Main Menu

ทำสี โครงใหม่

เริ่มโดย naratorn, ธันวาคม 12, 2012, 08:33:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

naratorn

ผมได้รถมาใหม่ เลยอยากจะทำสีโครงรถคับ เพราะเจ้าของเก่าพ่นมาไม่สวยเลย ผมจึงอยากทราบว่าควรขัดโครงยังไงให้เวลาพ่นสีออกมาแล้ว สีสวย อยู่ทน ไม่ลอกง่าย แล้วควรเลือกใช้สียี่ห้ออะไรดีคับ

aoaaued

ลองปรึกษาอู่ทำสีรถยนต์ดู หรือไม่ก็หาเวลาไปแอบมองวิธีการทำสีของอู่พ่นสีรถเขาก็ได้ เทคนิคยิบย่อย แนะนำกันบนเวปยากครับ

ลมโชย...BANG NA

ถ้าเครื่องมือพร้อม ก็น่าที่จะลองทำเอง ถ้าอยากภูมิใจ แต่ถ้าเครื่องมือไม่พร้อม  ส่งร้านครับ แน่นอน สบายใจ แต่เสียเงินเพิ่มขึ้น อิอิอิ
เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

k.jew

ตอนลอกสีทางร้านใช้น้ำยาลอกหรือไฟเป่าล่ะครับ

โทร0839251297

ZAAKA

chaiyut405

อ้างจาก: k.jew เมื่อ ธันวาคม 13, 2012, 10:05:51 หลังเที่ยง
ตอนลอกสีทางร้านใช้น้ำยาลอกหรือไฟเป่าล่ะครับ
ที่เคยทำ ใช้น้ำยาคับ 

smash756

ติดต่อผมได้ทาง... facebook
http://www.facebook.com/profile.php?id=100003760232964#!/
ลิ้งค์เช็คสถานะ EMS ครับ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/
LS 125...ใครมีก้อ ลงกันมาเยอะๆ นะครับ...(ซ้ำไม่เป็นใรครับ) http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=20224.0

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: k.jew เมื่อ ธันวาคม 13, 2012, 10:05:51 หลังเที่ยง

ฮึ่ย....เดี๋ยวนี้ เขา มี เครื่องขัด แล้ว ครับ  ทำไม ต้องเอา  ไฟแก๊ส  น้ำยาอะไร ไป ลอกให้เหล็กมันกรอบ 

อีกอย่างนึง  ในงานสี    ไม่มี ความจำเป็นอะไร  ที่ เราจะต้อง ไป ลอกสีเก่าออก ให้หมดเลย   

เตรียมพื้นผิว ให้เรียบ  แล้ว ใช้สีรองพื้น  ดี ๆ  หน่อย    พ่น กด เข้าไป   อยู่แล้วครับ   

หาก จขกท.  ยังไม่มี กา +ปั้มลม + ผสมสี ยังไม่เป็น +ยังไม่ถนัด ใช้กาพ่นสี ตั้งแพทเทิร์น ของ กา ไม่ได้ 

แนะนำ ให้ ใช้ สีสเปรย์ นี่แหละครับ  ....  เตรียมพื้นให้ดี ๆ พ่น บาง ๆ ทับ หลาย ๆ ครั้ง   แค่นี้ งาน ก็สวยแล้ว 

ทน เป็น ปี ๆ เหมือนกัน 
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

k.jew

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ ธันวาคม 14, 2012, 03:43:29 ก่อนเที่ยง

ฮึ่ย....เดี๋ยวนี้ เขา มี เครื่องขัด แล้ว ครับ  ทำไม ต้องเอา  ไฟแก๊ส  น้ำยาอะไร ไป ลอกให้เหล็กมันกรอบ 

อีกอย่างนึง  ในงานสี    ไม่มี ความจำเป็นอะไร  ที่ เราจะต้อง ไป ลอกสีเก่าออก ให้หมดเลย   

เตรียมพื้นผิว ให้เรียบ  แล้ว ใช้สีรองพื้น  ดี ๆ  หน่อย    พ่น กด เข้าไป   อยู่แล้วครับ   

หาก จขกท.  ยังไม่มี กา +ปั้มลม + ผสมสี ยังไม่เป็น +ยังไม่ถนัด ใช้กาพ่นสี ตั้งแพทเทิร์น ของ กา ไม่ได้ 

แนะนำ ให้ ใช้ สีสเปรย์ นี่แหละครับ  ....  เตรียมพื้นให้ดี ๆ พ่น บาง ๆ ทับ หลาย ๆ ครั้ง   แค่นี้ งาน ก็สวยแล้ว 

เคยไปดูอู่รถยนเขาลอกสีน่ะครับ เขาใช้น้ำยาลอกแต่ทำไปทำมาไม่ทันใจพวกใช้ไฟอะเซทิลีนเป่า
เลยสงสัยว่าร้านมอไซเขาใช้ไฟเป่าลอกหรือเปล่า เดี๋ยวโครงมันคดน่ะครับเหล็กบาง

โทร0839251297

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: k.jew เมื่อ ธันวาคม 14, 2012, 08:29:38 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ ธันวาคม 14, 2012, 03:43:29 ก่อนเที่ยง

ฮึ่ย....เดี๋ยวนี้ เขา มี เครื่องขัด แล้ว ครับ  ทำไม ต้องเอา  ไฟแก๊ส  น้ำยาอะไร ไป ลอกให้เหล็กมันกรอบ  

อีกอย่างนึง  ในงานสี    ไม่มี ความจำเป็นอะไร  ที่ เราจะต้อง ไป ลอกสีเก่าออก ให้หมดเลย  

เตรียมพื้นผิว ให้เรียบ  แล้ว ใช้สีรองพื้น  ดี ๆ  หน่อย    พ่น กด เข้าไป   อยู่แล้วครับ  

หาก จขกท.  ยังไม่มี กา +ปั้มลม + ผสมสี ยังไม่เป็น +ยังไม่ถนัด ใช้กาพ่นสี ตั้งแพทเทิร์น ของ กา ไม่ได้  

แนะนำ ให้ ใช้ สีสเปรย์ นี่แหละครับ  ....  เตรียมพื้นให้ดี ๆ พ่น บาง ๆ ทับ หลาย ๆ ครั้ง   แค่นี้ งาน ก็สวยแล้ว  

เคยไปดูอู่รถยนเขาลอกสีน่ะครับ เขาใช้น้ำยาลอกแต่ทำไปทำมาไม่ทันใจพวกใช้ไฟอะเซทิลีนเป่า
เลยสงสัยว่าร้านมอไซเขาใช้ไฟเป่าลอกหรือเปล่า เดี๋ยวโครงมันคดน่ะครับเหล็กบาง

ไม่ควรทำอย่างยิ่งเลย ครับ  ....  อู่สี รถ ยนต์ ...จะใช้แก๊ส ก็ในวาระที่ จะเผาสีโป๊ว เก่า ๆ ที่มันแตกลายงาเป็นวงกว้าง มาก ๆ  เท่านั้น

เผาให้อ่อน  แล้วใช้เกรียงแซะออก

มุมมองส่วนตัว   ผมว่า  เรา ไม่ควร เอา ความร้อน ระดับ นั้น ไป ยุ่ง กับโครงรถ จะดี ที่สุด

ทำสีโครง มอเตอร์ไซค์  ....ใช้กระดาษทรายน้ำ  เบอร์  360  ยี่ห้อ ดี ๆ หน่อย

ล้างและ   ลูบด้วยน้ำแฟ้บให้ ทั่ว  เหมือนเรา ล้างรถนี่แหละ แต่ใช้กระดาษทราย แทน ฟองน้ำ  ผมว่าพื้นที่ได้ นั้น เหมาะสมและพร้อม ที่จะพ่นสีพื้นแล้ว

พอดี  ผมกำลังทำสี รถยนต์  ให้ตัวเอง  ...  เลยเอารูป มาฝาก นะครับ

สภาพ ผิวชิ้นงาน ที่ บวมเป็นจุด นูน เพราะ สนิมพื้นดัน สี ขึ้นมา  

เครื่องขัด กระดาษทราย เบอร์ 60

1 นาที ต่อมาครับ

คันนี้  สีกระเทาะ  หลายจุดและกว้างมาก     ผมทำคนเดียวขนาดอุปกรณ์ มี  ยังเหนื่อย โคตร ๆ  ดีที่ไม่มีใครมาเร่งเพราะเป็นรถเราเอง

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "