Main Menu

เทคโนโลยี่4 กับ 2 จังหวะ ต่างกัน 10 กว่าปี...

เริ่มโดย wit2771554, พฤษภาคม 09, 2013, 04:28:32 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

wit2771554

4 จังหวะแรงเพราะเทคโนโลยี่ แต่2จังหวะยังยำ่อยู่ที่เดิม
เทคโนโลยี่4 กับ 2 ต่างกัน 10 กว่าปี
เพราะ 4จังหวะพัฒนามาตลอด แต่ 2จังหวะ อยู่ที่เดิม
ลองคิดเล่นๆนะว่า ถ้า4 กับ2 พัฒนามาคู่กันจะเป็นยังไง
แค่ตอนนี้ 4ยังสู้2ไม่ได้เลยลองวัดcc ที่เหมาะ ที่จะสู้กันได้
dash125 - cbr 150
nsr150 - cbr 250
nsr 250 - cbr 500
rd350 - gsxr 800
nsr500 - cbr 1000
ประมาณนี้แลครับพี(ไปเจอมา)

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=97097.0
155 ม.3 ต.ท่าข้าม อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว 27120 // 0907693039 วิทย์ ครับ
"รถถ้ามันไม่สุดอย่างที่เราพอจะทำได้มันค้างใจคับ"

Hunterzero

ในคลาสรถสูบเดียวด้วยกัน ความคิดนี้ยังพอใช้ได้อยู่ครับ  คือยังพอฟัดสู้ได้ หรืออาจจะเหนื่อกว่าด้วยซ้ำ  แต่ด้วยอายุของเครื่องเราตามที่บอกไว้ 10 ปี
มันไม่สดพอจะไปสู้กับรถที่พึ่งผลิตมาได้ครับ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

HS7QBT

HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

125cc.Only

ถ้า2จังหว่ะ พัฒนาต่อจากเดิม เคียงคู่กันมาจนถึงปัจจุบัน 4Tไม่ทัน2T แน่ และจะเป็นไปตามข้างบน

แต่โลกเรามันไม่ได้สวยงามเช่นนั้น
ทำให้ทุกวันนี้ ทฤษฏีด้านบน อาจใช้ไม่ได้ในอนาคต
NSR150SP บิ้วใหม่เสปคเดิมๆทั้งคัน อาจวิ่งไม่ทัน CBR150 รุ่นใหม่10ปีข้างหน้า ก็เป็นได้ใครจะรู้

Tong_2T_150

แล้วข้างชายคาบ้านเรา(มาเลย์ - อินโด) 2จังหวะมันก้าวหน้าห่างจากจุดที่บ้านเราหยุดไปแล้วเท่าใหร่กันหนอ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

wit2771554

ถ้าหาก 2 จังหวะพัฒนากันต่อ งานนี้ท่านทั้งหลายอาจ จะได้พบกับโฉมหน้า 2จังหวะแบบที่ว่าวิ่งกันเต็มท้องถนนก็เป็นได้ครับ

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=97097.0
155 ม.3 ต.ท่าข้าม อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว 27120 // 0907693039 วิทย์ ครับ
"รถถ้ามันไม่สุดอย่างที่เราพอจะทำได้มันค้างใจคับ"

NovaScraper

ไม่รู้ ผมได้ข่าวมาแว่วๆ ว่าจะเอา 2 จังหวะ กลับมาขาย แต่ค่าจำกัดไอเสีย สูงมากๆ

(ท่อนี้หนาเต๊อะๆ ตะแกรงเต็มไปหมด) [พอตกถึงมือพวกเรา ไม่พ้น ผ่าโล่ง 555+]

บูรพาพยัคฆ์

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 05:07:40 หลังเที่ยง
แล้วข้างชายคาบ้านเรา(มาเลย์ - อินโด) 2จังหวะมันก้าวหน้าห่างจากจุดที่บ้านเราหยุดไปแล้วเท่าใหร่กันหนอ
เห็นแรงม้าเท่าตัวรถบ้านเราอยู่นะท่านโต้ง  แต่ของตกแต่งอ็อปชั่นจากโรงงานเขามีให้เลือกอยู่อะ   อย่างเช่น  กล่องไฟ นินจา 150    ท่อพีดีเค  นินจา150   เมื่อสิ้นปีที่ผ่านมาผมเองยังหวังให้ทางอินโด ผลิตเอ็นโปรออกมาขายเลย  ผลสุดท้ายก็เงียบ  ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นอกเรื่องนิดนึง 

ภาพความหลัง

wit2771554

อ้างจาก: บูรพาพยัคฆ์ เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 06:27:18 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 05:07:40 หลังเที่ยง
เห็นแรงม้าเท่าตัวรถบ้านเราอยู่นะท่านโต้ง  แต่ของตกแต่งอ็อปชั่นจากโรงงานเขามีให้เลือกอยู่อะ   อย่างเช่น  กล่องไฟ นินจา 150    ท่อพีดีเค  นินจา150   เมื่อสิ้นปีที่ผ่านมาผมเองยังหวังให้ทางอินโด ผลิตเอ็นโปรออกมาขายเลย  ผลสุดท้ายก็เงียบ  ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นอกเรื่องนิดนึง 

เชิญตามสบายครับท่าน เพื่อความเข้าใจของทุกท่าน

Hunterzero

บ้านเราบ้ามาตรฐานครับ  ชาวบ้านเค้ายัง ระดับ3ระดับ4อยู่  พี่ไทยเล่น5เลย  อะไรจะไปเหลือ  ตอนแรกม้ากันบานตะไท

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

125cc.Only

อ้างจาก: NovaScraper เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 05:50:11 หลังเที่ยง
ไม่รู้ ผมได้ข่าวมาแว่วๆ ว่าจะเอา 2 จังหวะ กลับมาขาย แต่ค่าจำกัดไอเสีย สูงมากๆ

(ท่อนี้หนาเต๊อะๆ ตะแกรงเต็มไปหมด) [พอตกถึงมือพวกเรา ไม่พ้น ผ่าโล่ง 555+]

ผมว่าปัญหามันไม่ใช่แค่นั้นนะสิ เรื่องเสียงนี่แหล่ะสำคัญ ที่รัฐบาลไม่สนับสนุน ผ่านมาตรฐานจริง
แต่เค้าก็รู้ว่า เราต้องเอามาทำ555 และเรื่องนี้ควบคุมยากด้วยสิ
4จังหว่ะ ท่อบึ้ม มันดังจริง แต่มันไม่แสบหูแสบไส้ หูดับตับไหม้เหมือน2จังหว่ะนะ
ขนาดวันนี้ผมระเบิดความมันส์รถท่อเดิมๆแท้ๆ ชาวบ้านยังบอกโคตรดัง
เพราะอะไร ก็น่าจะเพราะพวกเค้าได้ลืมไปแล้วว่า เสียงดังจริงๆมันเป็นยังไง
ถ้าเป็นแต่ก่อน คงว่าไม่ดังอะไร

concordlnw999

ผู้หญิงคือรถที่สุดยอดที่สุดในโลก เพราะ
มีไฟหน้าอันแสนงดงาม
มีบั้นท้ายอันน่าดึงดูด
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุกเดือนโดยอันโนมัติ
สามารถใช้กับลูกสูบได้ทุกขนาด
มีสารหล่อลื่นเมื่อเครื่องร้อน
สตาร์ทเครื่องได้ด้วยปลายนิ้ว

Yoredeye

เข้ามาฮาท่อนนี้  "แต่มันไม่แสบหูแสบไส้ หูดับตับไหม้เหมือน2จังหว่ะนะ"  ;)

นาย วงศธร ไตรศัพท์ ธนาคารกสิกรไทย สาขาเสนา พระนครศรีอยุธยา 175-2-84318-6
089-484-2322

Mtz

ตามนั้น อีก20ปี มันก็อยู่แค่นี้แหละ เพระามันถึงทางตันในการพัฒนาแล้วสำหรับเครื่องยนต์สองจังหวะ   แม้แต่ในวงการรถยนต์  เครื่องเบนซิน4จังหวะ ยังจะโดนแทนที่ด้วยเครื่องยนต์ดีเซลล์หัวฉีดคอมมอลเรลเลย ซึ่งเครื่องเบนซิลก็พัฒนามาจนจะถึงขีดสุดแล้ว ทุกวันนี้ต่างประเทศเขาไปพัฒนาเครื่องดีเซลที่มะก่อนพวกที่เล่นเบนซิลบอกว่า ดีเซลมีแต่คนว่าเครื่องอีด ไม่มีแรง(เหมือนมะก่อนที่ไปว่าเครื่องสี่จังหวะแรงน้อยกว่าสองจังหวะนั้นแหละ เหมือนกันเปี๊ยบเลย) ควันดำ จนทุกวันนี้ เครื่องดีเซลจะแรงกว่า ประหยัดกว่าเครื่องเบนซิลแล้ว
 ของแบบนี้ บางทีก้ต้องดูกันต่แไป อนคตข้างหน้า มอไซด์แบบแบตเตอรรี่กำลังมาครับ ทุกวันนี้ มอไซด์แบตเตอรรี่แรงเทียบเท่ามอไซด์น้ำมันระดับ600 CCแล้ว ที่แน่ๆ  แรงบิดรอบต้น มาไวกว่าด้วย อันนี้ซิน่ากลัว ที่เขายังใช้งานไม่ได้จริงก็เรื่ิงของระยะทางที่ทำได้ต่อการชาร์ทไฟ1ครั้งนี้แหละที่ยังน้อยอยู่  หุหุ  :(

concordlnw999

อ้างจาก: Mtz เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 08:35:26 หลังเที่ยง
ตามนั้น อีก20ปี มันก็อยู่แค่นี้แหละ เพระามันถึงทางตันในการพัฒนาแล้วสำหรับเครื่องยนต์สองจังหวะ   แม้แต่ในวงการรถยนต์  เครื่องเบนซิน4จังหวะ ยังจะโดนแทนที่ด้วยเครื่องยนต์ดีเซลล์หัวฉีดคอมมอลเรลเลย ซึ่งเครื่องเบนซิลก็พัฒนามาจนจะถึงขีดสุดแล้ว ทุกวันนี้ต่างประเทศเขาไปพัฒนาเครื่องดีเซลที่มะก่อนพวกที่เล่นเบนซิลบอกว่า ดีเซลมีแต่คนว่าเครื่องอีด ไม่มีแรง(เหมือนมะก่อนที่ไปว่าเครื่องสี่จังหวะแรงน้อยกว่าสองจังหวะนั้นแหละ เหมือนกันเปี๊ยบเลย) ควันดำ จนทุกวันนี้ เครื่องดีเซลจะแรงกว่า ประหยัดกว่าเครื่องเบนซิลแล้ว
  ของแบบนี้ บางทีก้ต้องดูกันต่แไป อนคตข้างหน้า มอไซด์แบบแบตเตอรรี่กำลังมาครับ ทุกวันนี้ มอไซด์แบตเตอรรี่แรงเทียบเท่ามอไซด์น้ำมันระดับ600 CCแล้ว ที่แน่ๆ  แรงบิดรอบต้น มาไวกว่าด้วย อันนี้ซิน่ากลัว ที่เขายังใช้งานไม่ได้จริงก็เรื่ิงของระยะทางที่ทำได้ต่อการชาร์ทไฟ1ครั้งนี้แหละที่ยังน้อยอยู่  หุหุ  :(
ความรู้แน่นๆเลย
ผู้หญิงคือรถที่สุดยอดที่สุดในโลก เพราะ
มีไฟหน้าอันแสนงดงาม
มีบั้นท้ายอันน่าดึงดูด
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุกเดือนโดยอันโนมัติ
สามารถใช้กับลูกสูบได้ทุกขนาด
มีสารหล่อลื่นเมื่อเครื่องร้อน
สตาร์ทเครื่องได้ด้วยปลายนิ้ว

wit2771554

ตามนั้นเลย 2 จังหวะหมดคนพัฒนาไป เพราะทรัพยากรน้ำมันเราก็เริ่มน้อยลงทุกที แต่ยังไง 2 จังหวะก็คงอยู่ในใจผมไปอีกนาน

non krr150

มันจะหยุดจริงหรอครับ 2 จังหวะ  เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ผมคิดว่าหลายๆท่านในนี้คงได้ชมคลิบ 2จังหวะหัวฉีดของ KTM ซึ่งได้แรงม้า มาเพิ่มมากมาย และประหยัดด้วย   จริงหรือครับพี่ว่ากันว่า 2จังหวะมันหยุดไปนานแล้วจริงๆ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ผมว่า  มันจะพัฒนา ไป ในทาง ที่หน่อมแน้ม ลง เพราะ มาตรฐาน เหว  นั่น    น่ะแหละ

..

เหมือน ZX 150 อะฮ้า....สุดยอดเทคโนโลยี ตัวสุดท้าย ตระกูล คาวา  .... ประทาน โทษ สเปค เดิม ๆ  อืด ชิบผาย

.

ผมรัก 2T ครับ  มีอะไร ใจจะเท ให้ 2T ตลอด     

แต่   ว่า กันตามตรง  ขับ 4T แล้ว สุขภาพจิต ดี กว่ากันเยอะเลย 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

non krr150

wit2771554

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 09:30:35 หลังเที่ยง

ผมว่า  มันจะพัฒนา ไป ในทาง ที่หน่อมแน้ม ลง เพราะ มาตรฐาน เหว  นั่น    น่ะแหละ

..

เหมือน ZX 150 อะฮ้า....สุดยอดเทคโนโลยี ตัวสุดท้าย ตระกูล คาวา  .... ประทาน โทษ สเปค เดิม ๆ  อืด ชิบผาย

.

ผมรัก 2T ครับ  มีอะไร ใจจะเท ให้ 2T ตลอด     

แต่   ว่า กันตามตรง  ขับ 4T แล้ว สุขภาพจิต ดี กว่ากันเยอะเลย 

.
หน่อมแน้ม เลยเหรอครับท่าน พูดซะน่ารักเลย แตผมก็ว่ามันอืดลงจิงๆๆ สำหรับ ZX ตัวล่าสุด