Main Menu

ขอระบาย+ปรึกษาหน่อยครับ....ผมควรลาออกได้ยัง?

เริ่มโดย dinovanz..., พฤศจิกายน 11, 2012, 04:22:32 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

dinovanz...

ผมทำงานกับเถ้าแก่มา7ปีกว่าๆแล้วตั้งแต่อายุ30  แม่บ้านผมเย็บผ้า+สกรีนด้วย เงินเดือน2คนรวมกันได้ หมื่นปลายๆ ลูก2คน อยู่ชั้นอนุบาลคนนึง ป.4คนนึง  ปัญหาเกิดจากน้ำท่วมปลายปีที่แล้ว ของเสียหายเยอะ โรงงานเลยแย่ โดนลูกค้าชักดาบอีก เถ้าแก่ขึ้นเงินเดือนให้(ปีที่แล้วไม่ขึ้น) แต่ไม่ให้ O.T.ตั้งแต่เดือนกุมภาเป็นต้นมา ผมก็แย่ลงเรื่อยๆ ดีนิดนึงที่ไม่ต้องเช่าห้อง มีห้องพักอยู่ที่โรงงาน เสียแต่ค่าน้ำกับค่าไฟ(ค่าไฟหน่วยละ8บาท) เถ้าแก่บอกไม่ต้องกลัว ตรุษจีนจะให้โบนัส3เดือนเลย แต่ผมจะตายก่อนนะซิ ผมว่าจะลาออกสิ้นปีนี้ จะไปทำที่ๆมี O.T. ครับ ไม่รู้จะยอมให้ออกรึเปล่า สังสัยต้องคุยกันยาว.........เฮ้อ..อายุมากแต่ความรู้น้อย ...เอาKRไปวิ่งเอกสารดีไหมเนี่ย.... :) ขออภัยที่ระบายยาวไปหน่อยครับ.......
รถโรงเรียน

sine

ไม่มีคำเนะนำอะครับ ...มีแต่ให้กำลังใจ สู้ๆๆนะครับ

สองzx korat

ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก
"ขอความร่วมมือกัน ให้ใช้ภาพลายเซนต์ที่ไม่ใหญ่เกินไป และ ลิงค์ที่มากจนเกินไป"
"รูปหาย กระทู้หาย อย่าตกใจ คุณทำผิดกฏ แก้ไขแร้วลงใหม่นะครับ"

black850

เลขที่บัญชี 3280773932 อภิชาติ สุระเดช ธ.กรุงเทพ สาขาแม่สอด

รบกวนติดต่อ ก่อน 22.00 น.ครับ ขอเวลาเป็นส่วนตัวบ้างคร๊าบบบ

โทร 082-162-3630 แบล็ค

JO WANGPONG

bonus23

อดทน  สู้ๆ เพื่อลูกครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ

boonchu

เงินเดือนตอนนี้2คนหมื่นปลาย ห้องไม่ได้เช่า ตรุษจีนมีแต๊ะเอี๊ยรายได้ขนาดนี้ถือว่าดีนะ
เอ่อ..ถ้าออกงานมา ต้องมีงานรองรับเงินเดือนต้อง2หมื่นครึ่งขึ้นไป เพราะค่าใช้จ่ายมันจะเยอะกว่า
(ปล วิ่งเอกสารเหนื่อยนะขอบอก ฝนตก แดดจ้า รถติด ทำงานอยู่กับที่ดีกว่าครับ)
ใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆคิด

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อดทน เอา ครับ  ...หาก ยังไม่มีที่ ไป 

เถ้าแก่  เขา ก็ประสบปัญหา อยู่ นิ   ...เห็นใจเขา บ้าง  ตาม มนุษยธรรม  พึงควร

อย่า ลา ออก  มา  ว่างงาน เป็น อันขาดครับ   .

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

pichet

ได้น้อยดีกว่าไม่ได้เลยครับ สู้เพื่อลูกครับ ประหยัดอีกนิด รัดเข็มขัดอีกหน่อยให้ผ่านช่วงนี้ไปให้ได้ ผมก็เคยตกอยู่ในสภาวะคล้ายๆ แบบนี้เหมือนกัน...... :P

กาฝาก

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ พฤศจิกายน 11, 2012, 08:51:08 หลังเที่ยง

อดทน เอา ครับ  ...หาก ยังไม่มีที่ ไป 

เถ้าแก่  เขา ก็ประสบปัญหา อยู่ นิ   ...เห็นใจเขา บ้าง  ตาม มนุษยธรรม  พึงควร

อย่า ลา ออก  มา  ว่างงาน เป็น อันขาดครับ   .

.

ผมเห็นด้วยกะพี่ เดช ครับ

ASENAL

สงบสติสัมปชัญญะ

ถ้ามีงานอื่นที่ดีกว่ารองรับ และคิดว่ามั่นคงพอ ก็น่าจะขยับขยายตัวเองออกมาครับ
นาทีนี้ คงต้องเลือกที่จะเห็นแก่ตัว แก่ลูกเมีย ดิ้นรนเอาชีวิตรอดก่อน
บุญคุณ ทดแทนภายหน้าก็ยังไม่สายครับ

แต่ถ้างานที่จะไปไม่ได้ดีไปกว่าเดิมมากนัก ก็อย่าเพิ่งเสี่ยงไปเลยครับ

อ่อ ... ลองหางานพิเศษ อื่นๆทำ ช่วงที่ยังพอมีเวลาว่างดูนะครับ
เพือนผมคนนึงมันบ้า บ้านก็รวย กลางวันเรียน ตกเย็น วิ่งรถขายปลาหมึกย่าง
ขายดีด้วย เพราะมันหล่อ และ ทำสะอาดครับ คนติดเยอะ เห็นเงินเลยทีเดียวครับ

นายกิตติธัช ทองประไพ     โทร 08-7755-1535
LINE ID : satizasoda2
face : https://www.facebook.com/satizasoda2

dinovanz...

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ...ผมรู้สึกอบอุ่นดีจริงๆ...ที่นี่มีแต่เพื่อน...เดี๋ยววันนี้เถ้าแก่คงเรียกไปคุย...คืบหน้ายังไงจะมาเล่าให้ฟังอีกที...ขอบคุณจริงๆครับ... :D :D :D
รถโรงเรียน

คนรู้จัก  ผม  คนหนึ่ง   เมื่อก่อน  ทำงาน  เจอ กัน ที่ ศาล ....บ่อย   

ทุก ๆ  วัน  เสาร์ -อาทิตย์  จะเจอ เขา ยืน ขาย ลูกชิ้น ทอด  ที่  ถนน คนเดิน  เชียงใหม่ 

แรก ๆ  แก จะใส่หมวก   ดึงปีกหมวก ลงต่ำ ปิดหน้า  ไม่ให้ ใคร เห็น  ....  เหตุผล  เพราะอาย คนรู้จัก 

แต่หลัง ๆ  มา  นี่  ไม่ อายแล้ว   ....ยืนขายสบาย ๆ  ลูกชิ้นทอดรวม  25 เม็ด  20 บาท   ขายง่าย  ใคร ก็คิดไม่นานที่จะซื้อ   

กำไร  ประมาณ  50 %  ทีเดียว      วันนึง หัก ค่าใช้จ่าย  จะได้กำไร 700 -1500   ตลอด

วันก่อน  เจอ แก  ผม ยังเข้าไป อุดหนุน  และ คุย รายละเอียด มาด้วย เรียบร้อย  หลายนาที อยู่  ...ก่อนจาก ผม ยังบอกแก ไปเลย ว่า

"ว่าง ๆ  ก็ มาเที่ยว หาผม บ้าง  นะ สารวัตร  นะ" 

ครับ  ".....เขา ยศ  พันตำรวจ ตรี  แล้ว " 

เมื่อ  ปี สองปี ก่อน   นสพ. ไทยนิวส์  ยัง สัมภาษณ์ ทำคอลลัมน์  ตำรวจดี เ่ด่น  มาให้อ่าน  อยู่เลย

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

Tong_2T_150

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ พฤศจิกายน 12, 2012, 08:37:41 ก่อนเที่ยง

คนรู้จัก  ผม  คนหนึ่ง   เมื่อก่อน  ทำงาน  เจอ กัน ที่ ศาล ....บ่อย    

ทุก ๆ  วัน  เสาร์ -อาทิตย์  จะเจอ เขา ยืน ขาย ลูกชิ้น ทอด  ที่  ถนน คนเดิน  เชียงใหม่  

แรก ๆ  แก จะใส่หมวก   ดึงปีกหมวก ลงต่ำ ปิดหน้า  ไม่ให้ ใคร เห็น  ....  เหตุผล  เพราะอาย คนรู้จัก  

แต่หลัง ๆ  มา  นี่  ไม่ อายแล้ว   ....ยืนขายสบาย ๆ  ลูกชิ้นทอดรวม  25 เม็ด  20 บาท   ขายง่าย  ใคร ก็คิดไม่นานที่จะซื้อ  

กำไร  ประมาณ  50 %  ทีเดียว      วันนึง หัก ค่าใช้จ่าย  จะได้กำไร 700 -1500   ตลอด

วันก่อน  เจอ แก  ผม ยังเข้าไป อุดหนุน  และ คุย รายละเอียด มาด้วย เรียบร้อย  หลายนาที อยู่  ...ก่อนจาก ผม ยังบอกแก ไปเลย ว่า

"ว่าง ๆ  ก็ มาเที่ยว หาผม บ้าง  นะ สารวัตร  นะ"  

ครับ  ".....เขา ยศ  พันตำรวจ ตรี  แล้ว "  

เมื่อ  ปี สองปี ก่อน   นสพ. ไทยนิวส์  ยัง สัมภาษณ์ ทำคอลลัมน์  ตำรวจดี เ่ด่น  มาให้อ่าน  อยู่เลย

.  
ผมว่าแล้ว ต้องเป็นพันตำรวจปลอมตัวมา อิๆ..! ล้อเล่นครับพี่โจ  
...เกิดเป็นคนอย่าอายที่จะทำกินสุจริต ....ได้มี ...ได้กินเพราะทุจริต คนอื่นไม่รู้ แต่เรารู้แก่ใจตัวเอง น่าละอายกว่ากันเป็นใหนๆครับ

ปล. ผมเองก็อายุน้อยกว่าเจ้าของกระทู้4-5ปีครับ แต่ขออนุญาตนะครับ....หางานใหม่เราต้องเริ่มนับ1ใหม่  เริ่มชีวิตการทำงานใหม่...! มันเหนื่อยนะกับการเริ่มนับ1ใหม่ในสิ่งต่างๆ
(รวมถึงการนับ1ใหม่ในชีวิตคู่ด้วย กว่าจะเจอคนที่ "ใช่" ไม่ต่างอะไรกับเจองานที่"ชอบ" เราต้องเสาะแสวงหาไปจนเจอ จนบางทีคำว่า"ท้อใจ"มันลอยอยู่ในหัวเต็มไปหมดครับ)
กว่ามันจะเข้าที่เข้าทางและลงตัวเนี่ย หากเราทำอยู่ต่ออีกสักหน่อย สิ่งที่ได้มากว่าตัวเงิน คือ เถ้าแก่ซื้อใจเราได้ ที่เรายอมสู้ทนกันมายามเมื่อครั้งลำบาก มองเห็นทางสว่างอยู่ข้างหน้าว่าต้องดีขึ้น

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

สงบสติสัมปชัญญะ

^
l
l
l
.... อย่างที่พี่ เดช..ไอ้เสื้อทอง บอกแหละครับ

.... รอบๆตัวเรา มีงานรออยู่เยอะแยะครับ อยู่ที่ใครจะมองเห็นโอกาสนั้นๆ หรือเปล่า
แต่ "โอกาส" ก็ไม่ใช่สิ่งที่เราจะนอนรอเสมอไป โอกาสบางอย่างเราสร้างเองได้
แค่เรามองเห็น "ความเป็นไปได้" ของ "โอกาส" นั้นๆ ครับ

.... เป็นกำลังใจ ให้ก้าวพ้น ช่วงไม่ดีของชีวิตครับ

นายกิตติธัช ทองประไพ     โทร 08-7755-1535
LINE ID : satizasoda2
face : https://www.facebook.com/satizasoda2

bestcom

อดทนเอาหน่อยครับ
เถ้าแก่เขาก็ต้องพยุงกิจการของเขาให้อยู่ต่อไปให้ได้ เมื่อไม่มีงานเข้ามามากมาย เหมือนเมื่อก่อน
เขาก็ต้องลดภาระค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นลง เช่น โอที เป็นต้น
เพราะ ปัญหาเกิดจากน้ำท่วม ของเสียหาย โดนชักดาบ ต้องเห็นใจเถ้าแก่บ้างครับ ใจเขาใจเรา  ???

ตามที่ เพื่อน ๆ ว่ามา อ่ะครับ  ...   การเริ่มงานใหม่  มัน ไม่ใช่ง่ายนะ 

บางที ก็ได้ เงินน้อยลง 

บางที เงินมากขึ้น นิดนึงแต่  ไม่มี ความสุข กับงาน เลย 

เราทำงาน ที่เก่า  อะไร อยู่ตรงไหน  หน้าที่ มีอะไร  รู้หมด   ทำ ๆ  ไป  แป้บเดียวก็จบ  ไปแล้ว  หนึ่งวัน   

แต่ พอไปเริ่มงานใหม่  วันแรก  ห้องน้ำ   ไปทางไหน เรา ยังไม่รู้เลย  หากเจอ เพื่อนร่วมงานนิสัยเลว ๆ ยิ่งร้าย ใหญ่  โดนใช้ โดนแกล้งอีก

เรื่องพวก นี้   ล้วนแล้วแต่ เกิด ขึ้น จริง ๆ ใน สังคมไทย 

เพื่อนผม  มันเป็นตำรวจ ยศ จ่า   จบกฎหมาย  พร้อมกัน   มัน ตั้งใจ อ่านหนังสือ  ตื่นมาอ่าน ตี 3 ทุกวัน ติดต่อกันเป็น ปี  จนสอบเลื่อนเป็น  นายร้อยได้

แต่  ชีวิต หลังจากที่ ได้ดาวติดบ่า  ไม่มีอะไร สวย ดั่งหวัง เลย   ผู้หมวด วัย 39  อย่างเพื่อนผม  ทำงานไปวัน ๆ ด้วยความอึดอัด ไม่เคยชิน

ผมไป หาเยี่ยม  หา   เห็น  มัน ต้อง ก้มลง เอามือทาบพื้นถนน แล้ว ใช้ดินสอ ขูด เลขเครื่องรถ จยย. ที่ยึดมาเอง  แล้ว สลด

ลูกน้อง เยอะ แยะ ทำไม  ไม่ใช้ ไม่ไหว้วาน  ?

ผม ถาม เขาก็ได้แต่เงียบ   แบบ เครียด ๆ   

พอ ผม มานั่งนึก ๆ ดู อีกที  ลูกน้อง แต่ ละคน  อายุ 50 กว่า  รุ่น อา รุ่น น้อง พ่อ แล้ว  ไม่กล้าใช้ เกรงใจ  เพราะ ตัวเอง  ก็  มาจาก  โรงเรียนพลตำรวจ มา    ครองยศ   จ่า  มา ก่อน    ไม่ได้ จบสายตรง จาก  นายร้อย สามพราน    ความมั่นใจ ในการ ออกคำสั่ง  การบังคับบัญชา  ไม่มี   ... 

สุดท้าย  ก็  หา สุรา เป็นที่ พึ่งแก้กลุ้ม  และ ยื่นเรื่อง ขอย้าย  ที่ ทำงาน  ไป ลงหน่วยอื่นแทน 

.       

minisport

บางทีคนเราก็ต้องหาอะไรที่ดีกว่าเก่า...ทำแล้วสบายใจก็ลุยเลยครับ
ชื่อ Sasiprapa Sumransookเลขบัญชี 981-0-30994-5 ธนาคาร กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาโรบินสันสุพรรณบุรี