Main Menu

รถผมพัง ช่างบอกเพราะว่า แก๊สโซฮอล์?

เริ่มโดย toengtaeng, มิถุนายน 28, 2013, 05:52:10 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

toengtaeng

เรื่องคือผมซื้อรถ nova rs super มือ 2 ซึ่งจอดมาเป็นเวลาปีครึ่งมาใช้ต่อจากพี่ชาย ผมได้ทำการเติมแก๊สโซฮอล91 และขับมาเรื่อยๆเป็นจำนวน 3 ถังโดยไม่ได้จูนอะไรเพิ่มเติมเพราะไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่รอบเดินเบาอาจมีดับบ้างโดยแสดงอาการตดดังปั้ง!ออกมาซึ่งก็ไม่ได้เกิดปัญหาอะไร ดังนั้นผมจึงขยับมาเล่น E85 แรกๆดับบ่อยมาก ตดบ่อยด้วย เลยจับล้างคาบู ปรากฏว่าหาย รอบเดินเบานิ่งแต่เมื่อวิ่งไกลๆตอนผ่อนคันแร่งจะมีเสียงเขกเกิดขึ้น เลยเปิดฝามาดูหัวลูกสูบไมมีเขม่าเลย เช่นเดียวกับฝาสูบ หัวเทียนสีน้ำตาลอ่อนๆ จากนั้นก็เลยขี่ด้วย e85 มา 5-6 ถัง เพราะไม่ค่อยได้อัด ขี่ใกล้ๆ จากหอพัก ไปมหาวิทยาลัยไม่ถึง 5 กิโลฯ

เรื่องก็เกิดครับ ผมก็ขี่รถไปเรียนตามปกติ หลังจากเรียนเสร็จ สตาร์ทไม่ติดครับ ก็เลยถอดหัวเทียนดู น้ำมันมา แต่ว่าไฟไม่มาครับ ก็เลยเอารถไปให้อู่แถวหอพักซ่อม
ช่างให้รายการมาครับ มี
หัวเทียน คอยล์ CDI กล่องไฟ
โดยช่างเค้าบอกว่าเป็นเพราะเติมแก๊สโซฮอล์ ที่ทำให้ระบบพากันเสียหมด
น้าๆว่า จริงหรือเปล่าครับ ที่ว่า แก็สโซฮอล์เติมแล้วจะทำให้ระบบไฟเสีย?
รบกวนน้าๆพี่ๆให้คำแนะนำด้วยครับ
:)

tonzawo03

พึ่งเคย เจอเหมือนกัน ของ ผม เติม โซฮอล์ ไม่เห็น เป็นไรเลย รอผู้รู้แล้วกัน

Hunterzero

ระบบไฟมันเกี่ยวอไะรกับน้ำมันฟะ   เปลี่ยนร้านครับ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

toengtaeng

นั่นซิครับ น้ำมันจะเกี่ยวกับไฟได้ยังไง :)

ช่างคิดราคาอะไหล่ดังนี้ครับ
หัวเทียน 50-.
คอยล์ 320-. (มือ2)
CDI 170-.
กล่องไฟ 380-. (มือ2)
น้ำมันเบซิน95 50-.
ค่าแรง 120-.

รวม 1090-. ผมเสียค่าครูไปเยอะหรือเปล่าครับ? :P

Mtz

อ้างจาก: toengtaeng เมื่อ มิถุนายน 28, 2013, 06:26:39 หลังเที่ยง
นั่นซิครับ น้ำมันจะเกี่ยวกับไฟได้ยังไง :)

CDI 170-.

รวม 1090-. ผมเสียค่าครูไปเยอะหรือเปล่าครับ? :P
เอาเถอะ  เสียไปแล้ว แล้วขี่ได้ ก็ช่างมันครับ เพราะวันข้างหน้า ยังไงของพวกนี้ท่านก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี ที่สำคัญ เอาของเก่ากลับมาด้วยนะครับ ไว้ว่างๆมาเช๊คดูว่าอะไรเสีย ไม่เสีย  จะได้เก็บไว้เป็นอะไหล่สำรอง ยามมันพังขึ้นมากระทันหันครับ  ของพวกนี้อย่าทิ้งครับ ถ้าไม่เสียจริงๆ

Hunterzero

โนวารถมันระดับ20ปีแล้วนิ  เรื่องธรรมดาที่ระบบไฟจะลาโลก  ราคามือสองก็ ไม่ถือว่าโดนฟันนะ ราวๆนี้(ต้องของแท้มือ2นะถ้าเจอเทียมมือ2ละก็ - -)

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

KenJi

แก๊สโซฮอล์ผมเติมมา 2 - 3 ปี แล้วนะครับ ตอนเปลี่ยนมาเติม E20 ได้ 5 เดือนแล้วก็ยังไม่มีปัญหาเกี่ยวกับระบบน้ำมันนะครับ

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

paopiaw

----- Club ใจง่าย ------  247

pongpo

พึ่งรู้นะครับว่าน้ำมันทำให้ระบบไฟฟ้าพังได้ิ เก็บข้อมูล หาที่ลงได้มั่วมาก

089-6269935 ป๋อง

เบิร์ด ณ โซนรั่ว

CDI กับกล่องไฟ มันคนละตัวกันเหรอครับ ทำไมคิดสองรายการ
เบิร์ด ดอนเมือง ณ โซนรั่ว
0839166524///0806290060

"หน้าตาไม่เกี่ยว...อาศัยที่เปลี่ยวและกำลัง"

mano

2จังหวะ ใจกว้างเสมอ   "หาดใหญ่"

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: toengtaeng เมื่อ มิถุนายน 28, 2013, 06:26:39 หลังเที่ยง

CDI 170-.

ราคา กำลังดี แล้ว  แต่ก็  อย่างที่ คุณเบิร์ด ว่า   CDI กับ กล่องไฟ  มัน อันเดียวกัน  นิ  คิดซ้ำทำไม 

โนว่า  ตอนนี้  กล่อง ผอม ๆ เล็ก ๆ  ปลั๊กเดียว 5 ขา

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

ASENAL

kapooklookzaa

มันเกี่ยวกันด้วยเหรอเนี่ย เปลี่ยนร้านเหอะหนหน้า
ค้าขายใครๆก็หวังกำไร อยากได้ถูก ทำเองเลย ซื้อมาก็แพงกว่าช่างแน่นอน

auttayoot

หนหน้า เปลี่ยนร้านเุถอะคับ  แล้วก็  ลอง  ขอ  ของเก่าที่เปลี่ยนกลับมาด้วย บางที อาจจะไม่ได้กลับ (เพราะไม่ได้ซื้อให้ใหม่ใช้อันเดิม  :-*) 

นาย อรรถยุทธ นิลจันทร์ ธ.กรุงไทย  สาขาแจ้งวัฒนะ 096-0-18879-7 ออมทรัพย์

zeroone0056

เป็นที่หัวเทียนอย่างเดียวป่าวครับแต่ช่างเปลี่ยนให้เยอะ
☺☺☺2จังหวะขับสนุก

ZAAKA

ไปร้านอื่นๆ ;)
เอาของเก่ามาใซ้ได้อิกเด้อ ;D >:( :(

Franesae

โซฮอล์ทำให้กล่องพัง มันช่างกล้าพูด
แต่เติมพวก อี 20 น้ำมันจะบางลงครับ เพิ่มนมหนูหน่อยไม่งั้นเสียวติด
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595

Mtz

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มิถุนายน 29, 2013, 11:46:25 ก่อนเที่ยง

CDI 170-.

ราคา กำลังดี แล้ว  แต่ก็  อย่างที่ คุณเบิร์ด ว่า   CDI กับ กล่องไฟ  มัน อันเดียวกัน  นิ  คิดซ้ำทำไม 

โนว่า  ตอนนี้  กล่อง ผอม ๆ เล็ก ๆ  ปลั๊กเดียว 5 ขา

.
ในบางพื้นที่  ช่างเขามักจะเรียก มัดไฟล่างว่า "คอย CDI" ครับ  บางคนก็เลยเรียกสั้นๆว่า CDI  ส่วนกล่องไฟก็ชัดเจน   เหมือนกันบางพื้นที่ เรียกคาร์บูว่า "กาน้ำมัน" นั้นแหละครับ  อิอิ  อันนี้ความเข้าใจของผมนะ  เพระาเคยเจอช่างที่แกอยู่แถวบ้านต่างจังหวัด แกทำรถให้ เจอศัพย์แสงแผลงศรของแกแต่ละคำ งงเต๊ก