Main Menu

ช่วยทีครับ หลอดไฟเลี้ยว led ไม่กะพริบ แถมติดทั้ง 4 หลอด พร้อมกัน

เริ่มโดย triton, กุมภาพันธ์ 02, 2013, 10:54:08 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

triton

ช่วยทีครับ ผมเปลี่ยนหลอดไฟเลี้ยวเป็นหลอด led พอเปิดติดทั้ง 4 หลอด และก็ไม่กะพริบ(เปิดตอนไม่ได้ติดเครื่อง)  มันเพราะอะไรครับ แก้ไขอย่าง  รบกวนเพื่อสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับ

triton

aoaaued

ช่วยทีครับ ผมเปลี่ยนหลอดไฟเลี้ยวเป็นหลอด led พอเปิดติดทั้ง 4 หลอด และก็ไม่กะพริบ(เปิดตอนไม่ได้ติดเครื่อง)  มันเพราะอะไรครับ แก้ไขอย่าง  รบกวนเพื่อสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับ

สอบถามเพิ่มเติม  เปลี่ยนไปใช้หลอดLED แล้วเปลี่ยน แฟ๊ชเซอร์(ตัวที่ทำให้กระพริบ)ไฟเลี้ยวด้วยรึเปล่า?
สาเหตุที่มันไม่กระพริบน่าจะมาจากหลอด LED เป็นหลอดที่ใช้กระแสไฟฟ้าน้อยก็เลยทำให้แฟ๊ชเชอร์ไม่ทำงาน
วิธีแก้ก็ต้องใช้ฟริปฟร๊อป อิเล็คโทรนิคแทน แฟ๊ชเซอร์

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

triton

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2013, 09:46:13 ก่อนเที่ยง

สอบถามเพิ่มเติม  เปลี่ยนไปใช้หลอดLED แล้วเปลี่ยน แฟ๊ชเซอร์(ตัวที่ทำให้กระพริบ)ไฟเลี้ยวด้วยรึเปล่า?
สาเหตุที่มันไม่กระพริบน่าจะมาจากหลอด LED เป็นหลอดที่ใช้กระแสไฟฟ้าน้อยก็เลยทำให้แฟ๊ชเชอร์ไม่ทำงาน
วิธีแก้ก็ต้องใช้ฟริปฟร๊อป อิเล็คโทรนิคแทน แฟ๊ชเซอร์

เจ้า แฟ๊ชเซอร์(ตัวที่ทำให้กระพริบ)  นี่ใช่ รีเลย์หรือป่าวครับ  แล้วเจ้า ฟริปฟร๊อป อิเล็คโทรนิค  มันคืออะไรครับ  ผมไม่รู้จริง ๆ ครับ

aoaaued

เจ้า แฟ๊ชเซอร์(ตัวที่ทำให้กระพริบ)  นี่ใช่ รีเลย์หรือป่าวครับ  แล้วเจ้า ฟริปฟร๊อป อิเล็คโทรนิค  มันคืออะไรครับ  ผมไม่รู้จริง ๆ ครับ

นั่นแหละครับ ส่วนมากเรียกกันผิดๆ เพราะรูปลักษณ์และโครงสร้างมันคล้ายคลึงกัน ต่างกันตรงการทำงานเพราะรีเรย์จะมีสภาวะเปิดกับปิดตามที่เราสั่งให้มันทำงาน แต่แฟ๊ชเซอร์นี่มันจะONสลับกับOffไปเรื่อยๆเมื่อเราเปิดสวิตงาน  ที่ใช้กับรถยนต์และมอเตอร์ไซด์มี2แบบ คือแบบที่ใช้คอยด์ในการบังคับขาสวิต(มอเตอร์ไซด์หลายยี่ห้อใช้อยู่)ให้ทำงาน และแบบไม่มีคอยด์ชึ่งจะใช้รวดความร้อนแทนในการบังคับขาสวิตให้ปิดๆเปิดๆ ซึ่งทั้ง2แบบนี้ ต้องใช้ไฟเลี้ยงพอควรจึงจะเริ่มทำงาน หากเราใช้หลอดLED กระแสไฟจึงไม่มากพอที่จะบังคับให้มันทำงานครับ
ส่วนฟริปฟรอบก็เป็นวงจรอิเล็คทรอนิคที่กระพริบไฟนั่นแหละครับ มันก็มีหลายรูปแบบการกระพริบตามความต้องการของผู้ออกแบบเขาครับ ข้อดีตรงที่มันไม่ต้องใช้กระแสไฟมากก็ทำงานครับ

piak13

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2013, 12:22:22 หลังเที่ยง

นั่นแหละครับ ส่วนมากเรียกกันผิดๆ เพราะรูปลักษณ์และโครงสร้างมันคล้ายคลึงกัน ต่างกันตรงการทำงานเพราะรีเรย์จะมีสภาวะเปิดกับปิดตามที่เราสั่งให้มันทำงาน แต่แฟ๊ชเซอร์นี่มันจะONสลับกับOffไปเรื่อยๆเมื่อเราเปิดสวิตงาน  ที่ใช้กับรถยนต์และมอเตอร์ไซด์มี2แบบ คือแบบที่ใช้คอยด์ในการบังคับขาสวิต(มอเตอร์ไซด์หลายยี่ห้อใช้อยู่)ให้ทำงาน และแบบไม่มีคอยด์ชึ่งจะใช้รวดความร้อนแทนในการบังคับขาสวิตให้ปิดๆเปิดๆ ซึ่งทั้ง2แบบนี้ ต้องใช้ไฟเลี้ยงพอควรจึงจะเริ่มทำงาน หากเราใช้หลอดLED กระแสไฟจึงไม่มากพอที่จะบังคับให้มันทำงานครับ
ส่วนฟริปฟรอบก็เป็นวงจรอิเล็คทรอนิคที่กระพริบไฟนั่นแหละครับ มันก็มีหลายรูปแบบการกระพริบตามความต้องการของผู้ออกแบบเขาครับ ข้อดีตรงที่มันไม่ต้องใช้กระแสไฟมากก็ทำงานครับ

แล้วซื้อได้ที่ไหนหละครับ เจ้าฟริปฟรอป นี่

นเรศ คำพันธ์ โทร. 085-4514238
ธนาคารกรุงศรี หมายเลขบัญชี 421-1-22477-9 ออมทรัพย์
สาขามหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์(สกลนคร)

manu16

เปลี่ยนกลับมาใส่หลอดไฟเลี้ยวเหมือนเดิมกระพริบชัวร์ฮะ
ถุงมือProBikerราคาพิเศษ 250฿ สีแดง/สีน้ำเงิน sizeXL/XXL ช้าหมดจะอดเท่ห์
มีโคมไฟหน้า TZM/Speed Mx/Serpico/KR/GTO-M4/Crystal/Royal/LS2000/Dash97-LS
ชุดไฟท้าย LS/NOVA/TENA/ZX150/Royal/Speed Mx/Crystal/NSRR-SP/TZM-TZRR-VRR
ไฟเลี้ยวเดิม NOVA-RS/GTO-M4/AKIRA/หลังTZRR-VRR-RXZM
บังโคลนท้ายติดป้าย

goy_2daxh

ลองใส่ชุดหลังของเดิมดูนะครับแต่ชุดหน้าเป็นLEDก็ใด้ลองดู
คน ไทบ้าน

goy_2daxh

ผมใช้หลอดแบบนี้ครับไม่รู้เหมื่อนกันหรือเปล่า ขออนุญาติลงรูปนะครับ
คน ไทบ้าน

nawaboot

นินจาเพื่อนผมเปลี่ยนใส่ แฟ๊ซเซอร์แบบปรับได้หรือแบบที่เด็กแว้นใส่กันอ่ะครับ
นายนวบุตร   พุดสี
085-221-2861 ไว
2t never die
http://www.facebook.com/waiwai.nawa?ref=tn_tnmn

เดช..ไอ้เสื้อทอง

เคย เจอ ติด รถ โปรอาร์ม ที่ซื้อมา  ไล่แล้วไล่อีก ก็เป็น อาการที่ท่านว่าแหละ  คือ ติดพร้อมกัน  4 ดวง ไม่กระพริบ

เลย ถอดใส่ของเดิม ซะ  ดี ฝ่า   เรื่อง แปลง นี่ไม่ถนัดเหมือนกัน  อ่ะ  555

-
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

GoLLuMS

โหลดที่ใช้กระแสของหลอดเดิมกับledมันไม่เท่ากันคับ ทำให้รีเลย์ไฟเลี้ยวตัวเดิมใช้ไม่ได้ ซื้อรีเลย์ไฟเลี้ยวแต่งแบบปรับความเร็วกระพริบได้มาใส่คับตัวประมาณ 80 บาท เหมือนในรูปที่แนบมาให้คับ

หรือถ้าไม่เปลี่ยนรีเลย์ให้เอาหลอดเดิมพ่วงเข้าไปข้างละหลอดคับ ส่วนที่เปิดสวิทช์แล้วไฟติดทั้งสองข้างต้องถอดหลอดไฟเตือนที่หน้าปัดออกคับ

triton

อ้างจาก: GoLLuMS เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2013, 11:41:18 หลังเที่ยง
โหลดที่ใช้กระแสของหลอดเดิมกับledมันไม่เท่ากันคับ ทำให้รีเลย์ไฟเลี้ยวตัวเดิมใช้ไม่ได้ ซื้อรีเลย์ไฟเลี้ยวแต่งแบบปรับความเร็วกระพริบได้มาใส่คับตัวประมาณ 80 บาท เหมือนในรูปที่แนบมาให้คับ

หรือถ้าไม่เปลี่ยนรีเลย์ให้เอาหลอดเดิมพ่วงเข้าไปข้างละหลอดคับ ส่วนที่เปิดสวิทช์แล้วไฟติดทั้งสองข้างต้องถอดหลอดไฟเตือนที่หน้าปัดออกคับ

ขอบคุณมากเลยครับ