Main Menu

ใครเคยเอา ปลายท่อ 4T มาลง 2T (ว่าจะเอาของ CB400 มาใส่ Npro)

เริ่มโดย Blackhawk, กันยายน 08, 2011, 12:57:23 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Blackhawk

แบบว่าเสียงปลายท่อเดิมมัน แว๊นไปหน่อย อยากได้เงียบๆ ทุ้มๆๆ   
เท่าทีดู ท่อ 2T เป็นใส้ตรงโล่ง 
ท่อ 4T น่าจะใส้ย้อน 
เฉพาะปลายท่อเด้อ...

happycom

รูใหญ่ไปครับ
ถ้าแก้ขนาดของรูออกให้เท่าเดิมได้ก็จะดีเลย
อย่าลืมแก้ให้ปลายออกตรงๆ ด้วย
ยามศึกเราแข่ง ยามสงบเราถ่ายรูป
[สองล้อโคราช] http://www.2wheelkoratclubs.com [สองล้อโคราช]
รวมรูปรถเก่าๆ สนิมเกรอะกรัง http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=39586.msg575820#msg575820

Blackhawk

โอ้ ขอบคุณคับท่าน นั่นเป็นจุดแรกที่ ต้อง ดูแล...  >:(

Kot

คงต้องทำความเข้าใจกันก่อนครับว่า"ท่อไอเสีย"มีอะไรบ้าง....จะทำให้หาของมาใช้ได้ง่ายขึ้น
สำหรับปลายท่อของ N-pro มันก็คือ Silencer หรืออุปกรณ์เก็บเสียง มันไม่ใช่ท่อไอเสียแต่เป็นส่วนหนึ่งของระบบไอเสีย

ปลายท่อของ CB400 ก็คือ Silencer เช่นเดียวกัน

การนำ Silencer ของรถรุ่นอื่นมาใช้ จริงๆๆก็ไม่ผิดกติกา แต่การออกแบบการสะท้อนคลื่นเสีนง
ของเครื่องยนต์ 2T vs 4T ก็แตกต่างกัน รวมถึงขนาดของเครื่องยนต์

โดยรวมแล้วผมว่าจะได้ไม่คุ้มเสีย....ไปร้านสวนมะลิ มีท่อไอเสียทั้งเส้นของ NSR ขายครับ
ราคาราวๆๆ 2000 บาท
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

ปุ้ยชัยภูมิครับป๋ม

270กม./12.77ลิตร

Blackhawk

Thank you ท่าน KOT ท่าน ปุ้ย ...
อ่า คือว่ามี ชุดท่อสำรองอยู่หนึ่งชุด ได้พักปลายมาไม่แพง แล้วพักปลายเดิมมันเล็กไม่สะใจ   ว่างจัด   วันเสาร์นี้จะ ชำแระ ยัด ปลาย superfour 400cc เข้าไป ...
ดูซิว่า ผลมันจะเป็นไง ... ไม่ได้หวังเสียงแบบสี่สูบนะจ้ะ หรือแบบรถเล็กผ่าท่อ ตุ๊บๆๆ ตับๆๆ ก็ม่ายไหว  
ผลที่หวังคือได้พักปลายใหญ่สมใจ ... เสียงจะเงียบลงหรือไม่ แรงหายไปหรือเพิ่มมากขึ้น        ท่านใดเคยทำมั้ยน้อ... ;)

DEDOR

อ้างจาก: Blackhawk เมื่อ กันยายน 08, 2011, 04:07:44 หลังเที่ยง
Thank you ท่าน KOT ท่าน ปุ้ย ...
อ่า คือว่ามี ชุดท่อสำรองอยู่หนึ่งชุด ได้พักปลายมาไม่แพง แล้วพักปลายเดิมมันเล็กไม่สะใจ   ว่างจัด   วันเสาร์นี้จะ ชำแระ ยัด ปลาย superfour 400cc เข้าไป ...
ดูซิว่า ผลมันจะเป็นไง ... ไม่ได้หวังเสียงแบบสี่สูบนะจ้ะ หรือแบบรถเล็กผ่าท่อ ตุ๊บๆๆ ตับๆๆ ก็ม่ายไหว  
ผลที่หวังคือได้พักปลายใหญ่สมใจ ... เสียงจะเงียบลงหรือไม่ แรงหายไปหรือเพิ่มมากขึ้น        ท่านใดเคยทำมั้ยน้อ... ;)

ปลายท่อ  คูโบต้าเลยครับ  ใหญ่ดี  อิอิ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Blackhawk

เส๊ดแร๊วคับ มารายงานผล
เงียบสนิทศิษย์ส่ายหน้า กลายเป็นเงียบเกินไปได้ยินแต่เสียง ครัชดัง...เอิ้กส์  วิ่งก็พอๆๆของเดิมแหละ
กลายเป็นว่าอยากผ่าให้มันดังซะแร๊ว ...(หาเรื่องต่อ)

Kot

อ้างจาก: Blackhawk เมื่อ กันยายน 13, 2011, 01:47:06 หลังเที่ยง
เส๊ดแร๊วคับ มารายงานผล
เงียบสนิทศิษย์ส่ายหน้า กลายเป็นเงียบเกินไปได้ยินแต่เสียง ครัชดัง...เอิ้กส์  วิ่งก็พอๆๆของเดิมแหละ
กลายเป็นว่าอยากผ่าให้มันดังซะแร๊ว ...(หาเรื่องต่อ)

ท่อ CB400 ให้ Flow ที่สูงกว่ามากครับ
เงียบกว่าแต่ไม่อั้น ไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ ขับเงียบๆๆๆสนุกกว่ามากครับ
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

arthericez

ขอทราบรายละเอียดหน่อยท่าน เเปลงยังไง ราคาท่อซื้อมาเท่าไหร่ ช่างต้องทำไงบ้าง รวมๆค่าใช้จ่าเท่าไหร่ มีหลายๆคนสนใจครับ ผมด้วย นะครับ :(
ทำเอง เเต่งเองหมด ทั้งสีทั้งลาย ทั้งโน่นนี่นั่น ตามเรื่องตามราว ได้เท่านี้เเหล่ะครับ :P

Blackhawk

ราคาพักปลายเดิม มือสอง 700 บาท 
ราคาตัดต่อ ท่อเดิม 100 บาท
ราคา ทำอแดปเตอร์ หว่างท่อเดิมกับปลายใหม่ 100 บาท
รวม 900 บาท

tong_phantom150

พอจะมีคริปให้ฟังเป็นบุญหูสักนิดไหมครับ แหะๆ อยากรู้ว่าใส่แล้วมันเป็นไง แต่รถท่านใส่แล้วสวยมากเลยครับ  :D  :D

arthericez

สวยงามมากเลยครับท่าน ไปหาซื้อที่ไหนน้อ น่าสนใจจริงๆ
ทำเอง เเต่งเองหมด ทั้งสีทั้งลาย ทั้งโน่นนี่นั่น ตามเรื่องตามราว ได้เท่านี้เเหล่ะครับ :P

jakkit33

นั่นซิครับ อยากได้ยินเสียงจัง
kr ผมก็มีโปรเจดจะทำเหมือนกัน กะว่าจะลองปลายของ cbr ไม่ก็ sonic ครับ
อยากได้เงียบแต่ซุ่ม อิอิ

DekSin

รับปักคอม เสื้อโปโล เสื้อยืด เสื้อนักเรียน ปักข้อความหรือโลโก้ต่างๆ ตามใ

jakkit33

nutty0000011

Blackhawk

จัยเย็นซิ พี่น้อง หาทางลงคลิปอยู่นิ...
ท่อโซนิค กับ wave กับ CBR  ก็ดูดีนะคับ ยดเว้น รอออก เล็ก ไป กัลวจะอั้นเพราะเป็นใส้ย้อนเค้าเน้นเก็บเสียง

arthericez

กระทุ้ทรงคุณค่า :( :( ปลายท่อท่านไปจับมาจากไหนครับ ถูกจัง

สงบสติสัมปชัญญะ

ว๊าๆๆๆ ไม่แว๊นเลยงี้ มันต้อง แว๊น...แว๊น....แว๊นนนนนนน

นายกิตติธัช ทองประไพ     โทร 08-7755-1535
LINE ID : satizasoda2
face : https://www.facebook.com/satizasoda2