Main Menu

อันตราย จากZR120ครับ

เริ่มโดย kaopodmsk, ธันวาคม 10, 2012, 11:27:31 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kaopodmsk

อันตรายครับ ZR120 สำหรับ โช๊คหลัง อ่อนๆ ท่า เรา เลี้ยวโค้งมากๆ หรือ เเตะ เบรค อาจ เสียการทรงตัวได้ ง่าย มาก ครับ ผม เกือบ ล้ม 4-5ครั้ง เเล้ว แบบว่า เรา เเตะเบรค นิด เดียว เหมือน รถ มัน สไลด์ ไป เลย อ่ะคับ
ฝากเตือน คนขี่ ZRครับ  :P :P :P :P :P :P

Witt-RRw

โช๊คหลังเสียหรือเปล่าครับ

บัญชี ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์  นายวิทมนต์ พันกง 088 00 6 904 2
โทรฯ 081 910 หก เจ็ด ห้า 9
ที่อยู่ในการส่งของ
35/106 ซ.เรวดี ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

toei_tain

จากที่เคยขับมาก็ไม่เคยเจอปัญหานี้นะครับ...
โช้คเสียหรือเปล่าครับ

poi4

เท่าที่อ่านเปลี่ยนโช็คใหม่เถอะหมดสภาพแล้ว

กาฝาก

มันคงมีปัญหาจิง ๆ แหละครับ เพราะมันบิดตัวแล้วสะบัด แต่มันเป็นโช๊คคู่ไม่ใช่เหรอครับ?

ปัญหาแบบนี้ผมเคยเจอในวีอาร์นะครับ สมัยก่อน พอยัดในโค้งหนักๆ  โช๊คเดิมมันเหมือนจะสะบัดตอนเข้าโค้ง

ผมเข้าใจเอาเองว่าเพราะช่วงท้ายมันยาวไปหน่อย เลยทำให้ทรงตัวไม่นิ่งเหมือนพวก ฮอนด้าน่ะครับ

poi4

ความเข้าใจคือโช๊คมันมีอายุการใช้งานอยู่ครับไอ้ที่เราเห็นมันรั่วแล้วเปลี่ยนอันนั้นเกิดจากซีลเสื่อมสภาพแตไอ้ที่ไม่รั่วนี่ครับถ้าใช้งานมานานมากแล้วมันก็จะหมดอายุตามเวลาของมัน เช่น สปริงรับแรงกระแทกได้ไม่เหมือนเก่า หรือ ของเหลวที่อยู่ในตัวกระบอกเสื่อมหรือหมดอายุได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นเกิดจากการบรรทุกการใช้งานของแต่ละบุคคลครับ ตามนี้ครับ  ???

fizzy01

ยังไม่เคยเจอปัญหานี้เลยตั้งแต่ขี่มันมา แต่ระยะยาวไม่แน่ ต้องหาทางแก้ไข  :D

poi4

เอ้าทุกข์ชีวิต ปลอดภัยในวอลโว่ .....เกี่ยวไหมวะเนี้ย!

aoaaued

บูทสวิงอาร์มหลวมรึเปล่า หากมันหลวมก็ส่งผลกับการทรงตัวมากเหมือนกันนะ

kaopodmsk

อ้างจาก: กาฝาก เมื่อ ธันวาคม 10, 2012, 12:21:34 หลังเที่ยง
มันคงมีปัญหาจิง ๆ แหละครับ เพราะมันบิดตัวแล้วสะบัด แต่มันเป็นโช๊คคู่ไม่ใช่เหรอครับ?

ปัญหาแบบนี้ผมเคยเจอในวีอาร์นะครับ สมัยก่อน พอยัดในโค้งหนักๆ  โช๊คเดิมมันเหมือนจะสะบัดตอนเข้าโค้ง

ผมเข้าใจเอาเองว่าเพราะช่วงท้ายมันยาวไปหน่อย เลยทำให้ทรงตัวไม่นิ่งเหมือนพวก ฮอนด้าน่ะครับ
ครับ โช๊คคู่ เป็น งี้ หล่ะครับ ท่า เรา เข้า โค้งหนักไป รถมันจะบิดตัวไปข้าง ท่าไปหลงเบรคก็ลงไปอีก อาจเสียหลักได้ครับ (ผมยังว่าท่า โช๊ค นุ่ม พัง อ่อน เสีย ให้ระวังไว้ครับ)

DirectX

ไอ้ที่ว่าเข้าโค้งหนักๆนี่ ใช้ความเร็วเท่าไร แล้วโชคสภาพปรกติดีรึป่าว บูทสวิงอาร์มหลวมมั๊ย ลมยางอ่อนมั๊ย สภาพยางดีป่าว ก่อนเอารถไปขี่ก็ควรจะเช็คสภาพรถด้วย

ASENAL

องค์ประกอบหลายอย่าง

โช้ค ลมยาง บู้สหลวม

เท่าที่เจอรุ่นนี้ คือ หน้าเบา

ขับเร็ว...เกือบจะเป็นนักมวย..หรือนักกล้ามเลยละ

maxybobby

ชื่อเล่น  แมค ขับ tzm มหาสารคาม
เลขบัญชี 476 0 15451 5 ธ.กรุงไทย สาขา5 แยกมหาสารคาม จักรพันธุ์ นวลศรี ..ออมทรัพย์
โทร 080 7506588

kaopodmsk

อ้างจาก: DirectX เมื่อ ธันวาคม 10, 2012, 08:28:22 หลังเที่ยง
ไอ้ที่ว่าเข้าโค้งหนักๆนี่ ใช้ความเร็วเท่าไร แล้วโชคสภาพปรกติดีรึป่าว บูทสวิงอาร์มหลวมมั๊ย ลมยางอ่อนมั๊ย สภาพยางดีป่าว ก่อนเอารถไปขี่ก็ควรจะเช็คสภาพรถด้วย
ก็ ไม่หนัก ขนาดไหนน่ะครับ เเบบ โค้งหักศอก โค้งปิ้งงู แบบนี้ ไม่้องเข้าเร็วก็เสียหลักครับ รถมันทรงตัวไม่ดีตอนโช๊คหลังอ่อนหรือ เจ๊งครับ ตามนั้น

maxybobby

มหาสารคาม มีโค้ง ปิ้งงูที่ไหน อะครับ  อยากลองไปสาดโค้งบ้าง

ชื่อเล่น  แมค ขับ tzm มหาสารคาม
เลขบัญชี 476 0 15451 5 ธ.กรุงไทย สาขา5 แยกมหาสารคาม จักรพันธุ์ นวลศรี ..ออมทรัพย์
โทร 080 7506588

non krr150

อ้างจาก: maxybobby เมื่อ ธันวาคม 10, 2012, 08:54:01 หลังเที่ยง
มหาสารคาม มีโค้ง ปิ้งงูที่ไหน อะครับ  อยากลองไปสาดโค้งบ้าง
Like

เดช..ไอ้เสื้อทอง

บู้ท สวิงอาร์ม เสียประจำสำหรับรถ ตระกูล ยามมันฮ่าง ...

คนไม่รู้ ก็นึกว่า โช้ค  หรือยางสึก  .....

ลองตั้งขา คู่  แล้วเอามือจับล้อหลัง โยกคลอน ดู  หากมัน คลอนได้  แสดงว่า ต้องเปลี่ยนแล้ว

รถตระกูลนี้ แกะออกยาก โคตร ๆ ด้วยดิ   เอาแก๊สเป่า โน่น จึงจะออก แทบทุกคัน
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

@@TaJung@@

รถสภาพไหนก็ไม่รู้  เคยขี่มาเหมือนกัน ถ้าสมบูรณ์ๆก็ไม่เห็นจะมีปัญหาที่ว่า

ยังงี้ SF400 โช๊คคู่ก็ต้องหาทางไปเปลี่ยนเป็นเดี่ยวแล้วสิ....กรรม

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

toei_tain

อันที่จริงมันก็ไม่ใช่อันตราย จากZR120หรอกมันมาจากความประมาทและไม่รอบคอบของเราเองนั่นแหละ
ก่อนขับขี่เช็คสภาพรถให้ดีอย่าไปโทษรถเลยมันไม่รู้เรื่อง อายุมันก็หลายปีแล้วมันย่อมเสื่อมสภาพตามกาลเวลา
อยากขับไวๆไม่ส่ายไม่ร่อนก็บูรณะเขาซะหน่อย

หมากัด ก็เตะสิครับ
555=+*^%#

อ้วน บางนา

โซนรั่ว ลั้ลลา

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,62974.0.html

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,86207.0.