Main Menu

กลับบ้านวันเด็ก 820 กิโลกับน้ำมัน 1380 บาท

เริ่มโดย kpongh, มกราคม 15, 2013, 11:12:26 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kpongh

??? สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน พอดีว่าต้องกลับบ้านทำธุระและตรงกับวันเด็ก ( 12-13 ) เลยเอาเจ้าแตนเขียวกลับ ระยอง-ชุมพวง ผมใช้ถนนเส้น 331 บ่อวิน-เขาหินซ้อน-วัฒนานคร-โนนดินแดง-นางรอง-ลำปลายมาศ-ชุมพวงครับ ( ไป-กลับ 820 กิโลโดยไม่ได้ไปไหนต่อ )

หน้าปัดหมองจัง...เซ็ต 0 วิ่งมาแล้วเริ่มต้นเติมน้ำมันที่ปั้ม ปตท พันเสด็จนอกครับ

ดูซิว่าเจ้า SE แตนเขียวผมจะบริโภคน้ำมันเยอะมั๊ย

ลองเจ้าโซฮอล์ 91 ก่อนว่ามันจะวิ่งสะดุจหรือไม่ ( เดี๋ยวค่อยมาสรุปค่าน้ำมันกันที่หลังนะครับ )

วิ่งมาโดยประมาณ 120-130 ก็ไม่เห็นจะสดุจครับใช้ได้ ( แต่ผมว่ามันอึดบ้างนิดหน่อย )

ความร้อนก็ขึ้นประมาณนี้แหล่ะครับ (หลังจากจอดติดไฟแดงแถวๆเกาะจันทร์ )

วิ่งกันยาวๆไม่ต้องพักเลยหลังจากเติมน้ำมันจนมาถึงปั้มแยกเข้าวัฒนานคร สรุป 116 กิโลเมตร พอดี

คราวนี้เติมน้ำมันแล้วก็จอดพักกินน้ำราวๆ 10 นาทีครับก่อนออกเดินทางต่อ

ปั้มนี้ไม่มีโซฮอล์ 91 เลยต้องเติม 95 แทนครับ ( นั้นแหล่ะครับถึงรู้ว่ารถตัวเองวิ่ง 116 กิโลใช้น้ำมันไป 4.7 ลิตร )

หลังจากออกจากปั้มเมื่อกี้ก็วิ่งยาวอีกมาจอดถ่ายรูปอีกทีบนเขาอ.โนนดินแดง

ถนนเส้นนี้แหล่ะครับที่เค้าบอกว่าช่วงเทศกาลจะติดกันยาวมากๆเพราะมันเป็นถนน 2 เลน และอีกอย่างขึ้นเขาด้วย ( ไม่เชื่อก่อนวันสงกรานต์ 10-11 ก็มาลองดูบรรยากาศก็ได้นะครับ อะเมสซิ่งเมื่องไทย )

braidism [ก้อ] ณ โซนรั่ว

ยอมรับว่า > " ลั้นล้า "แต่เวลารักใคร " ก็รักเดียว "...
ยอมรับว่า > " ชอบเที่ยว " แต่ก็ไม่เคย ทำตัว " เสียหาย "...
ยอมรับว่า > " เคยมีรัก " แต่ต้องอกหักเพราะ " ความไม่เข้าใจ "
ยอมรับว่า > " อยากเริ่มใหม่ " กับใครก็ได้ที่ไม่แคร์ " อดีต " ของเรา

kpongh

หลังจากถ่ายรูปเสร็จก็ออกเดินทางกันต่อจนมาเข้าปั้ม ปตท ที่อำโนนดินแดงก่อนทางแยกไปอำเภอนางรองครับ

เติมน้ำมันเต็มถังแล้วก็จอดพักรถอีก 10 นาที (แถวนี้ CBR เก็บเงินกู้เยอะมากๆครับ...แอบมองรถผมแบบแปลกๆด้วย5555 )

กาแฟซักป๋องก่อนออกเดินทางต่อ

คราวนี้ไม่แวะไหนแล้วครับจากอ.โนนดินแดง-ประคำ-นางรอง-ลำปลายมาศ-จนถึงชุมพวงเลยครับ

ไหนๆก็ไหนๆแล้วกลับบ้านตรงกับวันเด็กเลยถือโอกาศไปตลาดนัดแถวๆบ้านซื้อของมาทำซุกี้เลี้ยงเด็กๆก็มีแต่หลานๆนั้นแหล่ะครับ

บรรยากาศตลาดนัดแบบบ้านๆครับ ได้ผัก,วุ้นเส้น,ผักบุ้ง,น้ำจิ้ม,เนื้อหมู,ใส้หมู

wat Victor

ศิริวัจน์  กุลณามาก
โทร 0808106674

kpongh

กลับจากตลาดก็ให้บรรดาป้าๆเตรียมสุกี้ให้เด็กๆ

ส่วนผู้ใหญ่ก็มีอีกเมนูครับ

บรรยากาศยามเย็นๆ

ย่างไส้หมู

เด็กๆเริ่มมากันแล้ว

ผู้ใหญ่ก็มีอีกวงส่วนเด็กก็อีกวงนึง

เด็กเป็นสุกี้กับน้ำอัดลม...ส่วนผู้ใหญ่ก็ไส้หมูย่างกับบักสองซาวครับ

เอาเรื่องเหมือนกันกับบักสองซาว

kpongh

หลังจากได้ที่กับไส้หมูย่างแล้ว...น้าอีกคนได้ข่าวว่าผมกลับแกก็เลยทำลาบเป็ดไว้รอ เลยออกไปกินลาบเป็ดที่บ้านแก

บรรยากาศบ้านแกติดกับทุ่งนา มีบ่อเลี้ยงปลา เลี้ยงเป็ด เลี้ยงไก่ ผมว่านี้แหล่ะความสุขที่แท้จริง
...หลังจากนั้นก็กลับมานอนพอรู่งเช้าก็ไปทำธุระเสร็จ กลับมาขนขี้วัวไปไว้ในสวนมะนาวให้แม่ แล้วก็มาอาบน้ำเดินทางกลับตอนบ่างโมงนิดๆครับ

ตัดกลับมา...ถึงอำเภอลำปลายมาศแวะเติม 2T ซ่ะหน่อย

ผมใช้เจ้านี้ครับป๋องเล็ก....แต่ตั้ง 80 บาทแหน่ะครับ

ร้านนี้ถ้าพี่ๆที่อยู่แถวนั้นก็นาจะรู้จักนะครับ แถวๆวงเวียนหน้าสถานีตำรวจ

เหลียบไปเห็น TZM สีขาวจอดเด่นเป็นสง่า....แต่ก็ไม่ได้ถามอะไรครับเพราะผมแนวแตนเขียวอิอิอิ

ออกเดินทางกันต่อ

คราวนี้มาเจอ SER จอดอยู่ฝั่งตรงข้ามถนน ผมรึบจอดมองหาเจ้าของรถ เห็นน้าๆวินมอไซน์บอกเข้าไปในธนาคารเลยไม่อยากจะรอครับ

จากอำเภอลำปลายมาศมาก็วิ่งยาวเลย ผมสังเกตุเห็นว่าไมล์ทำไมมันไม่นิ่งหว่า  ตีขึ้นตีลงอยู่นั้นแหล่ะเลยแวะปั้ม ปตท เดิมที่โนนดินแดง

ว่าแล้ว...น็อตมันคลายตัวครับ ( ตั้งแต่ที่ผมใส่แม็กมาคงขันไม่แน่น ) หาร้านยืมประแจทำเองดีกว่าว

topten

Pu_kr150

:D :D ??? ??? ???สุดยอดเลยท่าน ผมหนองหงส์คับ ร้านนั้นผมเคยใช้ บริการตอนน้ำท่วมคับ อิอิ :D :D :D ??? ??? ???

kpongh

แดดบ่ายสามโมงนี้ก็สุดๆจริงครับผม

เจอแล้วร้านซ่อม พี่แกทำวิบากครับ ยืมเบอร์ 17 ตัวเดียวเรียบร้อย

ผมจำชื่อแกไม่ได้ เห็นเรียกว่าน้าโก๋อะไรซักอย่างนี้แหล่ะครับ แกก็บอกว่าแกชอบขี่รถเหมือนกันมีแข่งที่ไหนไปได้ไปหมดว่างั้นร้านแกก็อยู่แถวตลาดโนนดินแดงนั้นแหล่ะครับ
เลยลองถามแกว่ามีร้านขายสติ๊กเกอร์หรือเปล่าครับจะเอามาติดหน้าหมวกกันน็อค ไม่ไหวแล้วแดดมันส่องแยงตาสุดๆเลย

และแล้วก็มาเจอร้านสติ๊กเกอร์ ขอซื้อพี่แกซักหน่อยแต่พี่ใจดีมากครับให้มาทั้งแผ่น บอกไม่เป็นไรช่วยๆกันไปนิดเดียวเอง ( ขอบคุณมากๆเลยครับ )

แล้วก็มาแวะปั้มล้างหน้าซ่ะหน่อยก่อนที่จะผ่านเขาโนนดินแดง ( แดดแรงมาก ) อุปสรรคของผมขาไปคือวิ่งต้านลม ลมก็แรงสุดๆบางช่วง  ขากลับก็เจอแดดแยงตาอีกครับ

ได้เวลาแวะปั้มแล้วที่อ.วัฒนานครเติมเต็มถังอีก  หาอะไรดื่มก่อน M-100 ซักขวด+ผ้าเย็นซักผืน

...น๊อๆๆแมท่อท่าไหร  ( ยี่สิค่า ) อิอิอิ

kpongh

หลังจากเติมน้ำมันที่อ.วัฒนานครเสร็จก็วิ่งยาว มาจนถึงปั้ม ปตท เกตุเวย์ 331 แวะกินอะไรก่อนครับ

แล้วก็เติมน้ำมันอีก 140 บาท วิ่งยาวถึงบ้านระยองเลยครับ
สรุปค่าน้ำมันทั้งแก็สโซฮอล์ 91 และ 95 เฉลี่ยออกมาได้ประมาณ 24.7 กิโลเมตรต่อ ลิตรครับ
( ไม่รู้ว่าแตนเขียวผมกินน้ำมันมากไหมครับ )
ปล.ขอบคุณทุกกำลังแรงใจและทุกคอมเม้นท์นะครับผม 

NengNsr1

ชอบครับ อ่านแล้วได้อารมณ์เหมือนได้เดินทางด้วยเลย :D
45/1 หมุ่8 ต.บ้านใหม่ อำเภอเมือง จังหวัดพะเยา 56000
086 1888659 1-2-call
เหน่งครับ

armyrock

พี่เติมนำ้มัน อะไรครับ 91 ธรรมดา หรือแก๊สโซฮออ 91ครับ
เติมเเก๊สโซฮออเเล้วเครื่องยนต์ 2 จังหวะจะมีผลอะไรหรือป่าวครับ
เพราะว่าเดี๋ยวนี้ รัฐบาลเขายกเลิก 91 ธรรมดาเเล้ว
รถคู่กาย LS 125

วิทย์_2T

banjong

kpongh

อ้างจาก: armyrock เมื่อ มกราคม 16, 2013, 11:49:41 ก่อนเที่ยง
พี่เติมนำ้มัน อะไรครับ 91 ธรรมดา หรือแก๊สโซฮออ 91ครับ
เติมเเก๊สโซฮออเเล้วเครื่องยนต์ 2 จังหวะจะมีผลอะไรหรือป่าวครับ
เพราะว่าเดี๋ยวนี้ รัฐบาลเขายกเลิก 91 ธรรมดาเเล้ว

ผมเติมแก็สโซฮอล์ 91 และ 95 ครับผม ( ตามคำบรรยายในช่วงแรกๆอ่ะครับ )

kpongh

อ้างจาก: วิทย์_2T เมื่อ มกราคม 16, 2013, 12:53:25 หลังเที่ยง
เยี่ยม ยอด เลยครับพี่พงษ์

ขอบคุณมากครับวิทย์ ( แต่ฝากคิดถึงพี่ปุ้มกับพี่นิตย์ด้วยนะครับ )

wat Victor

ศิริวัจน์  กุลณามาก
โทร 0808106674

kpongh

super Tiger

สุดยอดเลยครับ บินเดี่ยว กลับไปบ้านแนวๆนี้ละครับสุดยอด
+1 เลยครับ

ม้าพยศ แห่งยุคที่ถูกลืม บัดนี้เหล่าเทพ 150 จะกลับฟื้นคืนชีพ อีกครั้ง
ให้เด็กแว๊นซ์รุ่นหลัง ได้รู้ว่าใครคือ เทพแห่งท้องถนนตัวจริง
ข้าขอ พลังออโต้ลูป จงสถิตแด่ข้า และ อาชาคู่ใจ

วิทย์_2T

อ้างจาก: kpongh เมื่อ มกราคม 16, 2013, 08:50:48 หลังเที่ยง
อ้างจาก: วิทย์_2T เมื่อ มกราคม 16, 2013, 12:53:25 หลังเที่ยง
เยี่ยม ยอด เลยครับพี่พงษ์

ขอบคุณมากครับวิทย์ ( แต่ฝากคิดถึงพี่ปุ้มกับพี่นิตย์ด้วยนะครับ )

พักนี้ผมไม่ค่อยได้ออกไปเลยครับพี่ เก็บตัว อิอิ ตั้งแต่ วันทริปผมก็ไม่ได้เจอท่านใดเลย ขนาดของรางวัลพี่ปุ้ม ยังอยู่กับผมอยู่เลย