Main Menu

><((((?>.:"Review + พูดคุยทุกเรื่องของมอไซค์จากแดนมังกร......

เริ่มโดย Kot, กันยายน 04, 2011, 11:02:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Yadomm

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 03, 2012, 09:38:29 หลังเที่ยง
อ้อ..ขับรถยนต์กลับบ้านแทนใช่มั้ย

นครปฐมตอนกลางคืนมันมืดๆ รถใหญ่วิ่งเยอะ

เอารถยนต์กลับบ้านแทนดีแล้วครับ

ยิ่งช่วงนี้ฝนตกหนักเกือบทุกเย็นด้วยครับ..อันตราย
ขอบคุณครับ

เห็นว่าค่ำแล้วเลยขับรถยนต์กลับครับ

Yadomm

ลองใส่รูปดูครับ
ทำไมดูในรูปเหมือนล้อหน้ากับหลังไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่เลย  :o

Kot

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ เอามาตบแต่งอีกนิดหล่อกว่าเดิม พวกแฮนด์อลูหนาๆๆ (แบบบางถูกๆๆ มันงอง่าย)
กระจกติดรถผมรับไม่ได้ ต้องรีบเปลี่ยนเลย
ระวังเรื่องสนิมครับ ตามรอยอับต่างๆๆ หัวน้อต เคลือบแว้กซ์ได้ยิ่งดีครับ

กันโคลนโช้คหน้าของผมสีขาว และบังโคลนหน้าผมใส่สีขาวด้วยเช่นกัน
ก็เลยดูมันตัดมีคอนทราสดีนิดหน่อย
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

GENIUS

สวยครับ

ล็อตใหม่เป็นยางกึ่งวิบากกึ่งทางเรียบ

และการ์ดโช้คหน้าเป็นสีเดียวกับหน้ากากรถเลย

GENIUS

สวิงอาร์มหลังก็ต่างกับของคุณKot นะ

ตัวนี้ดูคล้ายๆ ของ Crf 250 เหมือนกัน

Yadomm

อ้างจาก: Kot เมื่อ กันยายน 05, 2012, 07:11:56 หลังเที่ยง

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ เอามาตบแต่งอีกนิดหล่อกว่าเดิม พวกแฮนด์อลูหนาๆๆ (แบบบางถูกๆๆ มันงอง่าย)
กระจกติดรถผมรับไม่ได้ ต้องรีบเปลี่ยนเลย
ระวังเรื่องสนิมครับ ตามรอยอับต่างๆๆ หัวน้อต เคลือบแว้กซ์ได้ยิ่งดีครับ

กันโคลนโช้คหน้าของผมสีขาว และบังโคลนหน้าผมใส่สีขาวด้วยเช่นกัน
ก็เลยดูมันตัดมีคอนทราสดีนิดหน่อย
ขอบคุณครับ
เห็นคุณ KOT กิเลศเลยมาครับ ^^
สนิมก็ยังเสียวๆแยู่เหมือนกันครับ
ช่วงนี้มีขี่ลุยฝนด้วย

แต่อยู่หอพักไม่ได้ล้างรถเลยสถานที่ไม่อำนวยกลัวสนิมจะถามหา
กระจกผมก็รับไม่ค่อยได้ครับ ขี่ที่นี้สั่นเป็นเจ้าเข้าเลย
อยากหาการ์ดแฮนด์มาใส่ แต่ยังไม่รู้เอาของอะไรมาใส่ดี ดูของ TTX ไว้ไม่รู้ใส่ได้รึเปล่า

กล้องมือถือสีเพี้ยนดีจัง แต่ก็ชัดใช้ได้เลยครับ

Yadomm

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 05, 2012, 09:11:42 หลังเที่ยง
สวยครับ

ล็อตใหม่เป็นยางกึ่งวิบากกึ่งทางเรียบ

และการ์ดโช้คหน้าเป็นสีเดียวกับหน้ากากรถเลย
เสียดายวันไปซื้อไม่มีสีแดงให้ดู เค้าบอกขายไม่ดีเลิกผลิตแล้ว เลย งงๆ ครับ
แต่สีน้ำเงินก็สวยดีครับ
หลังจากขี่มาได้พักนึง ไม่เยอะครับ
เริ่มดูว่ารถตัวเองเล็กลงยังงัยก้อไม่รู้

คุณ GENIUS ไม่รับซักคันเหรอครับ

GENIUS

ตอนนี้เก็บตังค์สอย CBR 250 ก่อนอ่ะครับ

ปีหน้าคงได้ซื้อแล้ว

คิวต่อไปถึงค่อยเป็นวิบากจีนน่ะครับ

ppooh

รถวิบากสำหรับไซค์คนไทย เกิน 125 CC ถือว่าเป็นรถใหญ่แล้วนะครับ
ขี่ปืนโน่นปืนนี่ หมุนไปหมุนมา สำหรับรถ 130 กก. หนักมาก เอาเรื่องแฮะ ล้มบ่อยเหมือนกัน
ถ้าขี่ไปตามท้องถนนเรื่อยๆ ก็ไม่ค่อยมีปัญหา นาน ๆ เอาออกมาครั้ง
รถติด ๆ มุดไม่ค่อยผ่าน ค่อย ๆ ตามกันไป (ก็มุดไม่ค่อยเป็น)
ตั้งแต่ขี่คันนี้แขนขาแข็งแรงขึ้นเยอะ

ในกลุ่ม sym motorbike มีคนเอารุ่นนี้จากกทม.ขี่ไปภูทับเบิก-เชียงคานด้วยนะ
อึดและเก่งจริง ๆ

Yadomm

อ้างจาก: ppooh เมื่อ กันยายน 10, 2012, 08:39:00 หลังเที่ยง
รถวิบากสำหรับไซค์คนไทย เกิน 125 CC ถือว่าเป็นรถใหญ่แล้วนะครับ
ขี่ปืนโน่นปืนนี่ หมุนไปหมุนมา สำหรับรถ 130 กก. หนักมาก เอาเรื่องแฮะ ล้มบ่อยเหมือนกัน
ถ้าขี่ไปตามท้องถนนเรื่อยๆ ก็ไม่ค่อยมีปัญหา นาน ๆ เอาออกมาครั้ง
รถติด ๆ มุดไม่ค่อยผ่าน ค่อย ๆ ตามกันไป (ก็มุดไม่ค่อยเป็น)
ตั้งแต่ขี่คันนี้แขนขาแข็งแรงขึ้นเยอะ

ในกลุ่ม sym motorbike มีคนเอารุ่นนี้จากกทม.ขี่ไปภูทับเบิก-เชียงคานด้วยนะ
อึดและเก่งจริง ๆ
ตอนนี้ผมก้อเอามาขี่ฝึก ซอกแซกตอนรถติดไปเรื่อยครับ

ลงจากเจ้าตี๋ มาขี่ RC100 แล้วเบามากๆ เลย

คนละแนวเลยค้าบบบบ

คุณ Ppooh ลองไปหัวหินมารึยังครับ

Kot

วันก่อนไปลองรถเพื่อนมา
KTM 990 efi เครื่อง 2สูบ V แรงอิบอ๋ายเลย....ตามสเป็ค 0-100 ได้ 3 วิกว่าๆๆๆ
ลองเปิดคันเร่งเกียร์ 1 มือแทบหลุดจากแฮนด์
แถมมี monkey ทะเบียนสวยของจริง และรถที่แถมมากับ Honda City Turbo ในสมันโน้นอีก

คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Yadomm

0-100
3 วิ

เอิ่ม แรงหน้าตั้งแน่ๆๆ

แล้ว max speed มันจะเท่าไหร่ละครับเนี่ยะคุณ KOT

GENIUS

วันก่อนไปลอง Lifan 200 ทั้งโมตาร์ดและวิบากมา

ผมขี่วนไปวนมาหลายรอบเกียร์เข้าง่ายดีขี่สนุกเหมือนกัน

แต่เครื่องจีนรถกลุ่มนี้คงมาแนวๆ ขี้นเร็วหมดเร็วเหมือนกันหมดมั้งครับ

ไม่เน้นแรงเร็วคงพอสนุกกะมันได้

GENIUS

คนขายบอกถ้าใช้รถจีน(วิบาก)ให้หาตัวรองโซ่มาใส่ซะ

ไม่งั้นโซ่มันจะยานเร็วมากอ่ะครับ

Yadomm

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 12, 2012, 12:43:42 หลังเที่ยง
วันก่อนไปลอง Lifan 200 ทั้งโมตาร์ดและวิบากมา

ผมขี่วนไปวนมาหลายรอบเกียร์เข้าง่ายดีขี่สนุกเหมือนกัน

แต่เครื่องจีนรถกลุ่มนี้คงมาแนวๆ ขี้นเร็วหมดเร็วเหมือนกันหมดมั้งครับ

ไม่เน้นแรงเร็วคงพอสนุกกะมันได้

จัดมาเลยครับคุณ GENIUS รับรองมัน
แต่อยากปีนนู้นนี้ไม่รู้ว่ารถมันหนักไปรึเปล่า

GENIUS

ใจนึงก็อยากได้ Cbr 150i

อีกใจก็อยากลองรถวิบากจีนเหมือนกัน

เผื่อน้ำท่วม กทม.จะได้เอาไว้ลุย อิ อิ

GENIUS

รถคุณYadomm ตอนนี้เป็นไงบ้าง

วิ่งไปกี่ กม.แล้วครับ

ผมลอง Lifan คันที่เป็นยางวิบากไม่ค่อยกล้าขี่เร็วเท่าไหร่

( กลัวทำรถเค้าล้ม )

แต่ตอนลองที่เป็นโมตาร์ดถึงค่อยกล้าบิดมากกว่า

ppooh

D ครับทุกคน enduro 200  ซื้อมาครบปีแล้ว
ปีที่แล้วน้ำท่วมมาก รถยนต์ไปเก็บไว้อาคารจอดรถที่สูงหมด
มีแต่มอเตอร์ไซค์ ส่วนครอบครัวหนีอพยพไปอยู่บ้านพักหัวหินกันหมด
เว้นแต่เราที่ยังติดภารกิจเรื่องงาน ยังไปไม่ได้
เสร็จงานแล้ว เลยอยากเอามอเตอร์ไซค์ไปด้วย แต่ตอนนั้นยังไม่มีทะเบียน
เลยทนวิ่งลุยน้ำ(สูง) ในกรุงต่อไป สรุปไม่ได้วิ่งไปไกล ๆ นะครับ

ถึงตอนนี้ส่วนใหญ่เอาไปทำงานใกล้ ๆ ขี่เล่นแถวบ้านกะเกมเบา ๆ ทุกเสาร์-อาทิตย์
ถ้าอยากออกทริปเบา ๆ  ค่าย SYM จัดเรื่อยแหละครับ ไปมันทุก Product ที่ขาย เค้าโทรมาชวนให้ไป แบบโฆษณาปากต่อปาก
เคยไปมาแล้วทริปนึง สนุกดีเหมือนกัน จัดเป็นกลุ่ม ๆ ตามประเภทรถ ขี่ตามกันไปเป็นแถว
เอ้อ รถวิบากก๊วิ่งทางดำตามรถถนนไปได้เหมือนกันนะนี่ ต่อแถวท้ายสุดด้วยตัวเล็ก Fiddle 2
แต่ผมชอบขี่ปีนไปปีนมาแบบไม่ค่อยเป็นถนนอย่างนี้ ชอบเล่นแบบนี้มากกว่า ไม่ได้เอาไปใช้งานจริงจังแบบรถถนน  หลาย ๆ คนที่ใช้ Enduro ก็คงเป็นเหมือนกันแบบนี้เหมือนกัน

สรุปใช้งานมีปีนึงแล้ว  ใช้ได้ดีครับ ไม่จุกจิกเลย  ถือว่าคุ้มค่ามาก
เรื่องสนิมยังไม่มี ถ้าว่าง ๆ เอาผ้าขี้ริ้วเก่า ๆ ที่ชื้นน้ำมันเช็ดมันเรื่อย ๆ
คุณยาดม ขอให้สนุกกับการขี่วิบากนะครับ

ps. รถมังกี้ที่คุณ Kot เอามาให้ดู น่ารักมาก

Yadomm

ตอนนี้ไม่ได้วิ่งไปไหนเท่าไหร่เลยครับ
วิ่งไป 100 กว่าโลเองครับ

ตอนนี้มีปัญหาคือต้องถ้าข้ามวันต้องเปิดโช๊คตลอดครับ แล้วต้องวอมเครื่องนานพอควร(หลายนาทีครับ)
ส่วนตัวอยากได้แบบสตาทเสร็จแล้วขี่ออกไปได้เลยครับ ยังไม่รู้ว่าจะแก้ไขอย่างไรดี
ถ้าได้ทะเบียนจะลองเอาให้ช่างศูนย์เช๊คดูครับ

ตอนนี้เหมือนมีเสียง แก๊กๆๆๆๆๆ ที่เครื่องตลอดครับ ตอนเดินเบาก็ได้ยินเบาหน่อย
ถ้าบิดแรงจะได้ยินเสียงดังหน่อย(ไม่รู้จะมีปัญหารึเปล่า)
แต่ขี่ได้ปกตินะครับ

ตอนนี้ติดนิดเดียวคือตอนสตาทเครื่องครับ ติดง่ายถ้าเปิดโช๊ดแล้วต้องปรับคาบูขึ้นรอเครื่องร้อน ถึงปรับลง
ถ้าไม่เปิดก็สตาทไม่ติดครับ

ไม่รู้ของคุณ Ppooh เป็นรึเปล่าครับ ผมเติม โซฮอล 95 ตั้งแต่ออก

อีกอย่างครับ สั่นมากๆ ยางพักเท้าตอนนี้สั่นจนน๊อตหลุดทั้ง 2 ข้างแล้วครับ

GENIUS

คุณYadomm ที่ว่ารถสั่นมาก

มันเริ่มสั่นมากที่ความเร็วเท่าไหร่อ่ะครับ

รถ Lifan 200 ที่ผมไปลองผมขี่ไม่เกิน 60 ไม่เจออาการสั่น

แต่ถ้าบิดเร็วเกินกว่านี้ไม่รู้เหมือนกันครับว่าจะสั่นหรือเปล่านะ