Main Menu

เครื่องแดช

เริ่มโดย GasTurbines, สิงหาคม 20, 2012, 12:35:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

keeauto

งานดัดแปลงจัดแบบนี้คงต้องทำเองหาคำตอบเองซะล่ะ ไอ้ผมแค่ซ่อมรถเองก็หืดขึ้นแล้ว ถอดประกอบเสื้อสูบยังทำแหวนงอไปซะหมด

kapooklookzaa

ค้าขายใครๆก็หวังกำไร อยากได้ถูก ทำเองเลย ซื้อมาก็แพงกว่าช่างแน่นอน

GasTurbines

แต่ละท่านที่เข้ามาโพสหน้าแรก ระดับมันสมองกันทั้งนั้น

GasTurbines

อ้างจาก: keeauto เมื่อ สิงหาคม 23, 2012, 09:50:21 หลังเที่ยง
  งานดัดแปลงจัดแบบนี้คงต้องทำเองหาคำตอบเองซะล่ะ ไอ้ผมแค่ซ่อมรถเองก็หืดขึ้นแล้ว ถอดประกอบเสื้อสูบยังทำแหวนงอไปซะหมด

ผมก็งูๆปลาๆเหมือนกันครับอาศัยที่เมื่อตอนเด็กผมเป็นเด็กที่ซนมากลองผิดลองถูกสิ่งที่ไม่รู้จะไม่ยอมให้อยู่ในหัวนานๆ ผมเองแค่มีพื้นฐานแล้วก็กล้าคิดต่าง แล้วก็ลงมือทำ เทคนิคการทำรถของผมคือ ก่อนทำต้องลืมวิชาทั้งหมดในตำราเรียนแล้วทำตามจินตนการ แล้วเราจะเห็นและกล้าที่จะทำให้แตกต่าง หลังจากนั้นถ้างานออกมาแล้วมันยังไม่ดีที่สุด ถึงตอนนั้นค่อยเอาหลักวิศวกรรมเข้ามาแก้ไข จริงๆแล้วการคิดแบบผมมันเป็นสิ่งที่ผิดนะครับและอาจจะเสียทั้งเงินและเวลามากกว่าชาวบ้านเค้าด้วย  แต่ผมโดนฝึกมาแบบนี้ จะให้เปลี่ยนตอนนี้มันคงยาก 5555+

มารบูรพา

puttasak

เข้ามาดูซะหน่อยว่าถึงไหนแล้ว แม้ๆๆๆๆ งูๆปลาๆเหรอท่านครับ ฮ้า ฮ้า โดยส่วนตัวผมนะครับ หลักวิชาต่างๆนะสำหรับผมมันเป็นแค่ขอบเขตกว้างๆเป็นแนวทางในการจะทำการใดๆเพื่อให้มีความ น่าจะใช่หรือไม่ก็ใกล้เคียง สุดท้ายมันต้องทำจริงๆถึงจะหาคำตอบได้ว่ามันใช่หรือไม่ใช่ ตัวผมมีคามรู้ด้านนี้พอจะหาคำตอบให้กับความคิดของตัวเองในระดับหนึ่ง ส่วนในการแต่งของหลายๆท่านนั้นโดนส่วนตัวผมว่าไม่มีใครถูกหรือผิด สุดท้ายก็ได้คำตอบในการกระทำนั้นแล้วแต่ว่าจะพอใจในคำตอบที่ได้หรือไม่ ป.ล.ต้องมีเงินมากพอในการจะสนองความคิดที่ไม่หยุดนิ่งของเรา

LEKWATNOK

ป.ล.ต้องมีเงินมากพอในการจะสนองความคิดที่ไม่หยุดนิ่งของเรา
[/quote]ถูกต้องเลยครับ

ไจ้ ณ.โซนรั่ว

ทีมงานพลังธรรมชาติ

puttasak

อ้างจาก: ไจ้ ณ.โซนรั่ว เมื่อ สิงหาคม 24, 2012, 09:46:20 หลังเที่ยง
หลงทางแสนไกล...อิอิอิ
หลงทางแสนไกล หลงมอเตอร์ไซค์แสน......ฮ้า ฮ้า

GasTurbines

อ้างจาก: ไจ้ ณ.โซนรั่ว เมื่อ สิงหาคม 24, 2012, 09:46:20 หลังเที่ยง
หลงทางแสนไกล...อิอิอิ

สงครามยังไม่จบอย่าพึ่งนับศพทหารดิครับคุณลุง 5555+

cato

จาร์ยไจ๊กำลังจะบอกเป็นนัยว่า

หลงทางแสนไกล    ไปทำแก๊สเทอร์ไบอยู่ตั้งนาน  ชิมิ

รอชมต่อ

GasTurbines

อ้างจาก: cato เมื่อ สิงหาคม 25, 2012, 09:16:30 หลังเที่ยง
จาร์ยไจ๊กำลังจะบอกเป็นนัยว่า

หลงทางแสนไกล    ไปทำแก๊สเทอร์ไบอยู่ตั้งนาน  ชิมิ

รอชมต่อ

GT เค้าให้ถอดประกอบอย่างเดียว ไม่ยอมให้แต่ง 5555+

Original

JMF

ยอมรับในความคิดครับ
ว่าแต่ยัดลูกสูบกี่ มม.ครับด้วยความเคารพ
จ๊อด ครับ เฟคบุ๊ค :เทวดา เล็บดำ
ผมไม่ได้เป็นช่างครับแค่ชอบทำความรู้มีไม่มากถ้าตอบได้ผมตอบครับ
ผ่ากล่องไม่ใช่เรื่องยาก คุณเองก็ทำได้
คลิก -->http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=72618.0

ช่างกิ๊ก

โหลุง ทำขนาดนี้ ลุงใส่ลูกอะไรคับเนี่ย   :(
อย่างนี้ ต้องแอบไปเก็บข้อมูลที่บ้านลุงแล้ว  :-[
ร้านช่างกิ๊ก รับซ่อมกันสะบัดkr ตีปลอก2จังหวะ  ตกแต่ง โมดิฟาย และอุปกรณ์สำหรับรถแข่ง  https://web.facebook.com/Naychangkiksservice

puttasak

ลูกขนาดไม่รู้ รูไอ้เสีย3รูหรือ4รูก็ว่ากันไป แต่ช่องทางเดินไอ้เสียจะใหญ่ได้พอหรือเปล่าละครับ ขนาดผมใช้ลูกสูบ56ม.ม.ในเสื้อแดชหรือแอวเอส ตอนนี้ทำไอ้เสียรูเดียว ไอ้เสียยก24ม.ม.กว้าง42ม.ม.ช่องทางการเดินไอ้เสียกว้างมาจากในกระบอกสูบออกมายังต้องเล็กกว่ารูในกระบอกเลย ขนาดแต่งรูกว้างจนเกือบจะทะลุแล้วนะ นี้ถ้าลูกใหญ่ๆไอ้เสียที่ต้องการพื้นที่มากๆละก็ต้องเชื่อมฟอกรูกันมากๆแต่งรูให้ใหญ่พอ ต้องใช้เงินค่าเชื่อมหลายบาทอยู่(นอกจากเชื่อมเอง ฟรี) ผมชอบนะครับความคิดที่แตกต่าง ทำเหมือนเขาก็วิ่งเท่าเขา เราจึงต้องลองทำแบบอื่นตามความคิดเรา ป.ล.ส่วนตัวผมขอเป็นกำลังใจนะครับ(เงินนะมีน้อย ให้เมียหมด)ฮ้า ฮ้า

GasTurbines

อ้างจาก: puttasak เมื่อ สิงหาคม 29, 2012, 09:43:12 ก่อนเที่ยง
ลูกขนาดไม่รู้ รูไอ้เสีย3รูหรือ4รูก็ว่ากันไป แต่ช่องทางเดินไอ้เสียจะใหญ่ได้พอหรือเปล่าละครับ ขนาดผมใช้ลูกสูบ56ม.ม.ในเสื้อแดชหรือแอวเอส ตอนนี้ทำไอ้เสียรูเดียว ไอ้เสียยก24ม.ม.กว้าง42ม.ม.ช่องทางการเดินไอ้เสียกว้างมาจากในกระบอกสูบออกมายังต้องเล็กกว่ารูในกระบอกเลย ขนาดแต่งรูกว้างจนเกือบจะทะลุแล้วนะ นี้ถ้าลูกใหญ่ๆไอ้เสียที่ต้องการพื้นที่มากๆละก็ต้องเชื่อมฟอกรูกันมากๆแต่งรูให้ใหญ่พอ ต้องใช้เงินค่าเชื่อมหลายบาทอยู่(นอกจากเชื่อมเอง ฟรี) ผมชอบนะครับความคิดที่แตกต่าง ทำเหมือนเขาก็วิ่งเท่าเขา เราจึงต้องลองทำแบบอื่นตามความคิดเรา ป.ล.ส่วนตัวผมขอเป็นกำลังใจนะครับ(เงินนะมีน้อย ให้เมียหมด)ฮ้า ฮ้า

ตามที่ตั้งใจไว้ผมจะเริ่มที่ลูก59มิล ส่วนเรื่องรูไอเสีย อันนี้ไม่พลาดอยู่แล้ว สามารถเปิดได้แบบสุดๆเพราะเพิ่มทั้งเนื้อด้านนอกและเชื่อมทั้งตาน้ำ ไม่มีพลาดแน่เพราะเจ็บมาเยอะกับแดชคันก่อนที่ทุ่มเงินไปกว่า3แสนในระยะเวลา3ปีที่ทั้งแข่งและทดลองทุกๆอย่างที่คิดได้ นั้นมันเมื่อกว่า12ปีที่แล้ว แต่ทุกวันนี้สมองพร้อม จินตนาการพร้อม เวลาพร้อม อะไหล่พร้อม ค่าทำวิจัยคงไม่เท่าไหร่ และของบางอย่างก็ไม่ต้องมานั่งทำเอง คำนวนเองเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

ปล.ขอบคุณนะครับสำหรับหลายๆความเป็นห่วง

มารบูรพา

cato

รอชมต่อครับท่านเอฟ กะโซ่เบอร์ใหญ่ๆและล้อหลังกว้างๆครับ

max!

089-636-4871 ดีแทค *** สองจังหวะล้านนา เชียงใหม่ ***

puttasak

ขอโทษครับขอเสนอความคิดนิดนะครับ ถ้าเป็นผมในการจะเจาะรูไอ้ดีเพิ่มนะโดยใช้ลูกสูบเป็นตัวเปิกปิดนะ(เหมือนรถรุ่นเก่าๆที่ไม่มีหรีด)ผมว่าขนาดลูกสูบน่าจะโตสัก62ถึง63มิลดีกว่านะพื้นที่โดยรอบมันมากกว่าที่จะใช้ลูกสูบขนาด59มิล ป.ล.ไหนๆจะทำแล้วเอาให้ใหญ่ไว้ก่อน

ไจ้ ณ.โซนรั่ว

อ้างจาก: GasTurbines เมื่อ สิงหาคม 29, 2012, 06:16:39 หลังเที่ยง
อ้างจาก: puttasak เมื่อ สิงหาคม 29, 2012, 09:43:12 ก่อนเที่ยง

ตามที่ตั้งใจไว้ผมจะเริ่มที่ลูก59มิล ส่วนเรื่องรูไอเสีย อันนี้ไม่พลาดอยู่แล้ว สามารถเปิดได้แบบสุดๆเพราะเพิ่มทั้งเนื้อด้านนอกและเชื่อมทั้งตาน้ำ ไม่มีพลาดแน่เพราะเจ็บมาเยอะกับแดชคันก่อนที่ทุ่มเงินไปกว่า3แสนในระยะเวลา3ปีที่ทั้งแข่งและทดลองทุกๆอย่างที่คิดได้ นั้นมันเมื่อกว่า12ปีที่แล้ว แต่ทุกวันนี้สมองพร้อม จินตนาการพร้อม เวลาพร้อม อะไหล่พร้อม ค่าทำวิจัยคงไม่เท่าไหร่ และของบางอย่างก็ไม่ต้องมานั่งทำเอง คำนวนเองเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

ปล.ขอบคุณนะครับสำหรับหลายๆความเป็นห่วง

มารบูรพา
เสียเวลาเปล่าเอาเวลาไปนั่งจิบเบียร์เย็นๆดีกว่าเดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน...อิอิอิ
ทีมงานพลังธรรมชาติ