Main Menu

เครื่องยนต์วอด รอบเครื่องลงช้าครับ

เริ่มโดย อินเตอร์, มิถุนายน 21, 2013, 12:33:19 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

อินเตอร์

:-*รบกวนอีกแล้วครับ  เรื่องเครื่องยนต์ครับ  บิดเริ่มแรกวอดครับ (บิดเร็วนิดนึงครั้งเดียวไม่ต่อเนื่อง) แต่ถ้าบิดต่อเนื่องรอบก็ขึ้นครับ

แต่รอบเครื่องจะลงช้าครับ  จะค้างอยุ่ที่ประมาณ 3000 รอบแล้วค่อยๆลงครับ :P

:-*อยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ และควรที่จะแก้ไขอย่างไรครับ :-*

ข้อมูลรถครับ ลูกเดิมไซร์ C เสื้อ 1855 PDK + ท่อ PDK นมหนูน้ำมันเบอร์ 138 นมหนูอากาศเบอร์ 45 เข็มอากาศขันออกรอบเดียว ไม่มีฟงน้ำกรองอากาศแต่มีกรองครับ

เข็มลูกชักอยู่ล็อค 3 ครับ

ขอบคุณร่วงหน้าครับ  นายช่างทั้งหลายครับ

Franesae

อากาศเข้าไปผสมกับไอดีครับ มันมีหลายสาเหตุ
1.แป้นคอหรีดอาจรั่ว หรือลูกยางคอหรีดรั่ว
2.ใบหรีดโก่ง
3.ลูกชักและเสื้อลูกชักหลวม คาร์บูสึก
4.ปะเก็นตีนเสื้อรั่ว
5.ซีลข้อเหวี่ยงฝั่งจานไฟรั่ว อันนี้หนักหน่อย ต้องผ่าเครื่อง แต่ตรวจสอบให้ดี ๆ ก่อน คือ ถอดจานแม่เหล็กออกมาแล้ว ดูว่ามีน้ำมันเยิ้มออกมาจากข้อเหวี่ายงหรือเปล่า ถ้ามี เอาน้ำมันล้างแล้วเช็ดให้แห้ง นำรถไปใช้งานซัก 1 เดือน แล้วเปิดดูใหม่อีกที ถ้ามีน้ำมันซึมออกมาอีกก็ชัว อ่อ บางทีน้ำมันที่เยิ้มออกมาอาจไม่ได้มาจากซิลรั่วก็ได้ อาจมาจากปั้มออโตลูปรั่วมันก็ซึมออกตรงนี้เหมือนกัน
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595

KRR SSR

อ้างจาก: Franesae เมื่อ มิถุนายน 21, 2013, 07:34:38 หลังเที่ยง
อากาศเข้าไปผสมกับไอดีครับ มันมีหลายสาเหตุ
1.แป้นคอหรีดอาจรั่ว หรือลูกยางคอหรีดรั่ว
2.ใบหรีดโก่ง
3.ลูกชักและเสื้อลูกชักหลวม คาร์บูสึก
4.ปะเก็นตีนเสื้อรั่ว
5.ซีลข้อเหวี่ยงฝั่งจานไฟรั่ว อันนี้หนักหน่อย ต้องผ่าเครื่อง แต่ตรวจสอบให้ดี ๆ ก่อน คือ ถอดจานแม่เหล็กออกมาแล้ว ดูว่ามีน้ำมันเยิ้มออกมาจากข้อเหวี่ายงหรือเปล่า ถ้ามี เอาน้ำมันล้างแล้วเช็ดให้แห้ง นำรถไปใช้งานซัก 1 เดือน แล้วเปิดดูใหม่อีกที ถ้ามีน้ำมันซึมออกมาอีกก็ชัว อ่อ บางทีน้ำมันที่เยิ้มออกมาอาจไม่ได้มาจากซิลรั่วก็ได้ อาจมาจากปั้มออโตลูปรั่วมันก็ซึมออกตรงนี้เหมือนกัน

แจ่มครับ

k.jew

โทร0839251297

อินเตอร์

ขอบคุณครับทุกท่าน   เดี๋ยวลองตรวจสอบดูครับ  แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ

+1  สำหรับทุกท่านครับ

จุ้ย ปช.

นมหนูเบอร์เล็กแต้ 138
น่าจะเบอร์ 142-145 นะ
อาการเหมือนน้ำมันบาง รอบเครื่องมันลงช้า
"ความโกรธ" อาจเกิดโดย..ไม่ตั้งใจ แต่ "การให้อภัย" ไม่ได้เกิดด้วย..ความบังเอิญ

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=1136

อินเตอร์

อ้างจาก: จุ้ย ปช. เมื่อ มิถุนายน 22, 2013, 02:29:11 หลังเที่ยง
อาการเหมือนน้ำมันบาง รอบเครื่องมันลงช้า

แต่มีอีกอาการนะครับ  ลองไขเข็มเดินเบาเข้าไปสุดเลย  แต่เครื่องไม่ดับครับ  ไม่รู้มันปรกติหรือเปล่าครับ(อาการที่จำได้ครับ)

จุ้ย ปช.

อ้างจาก: อินเตอร์ เมื่อ มิถุนายน 22, 2013, 03:04:42 หลังเที่ยง
อ้างจาก: จุ้ย ปช. เมื่อ มิถุนายน 22, 2013, 02:29:11 หลังเที่ยง

แต่มีอีกอาการนะครับ  ลองไขเข็มเดินเบาเข้าไปสุดเลย  แต่เครื่องไม่ดับครับ  ไม่รู้มันปรกติหรือเปล่าครับ(อาการที่จำได้ครับ)

ปกติครับ ว่าแต่เสียงไม่ลั่นทุ่งเลยเหรอครับ อิอิ
"ความโกรธ" อาจเกิดโดย..ไม่ตั้งใจ แต่ "การให้อภัย" ไม่ได้เกิดด้วย..ความบังเอิญ

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=1136

อินเตอร์

อ้างจาก: จุ้ย ปช. เมื่อ มิถุนายน 22, 2013, 03:36:39 หลังเที่ยง
อ้างจาก: อินเตอร์ เมื่อ มิถุนายน 22, 2013, 03:04:42 หลังเที่ยง

ปกติครับ ว่าแต่เสียงไม่ลั่นทุ่งเลยเหรอครับ อิอิ

ขอโทษครับ พิมพ์ผิดครับ  เข็มอากาศครับ ไม่ใช่เข็มเดินเบาครับ

จุ้ย ปช.

ว่ากันตามที่ให้ข้อมูลมานะครับ เสื้อเดิม ลูก c ถ้าเป็น คาบูเคกลม นมหนูเดิม ก็น่าจะประมาณ 142 /45 แต่ของ จขกท. 138/42 ผมว่าอย่างไงก็ไม่พอ แถมท่อพีดีเค ด้วย แล้วถ้าเติม โซฮอลไปอีก ก็วอดแน่นอน ลองเพิ่มนมหนูดูครับ

ส่วนที่ขันสกรูอากาศเข้าแล้ว ไม่ดับ ก็คือเบอร์นมหนูเบาน้อยครับ ถ้าเบอร์นมหนูเดินเบามาก เวลาที่ขันสกรูอากาศเข้า น้ำมันรอบเดินเบาจะเข้าเยอะ เฟ้อ มันก็เลยดับ

รถแต่ละคันไล่ไม่เหมือนกันครับ ลองดู

ว่าแต่ นมหนูน้อยๆ ความร้อนไม่ขึ้นมั่งเหรอครับ

KRR SSR

อ้างจาก: จุ้ย ปช. เมื่อ มิถุนายน 22, 2013, 06:20:54 หลังเที่ยง
ว่ากันตามที่ให้ข้อมูลมานะครับ เสื้อเดิม ลูก c ถ้าเป็น คาบูเคกลม นมหนูเดิม ก็น่าจะประมาณ 142 /45 แต่ของ จขกท. 138/42 ผมว่าอย่างไงก็ไม่พอ แถมท่อพีดีเค ด้วย แล้วถ้าเติม โซฮอลไปอีก ก็วอดแน่นอน ลองเพิ่มนมหนูดูครับ

ส่วนที่ขันสกรูอากาศเข้าแล้ว ไม่ดับ ก็คือเบอร์นมหนูเบาน้อยครับ ถ้าเบอร์นมหนูเดินเบามาก เวลาที่ขันสกรูอากาศเข้า น้ำมันรอบเดินเบาจะเข้าเยอะ เฟ้อ มันก็เลยดับ

รถแต่ละคันไล่ไม่เหมือนกันครับ ลองดู

ว่าแต่ นมหนูน้อยๆ ความร้อนไม่ขึ้นมั่งเหรอครับ

ความรู้ล้วนๆๆครับ

อินเตอร์

อ้างจาก: จุ้ย ปช. เมื่อ มิถุนายน 22, 2013, 06:20:54 หลังเที่ยง

ของผมนมหนูเดินเบาเบอร์ 45 ครับผม   เรื่องความร้อนขึ้นปรกติครับ  เดี๋ยวลองเปลี่ยนเบอร์นมหนูน้ำมันดูครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ครับ

จุ้ย ปช.

เอ้า จริงแฮะ กระจิตกระใจผมไมไปอยู่แต่กะเบอร์ 42 น้อ อิอิ

เค คันเก่าผม เติม E20 ลูกซี เดิมทุกอย่าง นมหนู ปาเข้าไป 152/50 โน้น

คันใหม่ เปลี่ยนใหม่หมด เติม แกส 95 นมหนู 145/48 ถ้าใส่อากาศเบอร์น้อย วอดหมดครับ

ไล่รอบเดินเบา บางคนไล่ แบบ บิดคันเร่งเร็วๆ แล้วก็หมุนสกรูอากาศ เข้า , ออก จนหายวอด ก็ใช้ได้และ

บางคน ก็บิดคันเร่งค้างไว้ แล้วก็ หมุนสกรูอากาศออกเรื่อยๆ จนได้รอบเครื่องสูงสุด เป็นใช้ได้

อินเตอร์

อ้างจาก: จุ้ย ปช. เมื่อ มิถุนายน 22, 2013, 11:03:23 หลังเที่ยง
เอ้า จริงแฮะ กระจิตกระใจผมไมไปอยู่แต่กะเบอร์ 42 น้อ อิอิ

เค คันเก่าผม เติม E20 ลูกซี เดิมทุกอย่าง นมหนู ปาเข้าไป 152/50 โน้น

คันใหม่ เปลี่ยนใหม่หมด เติม แกส 95 นมหนู 145/48 ถ้าใส่อากาศเบอร์น้อย วอดหมดครับ

ไล่รอบเดินเบา บางคนไล่ แบบ บิดคันเร่งเร็วๆ แล้วก็หมุนสกรูอากาศ เข้า , ออก จนหายวอด ก็ใช้ได้และ

บางคน ก็บิดคันเร่งค้างไว้ แล้วก็ หมุนสกรูอากาศออกเรื่อยๆ จนได้รอบเครื่องสูงสุด เป็นใช้ได้

555+

ขอบคุณครับท่านจุ้ย   ผมจะลองทำดูครับ  ตอนนี้ใช้ เบนซิน 95 อยู่ครับ  มีให้ใช้ก็ใช้ครับ

รอเวลาก่อนครับ ตอนนี้ทำงานหลักก่อนครับ  ขอบคุณมากๆครับ สำหรับน้ำใจและความรู้ดีๆครับ

จุ้ย ปช.

ไม่เป็นไรครับผม เห็นไม่มีคนตอบ ผมก็ตอบเท่าที่ผมรู้ อาจไม่ใช่อย่างที่ผมตอบก็ได้ครับ อิอิ

+

ปลาท้องป่อง

ของผมก็เป็นครับ

เดินเบา48 หลัก140 อากาศปิดสุดแล้ว หัวเทียนก็ยังออกขาวๆเลย (น่าจะน้ำมันบางไป)

กำ....
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

ASENAL

ปลาท้องป่อง

อ้างจาก: ปลาท้องป่อง เมื่อ มิถุนายน 23, 2013, 08:25:41 หลังเที่ยง
ของผมก็เป็นครับ

เดินเบา48 หลัก140 อากาศปิดสุดแล้ว หัวเทียนก็ยังออกขาวๆเลย (น่าจะน้ำมันบางไป)

กำ....

ของผมยังอยู่ครับ กรองเดิมไส้ครบ
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

nuttakit

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย