Main Menu

TZR เก่าเก็บทำเสร็จจอดเก็บเหมือนเดิม ฮ่าฮ่า รถฉาน

เริ่มโดย Nont_TZ, สิงหาคม 08, 2013, 04:41:48 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Nont_TZ

เสาร์อาทิตย์งานขยับอีกแล้วคับท่าน น้ำพร้อม ไฟพร้อม แต่เวลาสตาร์ท ไม่มี

กระปุกออโต้ลูปเหลืองได้ใจ บงบอกกาลเวลาที่เป็นมา

รูปนี้กว่าจะถ่ายได้ ไฟเลี้ยวสว่างโคดกับหลอดวัตท์เต็ม
ตัดต่อสายไฟเก่า บัดกรีแล้วบัดกรีอีก ใช้เวลาพอสมควร
ยังเหลือ ไฟเบรคหน้าหลัง น้ำมันเบรคหน้าหลัง ไฟเตือนน้ำมัน

เหลืออาทิตย์หน้า ปัดเงา เก็บงานนิดหน่อย อาทิตย์ถัดมารับชุดสี พร้อมหล่อ จบProjectเสียทีกับ4เดือนอันยาวนาน

ใหม่จังพ่อ มีหนูอ่ะป่ะ

Nont_TZ

น้ำพร้อม ไฟพร้อม เครื่องฟิต ทีเดียวติด :D แต่ก่อนที่จะติด :-* คาร์บูตัวแรกตันตัวที่2รั่ว งานนี้ต้อง 2in1

Vilator

สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

yooth mtx

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

SER_NEVERDIE

กางเต๊นท์รอชมและให้กำลังใจนะคร๊าบบบบ  สู้ๆๆ ....   :D   ???

My Serpico SS 1996
             http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=1424.0
<<<   SERPICO  club lovers   >>>

ขายอะไหล่เซอร์นิดหน่อย เก่า-ใหม่

http://www.2tthailand.com/smf/index.php?topic=9007.0

*นักการภารโรง*..TZ..

หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย

Nont_TZ

เพื่อนๆ พี่ๆคับ ขอความช่วยเหลือหน่อยซิคับ เครื่องสตาร์ทติดแต่เร่งไม่ขึ้น และถ้าดับก็จะสตาร์ทติดยาก ไฟมี น้ำมันมี คอยล์สตาร์ท  คาร์บู เสื้อสูบ มี2ตัวลองสลับดูแล้วอาการเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนคอลย์แมกนิโต

ตอนนี้ผมสงสัยที่ไฟ ไฟสปาร์คไม่แรง มีคอยล์แมกนิโต กล่องcdi(ไ่ม่มีให้ลองเปลี่ยน) และก็จุดต่อสายไฟ เพราะก่อนที่รถจะเสียจอดตายก็อาการประมาณนี้เลย เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยสิคับ คือ เสาร์นี้ผมจะไปเอาชุดสีแล้ว อยากให้เครื่องเสร็จก่อน

Hunterzero

เร่งไม่ขึ้นเสียงออกจากคาบูประมาณไหนครับ ตอนดับไปแล้วได้เเปิดดูหัวเทียนไหมว่า เปียกเลยหรือเปล่า

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Nont_TZ

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กันยายน 23, 2013, 12:04:41 หลังเที่ยง
เร่งไม่ขึ้นเสียงออกจากคาบูประมาณไหนครับ ตอนดับไปแล้วได้เเปิดดูหัวเทียนไหมว่า เปียกเลยหรือเปล่า
ที่หัวเทียนเปียกคับ มีไอน้ำมัน ต้องไล่ไอน้ำมันออกจากห้องเผาไหม้ เช็ดหัวเทียนใหม่ จึงจะติด เสียงคาบูเป็นอย่างงัยคับ แต่ผมลองทั้งเปิดกรองใช้มือแทน และใส่กรองคับ เครื่องสตาร์ทติดแต่เร่งแล้วบอดๆ จะดับต้องยกโช๊คน้ำมันตลอด

ขอบคุณคับที่เข้ามาช่วยคับ

yooth mtx

อ้างจาก: Nont_TZ เมื่อ กันยายน 23, 2013, 01:10:11 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กันยายน 23, 2013, 12:04:41 หลังเที่ยง
ที่หัวเทียนเปียกคับ มีไอน้ำมัน ต้องไล่ไอน้ำมันออกจากห้องเผาไหม้ เช็ดหัวเทียนใหม่ จึงจะติด เสียงคาบูเป็นอย่างงัยคับ แต่ผมลองทั้งเปิดกรองใช้มือแทน และใส่กรองคับ เครื่องสตาร์ทติดแต่เร่งแล้วบอดๆ จะดับต้องยกโช๊คน้ำมันตลอด

หัวเทียนแฉะ   สตาร์ทยาก  บิดวอดๆ   ต้องเปิดโช๊กช่วย  ถ้าเป็นผม สงสัยที่ซีลข้อเหวี่ยงทั้ง 2 ด้านครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

Nont_TZ

อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ กันยายน 23, 2013, 03:47:37 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Nont_TZ เมื่อ กันยายน 23, 2013, 01:10:11 หลังเที่ยง

หัวเทียนแฉะ   สตาร์ทยาก  บิดวอดๆ   ต้องเปิดโช๊กช่วย  ถ้าเป็นผม สงสัยที่ซีลข้อเหวี่ยงทั้ง 2 ด้านครับ

ถ้าเป็นปัญหาซีลข้อเหวี่ยงจริง น้ำมันเครื่องจะไหลออกมาให้เห็นข้างนอกหรือเปล่าคับ เครื่องผมไ่ม่มีน้ำมันเครื่องหยด สีไม่เป็นนม

yooth mtx

ซีลข้อเหวี่ยง  ข้างซ้ายเปลี่ยนไม่ยาก  เปิดฝาครอบสเตอร์  ถอดจานไฟ  เปลี่ยนได้เลย
   แต่ข้างขวาถอดเยอะ
   ผมมีวิธีทดสอบซีลข้างขวาแบบง่ายๆนะ  หาสายออกซิเจนตู้ปลา ซัก 1เมตร  ด้านนึงต่อเข้าสายระบายที่ต่อออกมาจากข้างๆสเตอร์หน้า (ลองมอง ไล่สายดู ) และปลายอีกด้านจุ่มลงขวดที่มีน้ำใส่ไว้
   จากนั้นลองติดเครื่อง เบิ้ลๆดู  ถ้ามันดูดน้ำขึ้นมาตามสายยาง แสดงว่าซีลข้างขวาหมดสภาพ ต้องเปลี่ยนซีล

**ระวังน้ำเข้าเครื่องนะครับ  ของผมเบิลไม่กี่ที  ลืมมองสายยาง  ตาแมวขาวเลย  น้ำมันเครื่องเสียเลย

yooth mtx

อ้างจาก: Nont_TZ เมื่อ กันยายน 23, 2013, 04:05:48 หลังเที่ยง
อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ กันยายน 23, 2013, 03:47:37 หลังเที่ยง

ถ้าเป็นปัญหาซีลข้อเหวี่ยงจริง น้ำมันเครื่องจะไหลออกมาให้เห็นข้างนอกหรือเปล่าคับ เครื่องผมไ่ม่มีน้ำมันเครื่องหยด สีไม่เป็นนม
ซีลด้านซ้าย ถ้ารั่ว  ตอนเราถอดจานไฟออกมาจะเห็นคราบน้ำมันชื้นๆครับ  ไม่แห้ง 
   แต่ด้านขวารั่วไม่ทำให้น้ำมันเครื่องขาวครับ  แตมันจะดูดนำมันเครื่องเข้าไปมากกว่า ทำให้หัวเทียนแฉะ-และดำ  และบอด ครับ

yooth mtx

อีกนิดนึง   ซีลข้อเหวี่ยงรั่ว ไม่ถึงกะน้ำมันเครื่องหยดหรอกครับ   แต่จำทำให้กำลังอัดในห้องข้อเหวี่ยงไม่เสถียรครับ

Hunterzero

ซีลจานไฟถ้ารั่ว มันก็ต้องเร่งเครื่องเองติดเครื่องยากแต่ถ้าติดก็เร่ง  ข้างข้อรั่วมีแต่ทำให้มันบอดง่ายควันเยอะ
อาการเหมือนน้ำมันท่วมแต่พอบอกเปิดโช้คแล้วเดินได้นิก็แปลก  หนีไปทางน้ำมันไม่ลงถ้วยคาบู
แต่ หัวเทียนเปียกเพราะน้ำมันแน่นะครับไม่ใช่เปียกน้ำ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Nont_TZ

อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ กันยายน 23, 2013, 04:26:34 หลังเที่ยง
ซีลด้านซ้าย ถ้ารั่ว  ตอนเราถอดจานไฟออกมาจะเห็นคราบน้ำมันชื้นๆครับ  ไม่แห้ง  
  แต่ด้านขวารั่วไม่ทำให้น้ำมันเครื่องขาวครับ  แตมันจะดูดนำมันเครื่องเข้าไปมากกว่า ทำให้หัวเทียนแฉะ-และดำ  และบอด ครับ
อีกนิดนึง   ซีลข้อเหวี่ยงรั่ว ไม่ถึงกะน้ำมันเครื่องหยดหรอกครับ   แต่จำทำให้กำลังอัดในห้องข้อเหวี่ยงไม่เสถียรครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ จากอาการที่บอกซีลด้านขวาจะเป็นอาการเหมือนผมตอนนี้เลยครับ พรุ่งนี้ผมลาพักร้อนแล้ว กะว่าจะเช็คระบบไฟ แต่ตามที่คุณyooth แนะนำผมคิดว่าเครื่องหน้ามีปัญหา เด๋วผมจะลองยกเครื่องนี้รถ แล้วยกเครื่องสแปร์ที่ผมซื้อเก็บไว้ขึ้นแทนก่อนว่าจะหายหรือเปล่า

ว่าแต่เปลี่ยนซีลข้อเหวี่ยงซ้ายขวา กะ ยกเครื่องลง อันไหนจบง่ายกว่าคับ ข้างซ้ายจานไฟผมพอถอดได้มือเครื่องมือ ส่วนข้างขวาครัซไม่เคยทำด้วยสิ

ขอบคุณครับ

Nont_TZ

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กันยายน 23, 2013, 04:46:46 หลังเที่ยง
ซีลจานไฟถ้ารั่ว มันก็ต้องเร่งเครื่องเองติดเครื่องยากแต่ถ้าติดก็เร่ง  ข้างข้อรั่วมีแต่ทำให้มันบอดง่ายควันเยอะ
อาการเหมือนน้ำมันท่วมแต่พอบอกเปิดโช้คแล้วเดินได้นิก็แปลก  หนีไปทางน้ำมันไม่ลงถ้วยคาบู
แต่ หัวเทียนเปียกเพราะน้ำมันแน่นะครับไม่ใช่เปียกน้ำ
"ข้างข้อรั่วมีแต่ทำให้มันบอดง่ายควันเยอะ" อันนี้ตรงเลยครับ ควันเยอะ
น้ำไม่มีแน่นอน ผมยังไม่ได้ใส่น้ำ

ขอบคุณครับ

Nont_TZ

อ้างจาก: *นักการภารโรง*..TZ.. เมื่อ กันยายน 23, 2013, 04:52:56 หลังเที่ยง
เอาคาร์บู ออกมาล้างใหม่ครับ  แล้วไล่อากาศอีกที่  รถไม่ได้ใช้นานแล้ว คาบูร์อาจมีปัญหาก็ได้นะคับ..

ฟันธง..

คาร์บู ผมมีสองตัว ผมล้าง แยง ลมเป่า และสลับเปลี่ยนทั้งสองตัวแล้วครับ อาการเหมือนกันครับ ตอนนี้ ไม่รั่ว ไม่หยดแล้วครับ ตอนใช้มือแทนปากกรอง ตอนสตาร์ทมือแฉะน้ำมันด้วยครับ

ขอบคุณครับ