Main Menu

ช่วงนี้ถึงฤดูเกณฑ์ทหารแล้วสินะครับ

เริ่มโดย กาฝาก, เมษายน 02, 2013, 12:28:01 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

JO WANGPONG

nutnut874188

เมื่อกี้เพิ่งกลับจากเกณฑ์ทหารมาครับ ใบดำครับผม โคตรมัน มันเป็นความมันแบบลูกผู้ชายไทยแท้ๆเลยครับ

นาย สัมฤทธิ มัลลิกะมาลย์
37/5 ม.3 ซ.ศุภาหาร2 ถ.เอกชัย ต.บางน้ำจืด อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000

ธ.กรุงไทย สาขา ตลาดมหาชัย 357-0-26630-3

TEL.081-435-6768

ponggame1

ผมก็โดนครับ ทบ1. อุดร ผลัด1/47 ความรู้สึกตอนนั้นแทบเป็นลมครับ
แถมยิ่งร้ายไปกว่านั้นอีก โดนส่งลงใต้ครับ ไปอยู่นราธิวาส อ.ดุซงญอ
ปฏิบัติภารกิจ รับส่งครู นอนเฝ้าโรงเรียน ลาดตระเวณ ตั้งด่าน ฯ
เสียงปืน เสียงระเบิดได้ยินจนชินครับ อยู่ที่นั่นได้1ปีก็มีชุดใหม่มาเปลี่ยน
แต่ก็ดีใจครับที่ได้รับใช้ชาติ แล้วก็ได้บัตรทหารผ่านศึกมาด้วยครับภูมิใจมาก

ส่วนรูปถ่ายตอนอยู่ใต้อัดใส่แผ่นซีดีไว้แล้วลืมครับ ทิ้งไว้3ปีแผ่นซีดีเจ๊งกู้ก็ไม่ได้ เจ็บปวดมากกก
ตอนนี้เหลือรูปถ่ายอยู่ใบเดียวนี่ล่ะครับ  ^^

แวะเข้าไปเยี่ยมชมเพจพวกเราได้ครับ >>>> https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%81-Ls-125/398265420264765?ref=ts&fref=ts

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: กาฝาก เมื่อ เมษายน 02, 2013, 11:31:59 หลังเที่ยง
เอาจิงๆ  ละ เรื่องของผมเองเลย

พี่เดชน่าจะใกล้เคียงกะผม เพราะผมก็เกือบยี่สิบปีแระ

ผมเกณฑ์เขตจอมทอง กรุงเทพ เกณฑ์ที่วัดสิงห์ จำนวนทั้งหมด 370 คน เอา 125 คน

ตำบลผมจับเป็นตำบลสุดท้าย ใบแดงเหลือ 3 ใบดำ 17 ใบ

1 ใน 3 นั้นคือผมเอง โดน ทบ. 1 หลังจากเกณฑ์แล้ว ผมโดนแยกเหล่าที่ มณฑลทหารบกที่ 11

และได้อยู่ประจำการที่นั่น กองพันนี้เป็นหน่วยบริการ (ตัดหญ้า กวาดสนาม เข้าเวรในกรุงเทพ วัดพระแก้ว กลาโหม บก.ทบ. ฯลฯ)

ช่วงฝึก เป็นช่วงหฤโหด เหมือนพี่เดชเลย ปากว่า ตีนถึง กดดันสุด ๆ บางคนเสียสติไปเลยก็มี (ต้องรอให้ฝึกเสร็จถึงจะปลดออกไปได้)

ติดยาครึ่งกองร้อย เพราะคนดี ๆ เค้าเรียน รด.ไปหมดแล้ว ที่เหลือมาก็ .... พวกสุด ๆ ทั้งนั้น หลังจากฝึกแล้วขึ้นกองร้อย ก็เปลี่ยนไปอีกอย่าง

เราต้องปรับพฤติกรรมกันใหม่หมด ด้วยระเบียบเดิม หลายครั้งที่ผมได้ลากลับบ้าน แล้วไม่คิดจะกลับไปอีก แต่ด้วยอะไรก็ไม่ทราบมากระตุ้นว่า " เรื่องแค่นี้ยังทนไม่ได้ แล้วจะใช้ชีวิตต่อได้ยังไง "

ทำให้ผมต้องลากสังขารกลับกองร้อย ผมยอมรับนะว่าระบบทหารเค้าวางระเบียบมาดีมาก ๆ เพราะการวางระเบียบในวันนั้น ทำให้ผมมีวันนี้

ตอนเป็นทหารไม่ทราบหรอกครับ ว่าระเบียบเหล่านี้เค้าให้อะไรเรา แต่ปลดออกมาแล้ว ถึงได้รู้ว่า นั่นแหละเรื่องสำคัญ

สุดท้ายวันปลด วันแรกบรรจุ 50 คน ปลดแค่ 19 คนที่เหลือหนีทหารหมด   :-*

.

คนวงนอก ไม่รู้ ไม่เคยเป็นทหารเกณท์  ก็ ไม่เชื่อ ว่า มัน มีการ ตบ เตะ ซ้อมทหารใหม่ จริง ๆ

คนสมัยก่อน - รุ่นผม ถึงได้ กลัว การเกณฑ์ทหารกัน นักแล  ..หนีหัวซุกหัวซุนกันเป็นแถว ๆ  เห็น ๆ กันอยู่

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

กาฝาก

ผมว่ามันเป็นเรื่องปรกติแหละครับ ร้อยพ่อ พันแม่ แต่ละคนก็ใช่ย่อย เอาเรื่องพอตัวกันทั้งนั้น

บางครั้งถ้าไม่เด็ดขาด ก็ไม่สามารถควบคุมให้อยู่ในระเบียบได้

แต่ ..... ปรกติคนที่มีระเบียบดีอยู่แ้ล้ว มักจะไม่โดนอะไรหรอกครับ

พวกเหลือขอทั้งนั้นแหละ ที่โดนซ่อม และซ้อม

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: กาฝาก เมื่อ เมษายน 20, 2013, 12:15:07 ก่อนเที่ยง
ผมว่ามันเป็นเรื่องปรกติแหละครับ ร้อยพ่อ พันแม่ แต่ละคนก็ใช่ย่อย เอาเรื่องพอตัวกันทั้งนั้น

บางครั้งถ้าไม่เด็ดขาด ก็ไม่สามารถควบคุมให้อยู่ในระเบียบได้

แต่ ..... ปรกติคนที่มีระเบียบดีอยู่แ้ล้ว มักจะไม่โดนอะไรหรอกครับ

พวกเหลือขอทั้งนั้นแหละ ที่โดนซ่อม และซ้อม

ยุคนี้  ...พอมี คลิป ออกมา หน่อย  แหม...ฮือฮาตื่นเต้นกันใหญ่   

โอ่ย....มันมี มานาน แล้ว น้อง ๆ เอ๋ย 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

nawaboot

นายนวบุตร   พุดสี
085-221-2861 ไว
2t never die
http://www.facebook.com/waiwai.nawa?ref=tn_tnmn