Main Menu

ถามเพื่อนๆ ที่เคยขี่ทั้ง TZM และ VICTOR/KR

เริ่มโดย GENIUS, มีนาคม 09, 2013, 10:29:30 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GENIUS

ตอนนี้ผมมี TZM กับ VICTOR

ผมรู้สึกว่าเครื่องยนต์ของ VICTOR มันทำงานไม่นุ่มอย่าง TZM

คือที่รอบเครื่องตั้งแต่ 4,000ขึ้นไปมันจะมีอาการสะท้านกว่า TZM

( หรือจะเรียกกว่ามันดึงผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ )

อย่าง TZM ที่รอบเครื่อง 4,000 - 5,000 มันยังให้ความรู้สึกนุ่มๆ กว่าอ่ะครับ

ก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ KR ก็เป็นความรู้สึกแบบเดียวกันเลยครับคือไม่นุ่มนวลเหมือน TZM

คือตั้งแต่รอบเครื่อง 4,000 ขึ้นไปมันจะเริ่มไม่ Soft เหมือนมันจะเริ่มดึงๆ หรือสะท้านๆ ยังไงไม่รู้อ่ะครับ

อยากถามเพื่อนๆ ที่มีหรือเคยใช้ทั้ง TZM , VICTOR หรือ KR ว่าเป็นแบบนี้กันหรือเปล่าครับ

( ทั้ง TZM และ VICTOR เป็นรถเดิมๆ ทั้งคู่เลยครับ )

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ต้อง ลอง ตัว ที่มี กล่องไฟ ดู ครับ   ตัวไม่มีกล่องไฟ  จะ ขับไม่ค่อย สมูท เท่า ตระกูล TZM

TZM ขับ นิ่ม กว่า  TZR  ....เยอะด้วย

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

GENIUS

VICTOR ผมเป็นรถปี 2000น่ะครับ น่าจะเป็นตัวสุดท้ายมั้งครับ

แต่ไว้ผมจะลองขี่มันบ่อยๆ ดู

ผมยังมี ZX 150 อีกคันนึง เครื่องยนต์นุ่มกว่า VICTOR เหมือนกันครับ

VICTOR ที่ 4,000 ขี้นไปรู้สึกว่ามันกระชาก สะท้านกว่า TZM , ZX 150 อ่ะครับ

คือถ้าไม่เกิน 4,000รอบยังนุ่มๆ ดีอยู่ แต่พอ 4,000ขี้นไปจะเริ่มไม่ค่อยนุ่มแล้วครับ

ไม่รู้ว่ารถท่านอื่นๆ เป็นหรือรู้สึกเหมือนกันหรือเปล่าครับ

nawaboot

นายนวบุตร   พุดสี
085-221-2861 ไว
2t never die
http://www.facebook.com/waiwai.nawa?ref=tn_tnmn

tzr133

แปลกนะครับ เครื่องของคาวาผมว่ารอบมันนุ่มกว่ายามาฮ่า นะผมว่า ลองเช็ค วิคเตอร์ท่านดูก่อนครับ ว่า อะไรสึกหลอ ไปแล้วบ้าง ..

328 080808 4
นายอานนท์ ไชยนอก ธนาคารกรุงเทพ สาขาแม่สอด ออมทรัพย์
0884246578

@@TaJung@@

วิกเตอร์ รถเบากว่า  รอบมันก็จี๊ดกว่า  คงไปเทียบกับ ZX ไม่ได้ เพราะข้อก็ต่างกันแล้ว

ตอนนี้กำลังอยากรู้ข้อมูลอยู่ว่าข้อ K SER น้ำหนักมันเท่ากันหรือเปล่า นี่สิ  แต่อีกจุดนึงที่ผมสังเกตุดู แท่นเครื่อง KAWA ไม่มีบูชยางซับแรงสั่นสะเทือน เหมือนเครื่อง TZ นะ..นี่ก็อาจจะเป็นจุดนึงที่ทำให้เวลาขี่แล้วรู้สึกสะท้านกว่า...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

GENIUS

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มีนาคม 10, 2013, 09:47:07 ก่อนเที่ยง
วิกเตอร์ รถเบากว่า  รอบมันก็จี๊ดกว่า  คงไปเทียบกับ ZX ไม่ได้ เพราะข้อก็ต่างกันแล้ว

ตอนนี้กำลังอยากรู้ข้อมูลอยู่ว่าข้อ K SER น้ำหนักมันเท่ากันหรือเปล่า นี่สิ  แต่อีกจุดนึงที่ผมสังเกตุดู แท่นเครื่อง KAWA ไม่มีบูชยางซับแรงสั่นสะเทือน เหมือนเครื่อง TZ นะ..นี่ก็อาจจะเป็นจุดนึงที่ทำให้เวลาขี่แล้วรู้สึกสะท้านกว่า...

เพื่อนผมคนนึงเคยใช้ KR เค้าบอกว่ามันไม่มีบาล้านซ์

( ไม่รู้จริงหรือเปล่าครับ )

เหมือนวานขี่ไปกลับ 300กม.ใช้รอบไม่เกิน 5พัน

ยังไม่ค่อยชินเลยรู้สึกมือชาเหมือนกันครับ

เพราะที่ผ่านมาจะขี่แต่ PCX กับ TZM ที่ผมรู้สึกว่ามันสะท้านน้อยกว่า

และ VICTOR รถมันเบา,ไม่มีแฟริ่งและยางเล็กกว่าด้วยครับ

ขี่เดินทางเจอลมแรงๆ รู้สึกเลยว่าหวิวกว่า TZM ครับ

TZM ออกตัวอืดกว่าก็จริงแต่การทรงตัวรู้สึกดีกว่า เครื่องก็นุ่มๆ กว่าครับ

@@TaJung@@

KR มีบาล๊านทุกตัวครับ...ถ้ามีอาการสั่นจนมือชา  เกรงว่าเฟืองบาล๊านมันคงขยับได้แล้วล่ะ  มันเลยมีการสั่นสะท้านเบาๆถี่ๆขึ้นมาถึงแฮนด์แล้วมือเราชาเวลาขี่นานๆ  หุหุหุ

ผมกำลังประกอบเครื่องเซอร์อยู่เลย  ทำวันละนิดละหน่อย  เมื่อวานลงได้แค่ชุดเกียร์  ตอนนี้รอข้อ ZX มาจะได้ประกบแคร๊งซะที 5555+
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

GENIUS

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มีนาคม 10, 2013, 11:02:26 ก่อนเที่ยง
KR มีบาล๊านทุกตัวครับ...ถ้ามีอาการสั่นจนมือชา  เกรงว่าเฟืองบาล๊านมันคงขยับได้แล้วล่ะ  มันเลยมีการสั่นสะท้านเบาๆถี่ๆขึ้นมาถึงแฮนด์แล้วมือเราชาเวลาขี่นานๆ  หุหุหุ

ผมกำลังประกอบเครื่องเซอร์อยู่เลย  ทำวันละนิดละหน่อย  เมื่อวานลงได้แค่ชุดเกียร์  ตอนนี้รอข้อ ZX มาจะได้ประกบแคร๊งซะที 5555+

ขอบคุณมากๆ ครับ

เสร็จแล้วอย่าลืมเอา Ser มาอวดหน่อยนะครับ เคยเห็นแว๊บๆ สวยดีครับ

@@TaJung@@

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ มีนาคม 10, 2013, 11:09:00 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มีนาคม 10, 2013, 11:02:26 ก่อนเที่ยง

เสร็จแล้วอย่าลืมเอา Ser มาอวดหน่อยนะครับ เคยเห็นแว๊บๆ สวยดีครับ
เซอร์ผมจอดเป็นซากมา 2 ปีแล้วยังไม่สวยครับ  ชุดสีทำสีมาก็กองในบ้านมานานแล้ว 5555+ สภาพตามรูป  กระจาย....

GENIUS

ทำไมมันกลายเป็นแบบนั้นไปแล้วล่ะครับ

@@TaJung@@

พึ่งได้เวลารื้อทำครับผม....รถได้มาเหมือนจะสวย  แต่เน่าใน  รื้อทิ้งหมดทำใหม่ดีกว่า  เครื่องเก่าติดรถที่พึ่งผ่ามายกลง   ทำเครื่องใหม่จะยกขึ้นแทนแล้วแจ้งเปลี่ยนเครื่อง

GENIUS

คุณTaJung เรียนเกี่ยวกับซ่อมมอไซด์มาหรือเปล่าครับ

เห็นทำได้หลายอย่างเลยครับ

ผมเองอยากทำได้เหมือนกันว่าจะหาเวลาไปเรียนพวกหลักสูตรระยะสั้นเหมือนกันครับ

ตอนนี้มี ZX 150 ที่เป็นรถมือสองคันนึง

อยากลองรื้อมาบิวท์สภาพภายนอกเองดูเหมือนกันครับ

แต่กลัวว่าพอรื้อแล้วจะประกอบใส่ไม่ได้น่ะครับ

( หรือไม่ก็น็อตเหลือ )

กลัวว่าจากของดีๆ ยังใช้งานได้จะกลายเป็นเจ๊งไปอ่ะครับ อิ อิ

;)

paopiaw

วิตเตอร์ จิ๊ดจะตายครับบบบ  ^^  ส่วนตัวนะ ชอบมากๆ บิดเป็นไป..
----- Club ใจง่าย ------  247

GENIUS

อ้างจาก: paopiaw เมื่อ มีนาคม 10, 2013, 09:20:12 หลังเที่ยง
วิตเตอร์ จิ๊ดจะตายครับบบบ  ^^  ส่วนตัวนะ ชอบมากๆ บิดเป็นไป..

ตอนนี้เริ่มชินมือมากขึ้นแล้วครับ

เริ่มรู้สึกว่ามันตอบสนองเร็วกว่า TZM พอสมควรเลยครับ

ได้ขี่บ่อยๆ อีกซักพักนึงคงชินมือมากกว่านี้อ่ะครับ

แต่ยังรู้สึกว่าหน้ารถมันค่อนข้างเบา

เหมือนหัว(รถ)มันจะไวไปหน่อยครับ

เจอถนนเป็นคลื่นๆ หรือโดนลมแรงๆ เหมือนหัวมันจะส่ายๆ หน่อยครับ

na

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มีนาคม 10, 2013, 02:26:20 หลังเที่ยง
อ้างจาก: GENIUS เมื่อ มีนาคม 10, 2013, 11:09:00 ก่อนเที่ยง

เซอร์ผมจอดเป็นซากมา 2 ปีแล้วยังไม่สวยครับ  ชุดสีทำสีมาก็กองในบ้านมานานแล้ว 5555+ สภาพตามรูป  กระจาย....

ล้อสวยจังอยากได้

@@TaJung@@

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ มีนาคม 10, 2013, 09:14:41 หลังเที่ยง
คุณTaJung เรียนเกี่ยวกับซ่อมมอไซด์มาหรือเปล่าครับ

ผมเองอยากทำได้เหมือนกันว่าจะหาเวลาไปเรียนพวกหลักสูตรระยะสั้นเหมือนกันครับ

ตอนนี้มี ZX 150 ที่เป็นรถมือสองคันนึง

อยากลองรื้อมาบิวท์สภาพภายนอกเองดูเหมือนกันครับ

แต่กลัวว่าพอรื้อแล้วจะประกอบใส่ไม่ได้น่ะครับ

กลัวว่าจากของดีๆ ยังใช้งานได้จะกลายเป็นเจ๊งไปอ่ะครับ อิ อิ

;)
ที่บ้านเคยเปิดร้านไดนาโมครับผม  ตอนนี้เลิกกิจการไปแล้วตั้งแต่พ่อเสีย  วิชาซ่อมรถได้ติดตัวมาตั้งแต่เด็ก  รถยนต์ผมก็ซ่อมเองทั้งหมดครับ  ที่ยังทำไม่ได้มีแค่ช่วงล่างกับเคาะพ่นสีนั่นล่ะ 5555+

Vilator

สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

GENIUS

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มีนาคม 11, 2013, 07:58:25 หลังเที่ยง
อ้างจาก: GENIUS เมื่อ มีนาคม 10, 2013, 09:14:41 หลังเที่ยง

;)
ที่บ้านเคยเปิดร้านไดนาโมครับผม  ตอนนี้เลิกกิจการไปแล้วตั้งแต่พ่อเสีย  วิชาซ่อมรถได้ติดตัวมาตั้งแต่เด็ก  รถยนต์ผมก็ซ่อมเองทั้งหมดครับ  ที่ยังทำไม่ได้มีแค่ช่วงล่างกับเคาะพ่นสีนั่นล่ะ 5555+

ทำเองได้นี่ดีมากๆ เลยครับ

เวลาผมเอาเจ้า 2T ลูกรักไปให้ช่างตามร้านซ่อมทั่วไปทำให้

หลายครั้งที่เห็นช่างมันทำกับรถของเราแล้ว

รู้สึกอยากเอาประแจเคาะหัวมันมากๆ เลยครับ

( จริงๆ ไม่กล้าหรอกครับได้แต่คิดในใจ กลัวโดนมันยำเอาน่ะครับ อิ อิ )

เท่าที่เจอมาพวกช่างวัยรุ่นมันไม่ค่อยระวังหรือถนอมรถให้เราเท่าไหร่เลยครับ