Main Menu

2 จังหวะ 150 กับการเดินทางไกล

เริ่มโดย spi, พฤศจิกายน 15, 2012, 01:27:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Hunterzero

ผมว่าโตไป ไม่ดีครับ...........  ค่ายางมันแพง ;) ;)

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

nutza77

ผม ไม่แนะนำ KR เนื่องจาก ผม ขี่ KR  ขับในเมือง ระยะทาง แค่ ไม่ถึง60 โล โล่งบ้างติดบ้าง ยังปวดหลังเลย หรือว่าผมโหลดหน้าก็ไม่รู้คับ ผมอายุแค่22-23เอง หรือไม่ผมก็อ่อนแอร์ 555

spi

ถึงคุณ  Mtz  แต่เดิมผมชอบ TZM เป็นอันดับท้ายๆ แต่ตอนนี้ความชอบเริ่มจะแซงขึ้นมาอันดับต้นๆแล้วหละ เพราะ TZM ของคุณสวยถูกใจมาก  โดยเฉพาะเบาะนี้
ชอบมากเป็นพิเศษ  ทำที่ไหนหรือครับ  ช่วยสงเคราะห์ซักอันได้ไหมถ้าผมจะตัดสินใจเลือก TZM

@@TaJung@@

อ้างจาก: spi เมื่อ พฤศจิกายน 19, 2012, 05:46:37 ก่อนเที่ยง
   ถึงคุณ  Mtz  แต่เดิมผมชอบ TZM เป็นอันดับท้ายๆ แต่ตอนนี้ความชอบเริ่มจะแซงขึ้นมาอันดับต้นๆแล้วหละ เพราะ TZM ของคุณสวยถูกใจมาก  โดยเฉพาะเบาะนี้
ชอบมากเป็นพิเศษ  ทำที่ไหนหรือครับ  ช่วยสงเคราะห์ซักอันได้ไหมถ้าผมจะตัดสินใจเลือก TZM
ใจเอียงมาทางไอ้อ้วนแล้วเหรอครับ อิอิอิ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

spi

ใช่ครับ  Tajung  อย่างคันในลายเซ็น ชิวสวยมาก เดิมทีผมไม่ค่อยสังเกต ส่วนมากจะมองแบบรวมๆ ไม่ทราบว่าคันของ Tajung  เป็นชิวแต่งหรือแสตนดาร์ด  ถ้าผม
ตัดสินใจเลือก TZM  จัดให้ซักอันนะครับ

@@TaJung@@

อ้างจาก: spi เมื่อ พฤศจิกายน 19, 2012, 11:35:57 ก่อนเที่ยง
  ใช่ครับ  Tajung  อย่างคันในลายเซ็น ชิวสวยมาก เดิมทีผมไม่ค่อยสังเกต ส่วนมากจะมองแบบรวมๆ ไม่ทราบว่าคันของ Tajung  เป็นชิวแต่งหรือแสตนดาร์ด  ถ้าผม
ตัดสินใจเลือก TZM  จัดให้ซักอันนะครับ
เป็นของแต่ง สั่งจากในเว๊บครับผม  สมาชิก TZM ใส่กันหลายคัน สั่งจากเจ้าเดียวกันนี่แหล่ะครับ ราคาก็ไม่แพง  รถผมตอนนี้ใส่ชุดสียังไม่ครบ คนทำสียังไม่เอามาส่งเลย  มันเลยเป็นแบบในรูปใส่รวมกับของเก่าไปก่อน...

สนใจเห็นตัวเป็นๆแต่ละคัน เชิญมาร่วมออกทริ๊บทับเบิกต้นเดือนหน้าเลยครับ ดูได้ที่ห้องนัดหมายครับ...
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

spi

ก็สนใจนะครับ  อยากไปร่วมจริงๆ  แต่คงจะเตรียมรถไม่ทัน  ครั้นจะเอา KR ออกทริปก็ไม่มี่ทะเบียน หรือจะพกแบ็งคร้อยหลายๆใบไปแทนทะเบียนดี  เอ๊ว่าแต่ Tajung  อยู่กรุงเทพ หรือ สุรินทร์ครับ  สงสัย ..........  และขอความเห็นอีกหน่อย  ขับ TZM  ให้ความรู้สึกต่างจากขับ KR มากไหมครับในเรื่องการทรงตัว สไตรการ
ขับขีของผม  ตีนต้นออกสตาร์ทเป็นคนแก่อายุ 60 ตีนกลางประมาณว่าอายุ 35-45 ท๊อปสปีดขอแค่ 140 ก็พอ (กรณีรถสมบูรณ์)  ถ้าเกินนี้ถือว่าเป็นของแถม เอาไว้เร่งแซง  ครับผม

@@TaJung@@

ผมอยู่สุรินทร์ค๊าบ....เรื่องท่านั่ง ถ้ายังไม่ชินมีเมื่อยแน่นอนเพราะก้มมากกว่า KR  ถ้ารถเดิมๆวิ่งทางไกลมันนิ่ง เพราะหนัก แถมล้อมันโตด้วย ต้นอืดหน่อย กลางปลายไหลนิ่มๆดีครับ

spi

ถ้าเป็นอย่างTajungว่า   ลักษณะการออกตัว การวิ่งของ TZM น่าจะเหมาะกับผม  เพราะผมไม่ได้ชอบแบบจี๊ดจาด  ผมชอบแบบชิวๆ ไปเรื่อยๆ จะขับเร็วบ้าง ก็ต่อ
เมื่อทางโล่ง-ยาว  เหมือนการขับรถยนต์ในชีวิตประจำวัน  ยกเว้นท่านั่งเท่านั้นที่ก้มมากกว่าKR  ถ้างั้นเปลี่ยนแฮนด์จะดีขึ้นไหมครับ โดยอาจไปหยิบยืมแฮนด์ของHonda
CBR250  ตัวปัจจุบัน หรือตัวไหนก็ได้ทีมันสูงกว่าของเดิม  อาจทำให้นั่งขับสบายขึ้นนะผมว่า  รึ Tajung มีความเห็นอย่างไรครับ

@@TaJung@@

อ้างจาก: spi เมื่อ พฤศจิกายน 19, 2012, 03:22:05 หลังเที่ยง
    ถ้าเป็นอย่างTajungว่า   ลักษณะการออกตัว การวิ่งของ TZM น่าจะเหมาะกับผม  เพราะผมไม่ได้ชอบแบบจี๊ดจาด  ผมชอบแบบชิวๆ ไปเรื่อยๆ จะขับเร็วบ้าง ก็ต่อ
เมื่อทางโล่ง-ยาว  เหมือนการขับรถยนต์ในชีวิตประจำวัน  ยกเว้นท่านั่งเท่านั้นที่ก้มมากกว่าKR  ถ้างั้นเปลี่ยนแฮนด์จะดีขึ้นไหมครับ โดยอาจไปหยิบยืมแฮนด์ของHonda
CBR250  ตัวปัจจุบัน หรือตัวไหนก็ได้ทีมันสูงกว่าของเดิม  อาจทำให้นั่งขับสบายขึ้นนะผมว่า  รึ Tajung มีความเห็นอย่างไรครับ
ผมว่าอยู่ที่การจัดท่านั่งให้ถูกต้องมากกว่าครับ  การปาด เสริมเบาะช่วยได้ ต้องปรึกษาตาเอ็ม  และดีที่สุดก่อนตัดสินใจคือ ต้องลองขี่ดูก่อนครับว่ามันใช่หรือไม่ใช่

แต่อย่างว่า  จะไปยืมใครขี่นี่สิ  แต่ถ้าไปทริ๊บกัน  รับรองมีให้เลือกขี่เลย ทั้งเดิม ๆ  ทั้งแบบอัพเกรดล้อโต มีให้ลองหมดครับ...อิอิอิ

แต่ยังไงก็เชียร์รถที่นั่งหลังตรงซึ่งจะสบายแน่นอนก็คือ serpico ครับ  ส่วนกำลังเครื่องยนต์นิสัยเครื่องยนต์ก็เหมือน KR ครับ...ต้นไม่อืด ไม่รอรอบ เหมือน TZ

spi

ขอบคุณมากครับ Tajung ที่ให้คำแนะนำดีๆ ผมให้เวลาในการตัดสินใจเลือกกับตัวเองไว้เดือนกว่าเพื่อหาข้อมูล  อย่างช้าหลังปีใหม่ก็คงตัดสินใจ  จากนั้นก็จะให้เวลา
ในการปั้นอีกซักเดือนสองเดือน  เฉพราะเครื่องและระบบไฟกะทำให้ดีที่สุด ป้องกันการเดินเข็นเวลาเดินทาง  ถ้าไม่ทันตรุษจีนก็ต้องให้ทันสงกรานต์  ถ้าไม่ได้ไปเที่ยวลาว
ก็จะมาเที่ยวที่ โคราช  -  บุรีรัมย์  เยี่ยมลูกหลาน  หากมีโอกาศก็จะมาเที่ยวหา Tajung  ขอบคุณอีกครั้งครับ   จาก ลุงพีร์

@@TaJung@@

อ้างจาก: spi เมื่อ พฤศจิกายน 19, 2012, 04:06:31 หลังเที่ยง
    ขอบคุณมากครับ Tajung ที่ให้คำแนะนำดีๆ ผมให้เวลาในการตัดสินใจเลือกกับตัวเองไว้เดือนกว่าเพื่อหาข้อมูล  อย่างช้าหลังปีใหม่ก็คงตัดสินใจ  จากนั้นก็จะให้เวลา
ในการปั้นอีกซักเดือนสองเดือน  เฉพราะเครื่องและระบบไฟกะทำให้ดีที่สุด ป้องกันการเดินเข็นเวลาเดินทาง  ถ้าไม่ทันตรุษจีนก็ต้องให้ทันสงกรานต์  ถ้าไม่ได้ไปเที่ยวลาว
ก็จะมาเที่ยวที่ โคราช  -  บุรีรัมย์  เยี่ยมลูกหลาน  หากมีโอกาศก็จะมาเที่ยวหา Tajung  ขอบคุณอีกครั้งครับ   จาก ลุงพีร์
ยินดีครับ...ผม

Mtz

อ้างจาก: spi เมื่อ พฤศจิกายน 19, 2012, 05:46:37 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณครับ  แต่ปัจจุบันไม่ค่อยสวยแล้ว สีซีด ด่าง เป็นรอยรอบคัน รอปั้นงบใหม่เอารถไปทำสี   อิอิ

EnduroSuper2T

ผมว่าแกมม่าขี่ทางไกลดี แต่ถ้าจะเที่ยวหลายประเทศ ต้องเอ้นโปรครับ อะไหล่ออนด้าเยอะสุด

bangpoo 88

อ้างจาก: EnduroSuper2T เมื่อ พฤศจิกายน 20, 2012, 11:59:35 ก่อนเที่ยง
ผมว่าแกมม่าขี่ทางไกลดี แต่ถ้าจะเที่ยวหลายประเทศ ต้องเอ้นโปรครับ อะไหล่ออนด้าเยอะสุด
ไกลๆ..เเกมม่า ต้องปั๊มตัง ค่าน้ำมันเยอะๆหน่อยนะ..ดูๆเเล้วในบรรดา 150 น่าจะซด มากว่าชาวบ้านเค้า...

**จุดหมายปลายทาง...ที่ต้องค้นหาต่อไป  **

....เก๋งไม่มีขับ....โทรศัพท์ก็เสีย....ข้อดีไม่มีเมีย..ข้อเสียไม่มีตังค์..

aoaaued

ประเทศลาวเขาจำกัดความเร็วไว้แค่ 60 กม./ชม.ครับ แต่ถึงไม่จำกัดความเร็ว สองล้อก็คงวิ่งถึง 100 ยากเพราะทางเหมือนบ้านเราเมื่อ 40-50 ปีที่แล้ว แถมจักรยานเยอะขี่เป็นเจ้าถนน บีบแตรไล่ก็ไม่สนใจ ทั้งหมูเห็ดเป็ดไก่ ฯลฯ เกลื่อนถนนเลยละ ลองไปแล้วจะรู้เองครับ ผ่านเมืองนึงก็มีด่านเก็บตัง เขาเรียกค่าปี้  ปี้ทีนึงคิดเป้นเงินไทยก็ 20 บาทครับ ที่ลาวทุกที่เขารับเงินบาทไทยทุกที่ แต่เราต้องคิดดีๆนะเพราะเขาตีราคาเป็นกีบ พอเราให้เงินบาท เขามักจะคิดเกินประจำครับ

spi

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ พฤศจิกายน 20, 2012, 03:38:37 หลังเที่ยง
ประเทศลาวเขาจำกัดความเร็วไว้แค่ 60 กม./ชม.ครับ แต่ถึงไม่จำกัดความเร็ว สองล้อก็คงวิ่งถึง 100 ยากเพราะทางเหมือนบ้านเราเมื่อ 40-50 ปีที่แล้ว แถมจักรยานเยอะขี่เป็นเจ้าถนน บีบแตรไล่ก็ไม่สนใจ ทั้งหมูเห็ดเป็ดไก่ ฯลฯ เกลื่อนถนนเลยละ ลองไปแล้วจะรู้เองครับ ผ่านเมืองนึงก็มีด่านเก็บตัง เขาเรียกค่าปี้  ปี้ทีนึงคิดเป้นเงินไทยก็ 20 บาทครับ ที่ลาวทุกที่เขารับเงินบาทไทยทุกที่ แต่เราต้องคิดดีๆนะเพราะเขาตีราคาเป็นกีบ พอเราให้เงินบาท เขามักจะคิดเกินประจำครับ
เท่าที่รับทราบมาก็ตามนั้นครับผม  ถึงอยากได้รถที่นั่งสบายๆไงครับ  เวลาขับช้าๆจะได้นั่งขับแบบสบาย ชมวิวไปเรื่อยๆ  ไปแบบไม่รีบร้อนครับ

eakkachai

สบาย สบายคับ..อยู่ที่ร่างกายคนขับขี่จะไหวหรือป่าว

จูนไม่นิ่ง แต่วิ่งกระจาย เเดกน้ำมันชิบหาย นี่แหล่ะสไตล์ 2T

EnduroSuper2T

อ้างจาก: bangpoo 88 เมื่อ พฤศจิกายน 20, 2012, 12:10:19 หลังเที่ยง
อ้างจาก: EnduroSuper2T เมื่อ พฤศจิกายน 20, 2012, 11:59:35 ก่อนเที่ยง
ไกลๆ..เเกมม่า ต้องปั๊มตัง ค่าน้ำมันเยอะๆหน่อยนะ..ดูๆเเล้วในบรรดา 150 น่าจะซด มากว่าชาวบ้านเค้า...

อันนี้ก้เป้นอีกข้อนึงของแกมม่า hahhahahaha

spi

อยากรู้จัง  ในกลุ่ม 2 stroke ของพวกเรา  มีกลุ่มไหน  หรือใครฉายเดี่ยวขับสองจังหวะข้ามไปเที่ยวลาวบ้างไหมครับ  ถ้ามีขอข้อมูลเกี่ยวกับการเดินทางหน่อยครับ
ว่า มีปัญหาอะไรบ้างมั๊ยกับรถของเรา  เพราะกลุ่มสี่จังหวะเขาไปมาหลายกลุ่มแล้ว  กลับมาแบบแฮปปี้ทุกกลุ่ม