Main Menu

><((((?>.:"Review + พูดคุยทุกเรื่องของมอไซค์จากแดนมังกร......

เริ่มโดย Kot, กันยายน 04, 2011, 11:02:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ppooh

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 25, 2011, 11:42:47 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Kot เมื่อ กันยายน 25, 2011, 08:09:06 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Tajung เมื่อ กันยายน 25, 2011, 01:31:07 หลังเที่ยง
ดูกระทู้นี้มากไป  แป๊บเดี๋ยว  มีแฝดแดงมาอีกคันแล้ว.....กลัวกิเลสขึ้นจัง...

โอม....กิเลสจงมา...มากๆๆๆๆ....โอม...เพี้ยง
จัดมาเลยครับ ผมใช้อยู่ก็ว่าโอเคกับราคาที่จ่ายไป อยากเร็วมันส์ก็TZM
อยากผาดโผนโดดเนิน ก็ตัวนี้ครับ โช้คหน้าหลังรับได้สบายๆๆ สบมยห....

เดี๋ยวหาโอกาสไปลอง Test drive ดูดีกว่าว่า Feeling เป็นอย่างไรบ้าง

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยขี่รถประเภทวิบากเลยครับ

( สูงๆ โย่งๆ )

ที่รองเมืองมีรถให้ลองขี่ครับ  ดูจากรูปรถ เออ คงไม่เท่าไร แต่ไปดูตัวจริง คันใหญ่กว่ารูปมาก
ตัวสูงใหญ่ โช๊คอัพนิ่มดี (ถ้าเป็นรถยนต์คงเวียนหัว)  รอบมาเร็ว  เสียงนิ่มมาก
แต่มันก็สูง ๆ ชอบกล
ที่ร้านกันเองดีนะ  วันที่ไปมีคนมาดูเจ้าตัวนี้เยอะ

ถ้าตีค่าเป็นค่าวัสดุต้นทุนโดยมวลรวม
เกี่ยวกับรถคันนี้ ผมว่าราคานี้ เป็น Best Buy เลยครับ
แพงกว่ารถมอเตอร์ไซค์ผู้หญิงหน่อยเดียว

แต่ในกทม. รถแนวนี้ คนใช้น้อยเพราะมันซอกแซกยาก
แถมยังไม่มีทางฝุ่นให้วิ่งอีก
ถ้าจะเล่นคงต้องเป็นที่ใจรักอย่างเดียว

แต่สำหรับผมคงจะเอามาไว้ลุยน้ำท่วม
แถวบ้านฝนตกหนักทีไร น้ำท่วมทุกที 555

ppooh

คู่แฝด Enduro 200 สีแดง กะลังจะมาแล้ว (ทำไม่จองนานจังก็ไม่รู้)
นึกว่าเอาเงินไปจ่ายก็เอารถออกมาได้  เด๊ยวนี้เหมือนรถยนต์เลย ต้องจองของถึงมา
เดี๋ยวได้รถมาจะเอามาให้เพี่อนดูนะครับ

สำหรับ ท่าน Kot ท่านมา Review ทีไร ผมจด ๆ ๆ ๆ ทุกทีนะครับ
ความรู้เรื่องมอเตอร์ไซค์ไม่ได้เยอะเลย

ได้รถมาจะ Review ให้ดูนะครับ

Yadomm

อ้างจาก: ppooh เมื่อ กันยายน 26, 2011, 08:44:32 หลังเที่ยง
คู่แฝด Enduro 200 สีแดง กะลังจะมาแล้ว (ทำไม่จองนานจังก็ไม่รู้)
นึกว่าเอาเงินไปจ่ายก็เอารถออกมาได้  เด๊ยวนี้เหมือนรถยนต์เลย ต้องจองของถึงมา
เดี๋ยวได้รถมาจะเอามาให้เพี่อนดูนะครับ

สำหรับ ท่าน Kot ท่านมา Review ทีไร ผมจด ๆ ๆ ๆ ทุกทีนะครับ
ความรู้เรื่องมอเตอร์ไซค์ไม่ได้เยอะเลย

ดีใจด้วยนะครับ
ได้รถใหม่แล้วถ่ายรูปมาโชว์ด้วยนะครับ
ส่วนผมอยากได้มาขี่ไปเที่ยวมากๆครับ

ppooh

อ้างจาก: Kot เมื่อ กันยายน 26, 2011, 08:35:20 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 25, 2011, 11:11:48 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Kot เมื่อ กันยายน 25, 2011, 08:16:51 หลังเที่ยง

ตอนนี้เริ่มคุ้นกับช่วงล่างแล้วครับ เอาไว้่เร็วๆๆนี้ผมจะมาเล่าเพิ่มเรื่องระบบกันสะเทือนรถคันนี้
ส่วนเครื่อง ขอให้ครบ 1000 กม ก่อนดีกว่าครับ ตอนนี้บอกอะไรมากไม่ได้ ยังไม่เข้าที่ทางเท่าไร

เสาร์...อาทิตย์ ช่วงนี้เบอร์ห้ากันเจ้าตี๊เอ็มมากเกินไปหน่อย....ก็อยากปรับปรุงให้ดีกว่าเดิม ในราคาิมิตรภาพครับ

เมื่อเช้าตอกบัตรทำงาน 09.00 ใส่เกียร์ครับ...ใส่มะได้ รูไม่ได้ และยาวมากเกินไป
ก็ต้องใช้วิชาบังคับข่มขืนใส่เข้าไป ใช้สว่านเจาะก้านให้ใด้ความยาวพอดีๆๆ ครั้งแรกลองใส่แบบ
ยาวกว่าเดิม 20mm เข้าเกียร์ลำบาก ก็เลยต้องมาเจาะใหม่ให้ยาวเท่าเดิม ดูรูปที่เสร็จครับ งามมาก
ในราคา 150 บาท

คุณKot ใช้รถ/วันค่อนข้างน้อยมากๆ

( สำหรับผมนะ )

คิดว่าถ้าพ้นรัน-อินแล้วหลายอย่างคงเริ่มเข้าที่เข้าทางมากขึ้นเรื่อยๆ อ่ะครับ

ลองกดเครื่องคิดเลข ตอนนี้เฉลี่ยนที่ 14.66 กม/วัน ถ้าปีหนึ่งได้ 5350 กิโลเมตร
ใส่นมเครื่องสังเคราะห์ลงไปตอน 60 กม. ครบปียังไม่ครบเปลี่ยนถ่ายนมเครื่องเลยครับ....

รถยนต์ผมใช้ 1หมื่นกิโลเมตรเปลี่ยนทีหนึ่ง ส่วนมอไซค์คงต้องร่นมาซักครึ่งหนึ่ง

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 25, 2011, 11:42:47 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Kot เมื่อ กันยายน 25, 2011, 08:09:06 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Tajung เมื่อ กันยายน 25, 2011, 01:31:07 หลังเที่ยง
ดูกระทู้นี้มากไป  แป๊บเดี๋ยว  มีแฝดแดงมาอีกคันแล้ว.....กลัวกิเลสขึ้นจัง...

โอม....กิเลสจงมา...มากๆๆๆๆ....โอม...เพี้ยง
จัดมาเลยครับ ผมใช้อยู่ก็ว่าโอเคกับราคาที่จ่ายไป อยากเร็วมันส์ก็TZM
อยากผาดโผนโดดเนิน ก็ตัวนี้ครับ โช้คหน้าหลังรับได้สบายๆๆ สบมยห....

เดี๋ยวหาโอกาสไปลอง Test drive ดูดีกว่าว่า Feeling เป็นอย่างไรบ้าง

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยขี่รถประเภทวิบากเลยครับ

ไปลองที่รองเมืองเลยครับ แค่เวลาเลี้ยวก็ตั้งรถตรง เลี้ยวช้าหน่อยช่างมันครับ
ที่ล้มส่วนมากไม่คุ้น จะเลี้ยวแบบไม่เอาเท้าลงพื้นบิดออกไปเลย แต่รถมันสูงพอมันเอียงเสีย balance
ก็ไม่สามารถแก้ไขได้

จริงครับ จุด Balance ไม่เหมือนรถตลาดทั่วไป
เอียงและเลี้ยวแคบมาก ๆ ปล่อยให้รถล้มลงไปหน้าตาเฉย

Kot

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ กันยายน 26, 2011, 04:24:21 หลังเที่ยง
คุณ KOT เปลี่ยนวัดรอบดิจิตอลแล้วเหรอครับ
โดนค่าเสียหาไปเท่าไหร่ครับ
ก็แนวไปอีกแบบครับ

400 ครับ เดี๋ยวนี้ร้านอะไหล่มอไซค์มีขายของพวกนี้มากแล้วครับ
ข้อด้อยคือกลางวันในที่แจ้งมองไม่เห็นเลย ผมต้องทำที่ครอบเจาะรูแค่พอเท่าตัวเลข
ใช้แบบเข็มดีกว่าครับ
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Kot

อ้างจาก: ppooh เมื่อ กันยายน 26, 2011, 08:44:32 หลังเที่ยง

อ่านดูจุดด้อยแล้วปรับปรุง ผมหาจุดมาให้แล้ว ช่างแถวบ้านก็ทำได้ครับ
ส่วนอยากแต่งอะไร...ตามใจที่เราชอบดีสุดเลยครับ ทำแล้วสุข

คือว่ารถต้องส่งมาจากโกดังพหลหรือรังสิตไรซักอย่างครับ ปรกติแค่ 1 วันก็ได้แล้ว
ของผมที่ช้าเพราะผมสั่งให้ทำทะเบียน ผมจอง 10/8/11 ได้ทะเบียน 5/9/11
แต่ไปรับรถน่าจะวันที่ 7/9/11 ได้ทะเบียนเลขสวยถูกใจ....993
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Kot

ว่าจะสั่งร้านเชียงกงสวนหลวงให้ดูเครื่อง
XL250 / XR250 / CL235 แบบมีสตาร์ไฟฟ้าซะหน่อย
หรือว่าสั่งเครื่องหม้อน้ำสูบเดียว 250 ไปเลยดีัหว่า....

เดี๋ยวเมื่อ Opportunity มาเยือน มันต้องได้อะไรซักอย่างเพิ่มมาจนได้ซิน่า....

Yadomm

อ้างจาก: Kot เมื่อ กันยายน 26, 2011, 11:39:38 หลังเที่ยง
ว่าจะสั่งร้านเชียงกงสวนหลวงให้ดูเครื่อง
XL250 / XR250 / CL235 แบบมีสตาร์ไฟฟ้าซะหน่อย
หรือว่าสั่งเครื่องหม้อน้ำสูบเดียว 250 ไปเลยดีัหว่า....

เดี๋ยวเมื่อ Opportunity มาเยือน มันต้องได้อะไรซักอย่างเพิ่มมาจนได้ซิน่า....
ยังไม่พ้นรันอินเลยนะครับ
ดูเครื่องใหม่ซะและ :)

GENIUS

GENIUS

อ้างจาก: ppooh เมื่อ กันยายน 26, 2011, 08:15:41 หลังเที่ยง

ที่รองเมืองมีรถให้ลองขี่ครับ  ดูจากรูปรถ เออ คงไม่เท่าไร แต่ไปดูตัวจริง คันใหญ่กว่ารูปมาก
ตัวสูงใหญ่ โช๊คอัพนิ่มดี (ถ้าเป็นรถยนต์คงเวียนหัว)  รอบมาเร็ว  เสียงนิ่มมาก
แต่มันก็สูง ๆ ชอบกล
ที่ร้านกันเองดีนะ  วันที่ไปมีคนมาดูเจ้าตัวนี้เยอะ

ถ้าตีค่าเป็นค่าวัสดุต้นทุนโดยมวลรวม
เกี่ยวกับรถคันนี้ ผมว่าราคานี้ เป็น Best Buy เลยครับ
แพงกว่ารถมอเตอร์ไซค์ผู้หญิงหน่อยเดียว

แต่ในกทม. รถแนวนี้ คนใช้น้อยเพราะมันซอกแซกยาก
แถมยังไม่มีทางฝุ่นให้วิ่งอีก
ถ้าจะเล่นคงต้องเป็นที่ใจรักอย่างเดียว

แต่สำหรับผมคงจะเอามาไว้ลุยน้ำท่วม
แถวบ้านฝนตกหนักทีไร น้ำท่วมทุกที 555

ลงล้อทางเรียบขอบ 17 ผมว่าสวย

ปล. รูปร่างมันสูง โย่ง ใหญ่ ยาวดีครับ

GENIUS

จองนานแค่ไหนกว่าจะได้รถอ่ะครับ

GENIUS

:'(

Kot

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 27, 2011, 12:18:42 ก่อนเที่ยง
จะเปลี่ยนเครื่องแล้วเหรอคุณKot

วางแผน 2 เอาไว้ครับ
เมื่อต้นปีเห็น GB250 1.2หมื่น ตัดแต่คอมา ราคาน่าสน
และก็เห็นมีเครื่อง XR200R แต่ไม่มี่มอเตอร์สตาร์ท ราวๆๆ 9พัน

พอดีคันนี้ขับชิวๆๆ ถ้าได้เครื่อง Honda สูบเดียวหม้อน้ำ ขนาด 250ซีซี นี่แจ่มเลยครับ เล็งๆๆอยู่เหมือนกัน

ppooh

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 27, 2011, 12:26:19 ก่อนเที่ยง

จองนานแค่ไหนกว่าจะได้รถอ่ะครับ

ราว 1 อาทิตย์ครับ
แต่ก็ไม่แน่ เพราะได้ยินตัดไปดีลเลอร์ต่างจังหวัดเยอะ

รถวิบากเคยมีเมื่อตอนเด็ก เป็น Kawasaki KM 90
สภาพรถยังใหม่ ญาติเอามาขายให้ แต่ไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่ เพราะไม่ได้เป็นคนจ่ายเงิน
ก้อขับสนุกดีเหมือนกัน วิ่งแล้วควันโขมงเลย เพราะนาน ๆ เอามาวิ่งเล่นที

ตอนนี้ กะลังจะมีรถวิบากอีกคันแล้ว
แต่คันใหญ่กว่าเดิม
มาเขียนให้ คุณ Genius ตาร้อนน่ะ
สงสัยอีกไม่นานคงตามกันออกมาแน่

เอ ถามสั้น ๆ แต่ทำไมตอบยาวจัง

ปล. ขับรถกลับบ้านวันนี้ เห็นแถวบ้านมีรถวิบากใหญ่ ๆ (ถังน้ำมันใหญ่มาก)
แต่ไม่รู้ยี่ห้ออะไร สงสัยเป็นรถจดประกอบ จอดเรียงกัน 4 คัน
สงสัยถังเดียว วิ่งถึงเชียงใหม่แน่ 555

Kot

พรุ่งนี้ไปตจวหลายวัน อาจไม่มีเน็ทเข้าครับ หรือมีก็อาจช้าเกิน

@@TaJung@@

ถ้าดูเครื่องใหม่ก็รีวิวให้ด้วยครับ... ถ้าราคาไม่แพงเอาเรื่องก็น่าสนเอามาลงรถสปอร์ตหัวใจวิบาก(กรรม)  อิอิอิ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

GENIUS

ไงคุณKot กะคุณppooh ก็มารีวิวให้ชมกันบ่อยๆ ด้วยนะครับ

GENIUS

อ้างจาก: ppooh เมื่อ กันยายน 27, 2011, 08:31:15 หลังเที่ยง
อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 27, 2011, 12:26:19 ก่อนเที่ยง

แต่ก็ไม่แน่ เพราะได้ยินตัดไปดีลเลอร์ต่างจังหวัดเยอะ

รถวิบากเคยมีเมื่อตอนเด็ก เป็น Kawasaki KM 90
สภาพรถยังใหม่ ญาติเอามาขายให้ แต่ไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่ เพราะไม่ได้เป็นคนจ่ายเงิน
ก้อขับสนุกดีเหมือนกัน วิ่งแล้วควันโขมงเลย เพราะนาน ๆ เอามาวิ่งเล่นที

ตอนนี้ กะลังจะมีรถวิบากอีกคันแล้ว
มาเขียนให้ คุณ Genius ตาร้อนน่ะ
สงสัยอีกไม่นานคงตามกันออกมาแน่

ปล. ขับรถกลับบ้านวันนี้ เห็นแถวบ้านมีรถวิบากใหญ่ ๆ (ถังน้ำมันใหญ่มาก)
แต่ไม่รู้ยี่ห้ออะไร สงสัยเป็นรถจดประกอบ จอดเรียงกัน 4 คัน
สงสัยถังเดียว วิ่งถึงเชียงใหม่แน่ 555

แถวๆ  0 รถค่อนข้างเยอะการจราจรหนาแน่น

ตอนรับรถคุณppooh ลองขับวนไปวนมาอยู่ในซอยให้คล่องก่อนก็ดีนะครับ

อย่างน้อยถ้ารถมีปัญหาติดขัดตรงไหนจะได้ให้ทางร้านช่วยดูให้น่ะครับ

ppooh

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 28, 2011, 08:46:19 หลังเที่ยง
อ้างจาก: ppooh เมื่อ กันยายน 27, 2011, 08:31:15 หลังเที่ยง

แถวๆ  0 รถค่อนข้างเยอะการจราจรหนาแน่น

ตอนรับรถคุณppooh ลองขับวนไปวนมาอยู่ในซอยให้คล่องก่อนก็ดีนะครับ

อย่างน้อยถ้ารถมีปัญหาติดขัดตรงไหนจะได้ให้ทางร้านช่วยดูให้น่ะครับ

ขอบคุณครับ ได้รถพรุ่งนี้แล้วครับ

Kot

ดีใจมากครับที่จะได้รับรถพรุ่งนี้แล้ว....มาเป็นแฝดคนละฝากันซะโดยดี
ได้รับรถแล้วอย่างเพิ่งรีบออกครับ ในถังจะมีเชื้อเพลิงเิติมมาราว 1-2 ลิตรครับ
เอาให้ชัวๆๆก็ขับมุ่งหน้าขึ้นไปมีปั้ม Shell กดให้เต็มถังเลย หรือไม่ชัวร์ให้น้องช่าง
เอารถไปเติมให้ก็ได้

ขับรถกลับบ้านเลียๆๆคลัชให้มีการสึกหรอบ้างนิดหน่อย เพื่อการ Bedding in ที่เร็วขึ้น
ไปถึงที่หมายแล้วสะดวกเมื่อไรก็เปลี่ยนถ่ายนมเครื่องเกรดเทพๆๆที่สุดที่หาได้ครับ
เบอร์ลงท้ายด้วย 30 หรือ 40 นะครับ ควรใช้ API SN ไปโลด ไม่ต้องสนใจว่าจะมีสาร
หล่อลื่นโมลิบดินั่มที่ลื่นแล้วอาจทำให้คลัชลื่น ผมอยากได้สารเทพที่ลื่นกว่าด้วยก็ไม่เห็น
ทำให้คลัชผมลื่นได้เลย ห้องเกียร์รถยนต์ออโต้ใช้นมเกียร์ที่เทพกว่า เครื่องยนต์มีแรงบิด
5-600 Nm ยังใช้ได้เป็นแสนกม. กะแค่มอไซค์คันนี้มีแรงบิดแค่ 14Nm เองครับ

ส่วนแผ่นคลัชุดนี้ถือว่าพอรับได้ ก็ใช้ไปจนกว่าจะหมดสภาพก่อนแล้วค่อยไปเบิกของ
CBR / CB / CG เอาของแท้ๆๆมาใส่ในภายภาคหน้าครับ

ระวังเรื่องเบรคหน่อยนะครับ ใหม่ๆๆยังไม่เข้าที่เข้าทาง เบรคหน้ายังไม่คมเลยนะครับ
ส่วนหลังกดแรงมีล้อล้อค เพราะจานเบรค คาลิปเปอร์2pot หน้าหลังขนาดเดียวกันครับ
ส่วนรถผมเบรคหลังติดเพราะการปรับตั้งไม่มีระยะฟรีเลย ต้องมาปรับกลางทาง ดีนะที่
มีกล่องเครื่องมือติดรถอยู่ด้วย