Main Menu

*** คิดซะดี ...งาน ซ่อม สี รถ เบื้องต้น ****

เริ่มโดย เดช..ไอ้เสื้อทอง, เมษายน 03, 2013, 11:47:37 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

KoeRut

เต็มพิกัด บอกระดับที่เหนือชั้น

ma-deaw

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ พฤษภาคม 15, 2013, 04:32:30 หลังเที่ยง
1+ เยี่ยมมาก
....งานสี เป็นอีกอย่างที่ผมตั้งใจจะทำ ตอนนี้กำลังมองหาปั้มลม(แบบลูกสูบ)สักครึ่งแรง คงจะได้ทำอะไรอีกหลายอย่าง
แบบนี้ได้ไหมครับ พี่โต้ง อิอิ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ยินดี  ที่  เข้ามา เยี่ยม ชมกันนะครับ   

มาถึงกระบวนการ โป้ว   

โป้ว  คือ อะไร......โป้วก็คือ การ  อุด กลบ ทับรอย  ต่าง ๆ ของ ชิ้นงาน ให้เรียบ ด้วยสี โป้ว  ...

เปรียบ เป็นหลักการ ที่ จะอธิบาย  เป็น ภาษาพูด ง่าย ๆ  ในมุมมอง ของผม  ก็คือ  ....

เหมือน  เรา เอา ดินเหนียว มาอุด ฉาบ ทับ  หลุม รอยแตก  รอยเชื่อมต่าง ๆ  ให้ มันเรียบนั่นแหละครับ

ซึ่ง ลักษณะ ของ สีโป้ว  กับ ดินเหนียว ก็ คล้ายกันอยู่     

พ่นรองพื้น ชิ้นงานด้วย สีรองพื้น ผสมด้วย ทินเนอร์ ในอัตรา ส่วน ครึ่ง ต่อครึ่ง ก่อน 

ทีนี้ จากชิ้นงาน หลากสี เป็นหลุมเป็นบ่อ  มัน ก็จะดู เป็น ผู้เป็นคน เป็นสีเดียว กัน  ขึ้น มา ทำให้ง่าย ต่อ การ พิจารณา โป้วปรับแต่ง ไปอีกขั้นครับ 

ชิ้นงาน ที่โป๊ว  ประเมิน ดู ด้วยสายตา เอาเลย ครับ  ว่า แผล ขนาดนี้  เรา จะใช้ สีโป๊ว เท่าไหร่ 

ตักมา  ให้ พอปากพอคำ  เอ้ย ...  พอดี ๆ นะครับ  อย่ามาก อย่าน้อย   ....ส่วนมาก ที่ โป้ว แล้ว เลอะ  เพราะ โลภ  ชอบ ตักสี โป้ว มามาก  ๆ 

พอ โป้ว แล้ว มัน เหลือ  ก็ปลิ้น ไป ปลิ้นมาเลอะจุดอื่น  เละ เทะ ไป ตามระเบียบ 

ชิ้นงานที่ โป๊ว เสร็จ ครับ   ออกตัวไว้ก่อน ว่า ฝีมือ โป๊ว ผม ก็ แค่ พื้น ๆ บ้าน ๆ   ...ไม่ได้ ชำนาญอะไร  เอาเป็นว่า  พอ ทำงานได้ ก็แล้วกัน เนอะ

เพราะ  ในวงการ  อู่ สี  จะทราบดี ว่า  ช่างโป๊ว ผู้ชำนาญ จริง ๆ   ค่าแรง ตก วัน 500 บาท  ทีเดียว   ไม่ถึงวัน ด้วย ซ้ำ  ส่วนมาก มาึถึง โป้ว ๆ เสร็จ ก็กลับ แล้ว

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

TZR

sixhart

เอ้า พี่โจ มาต่อซิเว้นช่วงนานเเล้วสีแห้งหมดเเล้ว
''ก็แค่คนบ้าๆที่ขี่ su'' ธนาคาร กษิกรสาขาคู้บอน 6032017884 LINE sixerror0805940760

nuttakit

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย

ปุ้มปุ้ย*-*มหาสารคาม

cnsr

รับเขียนแบบทางเครื่องกล,เครื่องจักร,ชิ้นส่วนอะไหล่ 2D,3D (รับสอนออนไลน์), ราคาเป็นกันเอง  http://www.drawing13.web.th.gs/
http://img91.imageshack.us/my.php?image=outsiderteamlogo.jp

Ram 04

รับทำขายึดปั้มหน้า/หลัง/สเปเซอร์ k.อนุรัตน์ ทองสุขดี 1091ซ.รังสิต-นครนายก54 ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี ร.12130 Tel.0860088437/0909847201 k.ดำไลน์.jvo09
ธนาคารกรุงไทย 009-0-11601-1

ผม รู้สึก ยินดีมาก ๆ  ครับ  ที่เพื่อน ๆ สมาชิกเข้ามา เยี่ยมชมกัน  ... ท่านใด มี ข้อเสนอแนะ เชิญ แชร์ ได้เลยนะครับ 

.

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

1.เทปพันสายไฟ  อย่าเอายี่ห้อ ดี นะครับ  เอายี่ห้อ ธรรมดา ถูก ๆ  กาวน้อย  ปิดให้สี พอ เซ็ทตัวแล้วลอกออกเลยครับ

ไม่ทิ้งคราบกาวแน่นอน     ตีเส้นแบ่งสี ได้ คม  เหมือนกัน

2.ตอนปิด กระดาษ นสพ. ให้ละเอียดหน่อย นะครับ ...  จะได้เนื้องานดี

..วันนี้  ผม ค่อนข้างรีบทีเดียว  เพราะ เป็นวันอาทิตย์ วันหยุด  มีเวลา ทำ นิดนึง  ก็จัด ไป ซะ  ให้มันคืบหน้า ขึ้นหน่อย

เดี๋ยววันจันทร์  ก็ต้อง ทำงาน  ประจำ งานหลัก อีก หละ  ...ไหน จะงานเสริม ขายอะไหล่  อีก

.

scar

ตามมาดูด้วยใจชื่นบาน ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ

TZR

ekcivic

มีการตั้งศาลบูชาเทพเจ้าต่าง ๆ ใน sbobet เพื่อให้เทพเจ้าเหล่านั้นคำจุนธุรกิจ sbobet ให้ยั่งยืนนั่นเอง

ถังน้ำมัน สีเก่า มันเน่า และมี สนิม แซม มา
ต้องปั่น ออก ให้หมด  ปลิ้น เอาเหล็กใหม่ ของชิ้นงานขึ้นมาใช้  เพื่อ ความทน ในระยะยาว

พ่นรองพื้น  ...หากท่าน เก็บรายละเอียด ชิ้นงานมาดี จะเห็นได้ ว่า  ชิ้นงาน มัน เนียนเรียบ มีแวว ว่า จะเงา ตั้งแต่ ยังไม่ได้ พ่นสี แล้ว

ชง เคลียร์ ก่อน  ผม ใช้ เคลียร์  ยี่ห้อ  ผึ้ง .. ของ นิปปอน เพ้นท์  แค่นี้  อยู่แล้ว   ไม่ต้องเล่น ดูปองค์  อะไีีรให้เปลืองหรอก

อย่างที่ได้ พล่ามบอก ไปหลายครั้งแล้ว นะครับ  ว่า

ความเงา  เกิด จาก อะไร นักเรียน ?

เกิดจาก  แสงสะท้อนระหว่้าง วัตถุ กับ แสง ครับ  ...

ยิ่ง วัตถุ เรียบ  มากเท่าไหร่  แสงสะท้อน ยิ่งมากขึ้น ตามลำดับ

.

โจ นนท์ ครับ

คนเมืองนวย...ครับ

ควีนส์ปาร์ค

k a w a s a k i

บูรพาพยัคฆ์

ภาพความหลัง