 หลังเที่ยง
เป็ดทำให้อลูขึ้นขุ้ย แล้วพวกด้านในรูอากาศมันละเอียดอ่อนมาก  ถ้าแช่ทั้งลูก เสียคาบู
เห็นด้วยครับ  สะอาดไว  ไม่เหนื่อย
     แต่มันจะทำให้ผิวอลูมิเนียมเสีย  ระยะยาว  จะเป็นชี้กราก ขี้เกลือ ไม่สวยเลยครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

Nont_TZ

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ ตุลาคม 01, 2013, 09:37:06 หลังเที่ยง
ล้างคาบู  ต้องเป็ดครับ  แช่พักเดียวขาวเหมือนใหม่
เป็ดทำให้อลูขึ้นขุ้ย แล้วพวกด้านในรูอากาศมันละเอียดอ่อนมาก  ถ้าแช่ทั้งลูก เสียคาบู

ขอบคุณครับ ผมแช่น้ำมัน 1 อาทิตย์ แต่แกะทองเหลืองออกจากอลูมิเนียมไม่หมด อันไหนแกะไม่เป็นไม่เคยเห็น ก็เลยไม่แกะ นั้นแหละปัญหา ไปให้ที่ร้านเครื่องมือถึงแกะได้ทุกชิ้นเอาที่ตันออก ทีเดียวติด
หมดปัญหาร้านซ่อมได้เงินผมแค่คันเดียวล่ะ ครั้งต่อไปทำเอง

เมื่อเช้าไปตลาด รู้สึกบิดไม่ออกเลยเหมือนวาล์วไม่เปิด แต่เปิดปิดสวิทซ์วาล์วก็ทำงาน แต่ในหมู่บ้านไม่กล้าเร่ง หรือไม่ก็ตั้งออโต้ลูปมากเกินไป ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ

Hunterzero

tongzasingburi

สอบถามหน่อยครับส่วนเว้าของวาล์วหันไปทางลูกสูบหรือท่อครับอันนี้ไม่รู้จริงๆครับ
โอนเงิน 403-628-9228 ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์  นาย อิฐิพันธ์ กลิ่นแก้ว (โอนแล้วส่งPMมาว่าของชิ้นใหน)
ส่ง นาย อิฐิพันธ์ กลิ่นแก้ว 37/1 ม.3 ต.โพชนไก่ อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี 16130
เบอร์โทร 098-4747234 ต้อง

Hunterzero

ดูตามมาร์คเลยน้อง  เปิดสุดตรงมาร์ต วาล์วปิดหมุนมาทางหลังรถ