Main Menu

><((((?>.:"Review + พูดคุยทุกเรื่องของมอไซค์จากแดนมังกร......

เริ่มโดย Kot, กันยายน 04, 2011, 11:02:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GENIUS

อ้างจาก: DarkcutiE เมื่อ ธันวาคม 09, 2011, 07:11:12 ก่อนเที่ยง
สอบถามนิดนึงนะครับ
แล้วตกลงenduro 200 นี่เลิกขายรึเปล่า
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะซื้อในไตรมาสแรกของปีหน้า
ถ้าไม่ได้ขายแล้วคงเสียดายน่าดู
T_T

ไม่แน่ใจเหมือนกันแต่โทรถาม 0 เค้าน่าจะดีที่สุดครับ

แต่ไปดูที่งานก็ไม่เห็นมีรุ่นนี้โชว์เลยนะครับ

( หรือมีแต่ผมไม่เห็นก็ไม่รู้เหมือนกันครับ )

แต่ตอนนี้เห็นมีตัวใหม่ที่หน้าตาคล้ายๆ กันเข้ามาคือ TX 200

เท่าที่ดูตามสายตาของผมว่าตัวนี้งานเนียนสวยเลยนะครับ

แถมราคาแพงกว่ากันแค่ 1หมื่นเท่านั้นเองครับ

ซึ่งถ้าซื้อสดคงต่อรองราคาได้อีกครับ

ตัวนี้เป็น Motard ล้อแมค ยางจุ๊บเลสขี่เที่ยวเดินทางไม่ต้องกลัวตะปูครับ

Kot

ตอนนี้ Enduro 200 ก็กลายเป็นของตกรุ่นไปเรียบร้อยแล้ว
รถแดนมังกรมีออกรุ่นใหม่ๆๆมาเรื่อยๆๆๆ และเร็วมากด้วย

ช่วงนี้มัวแต่ยุ่งอยู่กับกล้องมากไปนิด ไม่ได้ยุ่งกับมอไซค์เลยซักเท่าไร
เพิ่งได้ Bellow ของ Leitz Visoflex I มาหมาดๆๆๆ เอาเลนส์ของ Helios 44 สกรู M39 ใส่ได้พอดี
แต่หน้าแป้นต้องทำ adapter ใส่กับกล้อง เมื่อไรได้ทำก็ไม่รู้ งานเล็กๆๆๆแบบนี้ไม่รู้ว่ามีโรงกลึงใหนรับทำ
ต้องไปหาโรงกลึงอีก พอทำออกมาแล้วก็ไม่รู้ว่าระยะ flange focal distance จะได้หรือไม่สำหรับ macro
หรือต้องไปหาระยะ lens register ของรุ่นอื่นมาเทียบใส่อีกเป็นแน่แท้ หาเรื่องจริงๆๆ นี้แค่ซื้อเลนส์สำหรับ
กล้องที่มี macro พร้อมก็สิ้นเรื่อง พวก zoom 35 - 105mm ราคาไม่แพงเท่าไร แต่ผมชอบ fix มากกว่า

คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Yadomm

ผมว่าเลนส์fix ยังไงก็ดีกว่าระดับนึง
แต่ว่าตาผมแยกไม่ค่อยออก
เลนส์สะดวกดีครับ
เอาภาพสวยๆมาแบ่งกันชมมั้งนะครับ

ppooh

อ้างจาก: Kot เมื่อ ธันวาคม 09, 2011, 06:41:08 หลังเที่ยง

ตอนนี้ Enduro 200 ก็กลายเป็นของตกรุ่นไปเรียบร้อยแล้ว
รถแดนมังกรมีออกรุ่นใหม่ๆๆมาเรื่อยๆๆๆ และเร็วมากด้วย

ช่วงนี้มัวแต่ยุ่งอยู่กับกล้องมากไปนิด ไม่ได้ยุ่งกับมอไซค์เลยซักเท่าไร
เพิ่งได้ Bellow ของ Leitz Visoflex I มาหมาดๆๆๆ เอาเลนส์ของ Helios 44 สกรู M39 ใส่ได้พอดี
แต่หน้าแป้นต้องทำ adapter ใส่กับกล้อง เมื่อไรได้ทำก็ไม่รู้ งานเล็กๆๆๆแบบนี้ไม่รู้ว่ามีโรงกลึงใหนรับทำ
ต้องไปหาโรงกลึงอีก พอทำออกมาแล้วก็ไม่รู้ว่าระยะ flange focal distance จะได้หรือไม่สำหรับ macro
หรือต้องไปหาระยะ lens register ของรุ่นอื่นมาเทียบใส่อีกเป็นแน่แท้ หาเรื่องจริงๆๆ นี้แค่ซื้อเลนส์สำหรับ
กล้องที่มี macro พร้อมก็สิ้นเรื่อง พวก zoom 35 - 105mm ราคาไม่แพงเท่าไร แต่ผมชอบ fix มากกว่า

คุณ Kot ชอบเล่นกล้อง แสดงว่าชอบมีจินตนาการ และชอบความสวยงาม (พริตตี้หรือเปล่า อิ อิ)
ผมเคยเล่นกล้อง (ฟิลม์) เมื่อราว 10 ปีก่อน ทั้งถ่ายยาก กว่าจะถ่ายได้แต่ละรูป แถมมีอุปกรณ์เยอะครับ
ตอนนี้กองทิ้งไว้แล้ว แต่สำหรับถ่ายภาพด้วยเทคโนโลยี่แบบดิจิตอล น่าจะสะดวกกว่า
ตอนนี้ใช้แต่กล้องดิจิตอลปัญญาอ่อน ถ่ายภาพ /วีดีโอได้ง่ายดี (ลูกยึดไปแล้ว)

สำหรับรถวิบาก Enduro 200 คิดว่าถ้ามีคนอยากได้คงต้องจับจอง สั่งเข้ามา ก็ยังน่าจะมี
ต้องลองถามศูนย์ดู

จุดเด่นมันคือ สูงใหญ่ ถ้าคนที่ขี่มันได้จะชอบ  สมรรถนะดีสมราคา เครื่องยนต์ง่าย ๆ ตรงไปตรงมา
ทนทานเอาเรื่อง  แล้วก็ราคาถูก มองไปมองมาหลายรอบ เอ๊ะ มันทำมาขายราคานี้ได้ไงหว่า
จุดด้อยของ Enduro 200 คันนี้คือมันเป็นรถขนาด Full size ขนาดฝรั่งขี่  คันมันสูงใหญ่มาก
เท่าที่ทราบ ทางศูนย์ฯ เคย โมให้โช๊คหน้า-หลังลดลง แต่ก็ได้ไม่มาก เลยไม่ค่อยได้รับความนิยม
รถจีนแนววิบากกลุ่มราคานี้ สงสัยเลยต้องปล่อยให้ Lifan Cross 200 ไป

อีกไม่นานคงจะมี KLX 250 มาลองประกบ อยากรู้เหมือนกันว่า เทคโนโลยี่ของญี่ปุ่นกะจีน จะแตกต่างมากจนถึงทิ้งช่วงห่างกันหลายสิบปีหรือ

นึกขึ้นมาได้ไปดูในรัชดา พันทิป  ตอนนี้ SYM หันมาเล่นรถหรูหรา เอาไปโชว์ Motor Expo ด้วย

เอารถสกูตเตอร์จากแดนมังกรมาให้ชมหน่อย เผื่อน้ำลายไหล แต่สำหรับผมไม่ชอบหรอก
ขออนุญาตแปะลิ้งค์

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V11427270/V11427270.html

ppooh

วันนี้ที่ศูนย์ sym โทรมาหาตอนบ่าย ๆ (กำลังอยู่ศูนย์ Nissan ดู Almera ตัวใหม่อยู่เลย) เพื่อเชิญลูกค้า ให้ไปร่วมในงาน Motor Expo แจ้งว่าพรุ่งนี้จะเปิดตัวมอเตอร์ไซค์ BB. 400 CC.
ตัวใหม่ ราคา 0.190 ล้านบาท (มันเป็นยังไงนะ นึกไม่ออก)

พรุ่งนี้ช่วงบ่าย ๆ ท่านใดสนใจ ถ้าว่างลองไปดูกันนะครับ

สำหรับรถ Enduro 200 ถามมาให้แล้ว ช่วงนี้ของไม่มี
อยากได้คงต้องรอไปถึงปีหน้า (เค้าว่ามาอย่างงั้น)

บางทีผมอาจเจอคุณ Kot ที่นั่นก็ได้

MtsCmMtxLp

ทั่น Kot นี่ร้ายจริงๆ ผบไม่ให้เอา ตระกูล TS DT เลยมาจับของใหม่ๆซะเลยนี่ ทุ่มยิ่งกว่าเดิมอีก เจ๋งเป้งๆๆๆๆ

ผมรบกวนถามนิดนึงครับ ทั่นพอจะทราบราคา โช๊คหน้าหลัง ของ รุ่นนี้ใหมครับ
วันใหนเป็นคนดีก็ขี่ฮอนด้า วันไหนเป็นคนบ้าก็ขี่ซู(ซูกิ)

MtsCmMtxLp

ถามทั่น ppooh นิดนึง Enduro 200 มันสูงกว่า KLX 250 ใหมครับ ถ้าสูงกว่าผมว่าน่าสนใจ เพราะทุกวันนี้ไปลองคร่อม KLX 250 แล้วผมรู้สึกว่ามันเล็กไปนะ
อยากจะหาอะไรที่สูงใหญ่กว่า  KLX 250 มาเก็บไว้เหมือนกัน คงเพราะผมชินกับการขี่พวก MTX DT KDX 250 มั๊งครับ เวเลาเห็นรถวิบากรุ่นใหม่ๆเลยไม่ค่อยรู้สึกว่ามันสูง
แต่ถ้ามีอะไรที่สูงกว่าKLX 250 แล้วผมสนใจมากครับ
วันใหนเป็นคนดีก็ขี่ฮอนด้า วันไหนเป็นคนบ้าก็ขี่ซู(ซูกิ)

Kot

- ราคาโช้คไม่ทราบเลยครับ ทาง Sym ไม่ได้นำมาขาย อยากได้คงต้องสั่งจากเชียงกงมัดจำไว้ครับ
- Enduro 200 ความสูงถึงเบาะราวๆๆ 900mm และสามารถทำให้สูงได้อีก เพราะทำออกมาแนว Dirt แต่ใส่ไฟหน้า-หลังให้วิ่งถนนได้
- Motor Show ไม่ได้ไปเลยครับ ไม่มีอารมณ์ไป ช่วงนี้ไม่รู้เป็นไรไม่ได้สนใจไปงานพวกนี้เลย แม้นงาน Comp Mart ก็ยังไม่อยากไปเลย
  ไปเดินพันทิพก็เจอของเหมือนกันราคาเท่ากัน นี่ก็เพิ่งถอย Acer Liquid Metal up เป็น Android 2.3 มาให้ผบ แทน WinMobile 6 ลดราคาเหลือ 7900

ช่วงนี้ไม่ได้ใช้รถมอไซค์เลยครับ แค่ขับไปตลาดใกล้ๆๆๆเอง รอให้ครบ 1000 กม จะมาทำรีวิวบอกข้อเด่นด้อยครับ
สุดสัปดาห์ไปตจวหาถ่ายรูปซ้อมมือ ถ่ายจันทรุปราคา รูปออกมาไม่ได้เรื่องเลย ใช้เลนส์ Sigma 28-200 บรมห่วยเลยครับ ต้องไปฝึกซ้อมใหม่
ขอเปลี่ยนบรรยากาศเอารูปที่ถ่ายมาให้ดูกันครับ ใช้เลนส์
1/CZ 50mm/2.8 สีขาวยุคก่อน WWII
2/Lens Kit ปัญญาอ่อน 18-55mm
3/Sigma 28-200mm 3.8-5.6
4/Helios 44M 58mm/2

ถ่ายด้วยเลนส์ 1 ครับ....Bokeh สวยมาก ภาพออกมา soft กำลังดี...ชอบมาก รูปแรกใต้ถุนแสงน้อย รูป2บ่ายแก่ๆๆย้อนแสง

ถ่ายด้วย 2 กดอย่างเดียว ไม่ต้องสนใจอะไรเลย ตลาดนัดตอนเย็นๆๆๆ

ถ่ายด้วย 3 ตอนไปตั้งกล้องถ่ายดวงจันทร์ แต่ลบภาพดวงจันทร์หมดแล้ว เห็นแล้วขัดใจมากมาย ทำไมห่วยได้ใจเลย

ชุดนี้ถ่ายด้วย 4 ตอนเช้าๆๆแดดอ่อนๆๆๆ

คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Kot

โพสท์ซ้ำ...

Kot

ลืมไป ขอเพิ่มนิด...เลนส์ 4 ถ่ายออกมาให้ Swirl Bokeh ที่สวยมากครับ ดูที่ 3 รูปสุดท้ายครับ

Yadomm

Swirl Bokeh โบเก้สวยทีเดียวครับ มือหมุนๆ

จนแล้วจนรอดผมก็ยังไม่ได้ออกมอไซด์ใหม่เลย
ขี่RC100ต่อไปครับ ^^

Kot

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ธันวาคม 15, 2011, 01:22:53 หลังเที่ยง
Swirl Bokeh โบเก้สวยทีเดียวครับ มือหมุนๆ

จนแล้วจนรอดผมก็ยังไม่ได้ออกมอไซด์ใหม่เลย

ถ้าจำไม่ผิด ผมใช้ F4
ถ้าใช้ F ต่ำกว่านี้คิดว่าไม่น่าเห็น Swirl แต่จะเห็น Bokeh ปรกติแทน เอาไว้ลองถ่ายใหม่ เทียบกับเลนส์ตัวอื่นๆๆดูครับ
นี้มีเรื่องขัดใจเรื่องหนึ่ง ผมสั่งเลนส์ Tair PhotoSniper 300mm/4.5 เข้ามาถึงตั้งแต่ 4 ธ.ค. จนป่านนี้ติดอยู่ศุลการกรใกล้หัวลำโพง
เซ็งมากเลย โทรไปตามก็ไม่ได้เรื่อง บอกว่าของกองอยู่ หาให้ไม่ได้ ต้องรอตามคิว....อิอิอิ

เรื่องรถก็ใจร่มๆๆครับ ถ้าเราจะได้อะไร มันอยู่ที่โอกาศ แล้วมันจะเป็นของเรา
การขี่ RC100 ก็สนุกดีออกครับ ผมเคยขี่ FR80 ยังมันได้เลย
ที่บ้านมี Suzuki Swing อีกคันหนึ่ง รุ่นนีัมีสตาร์ทมือด้วย บิดอัตราเร่งมันดีเหมือนกันครับ

ppooh

อ้างจาก: MtsCmMtxLp เมื่อ ธันวาคม 14, 2011, 11:01:54 หลังเที่ยง
ถามทั่น ppooh นิดนึง Enduro 200 มันสูงกว่า KLX 250 ใหมครับ ถ้าสูงกว่าผมว่าน่าสนใจ เพราะทุกวันนี้ไปลองคร่อม KLX 250 แล้วผมรู้สึกว่ามันเล็กไปนะ
อยากจะหาอะไรที่สูงใหญ่กว่า  KLX 250 มาเก็บไว้เหมือนกัน คงเพราะผมชินกับการขี่พวก MTX DT KDX 250 มั๊งครับ เวเลาเห็นรถวิบากรุ่นใหม่ๆเลยไม่ค่อยรู้สึกว่ามันสูง
แต่ถ้ามีอะไรที่สูงกว่าKLX 250 แล้วผมสนใจมากครับ

enduro 200 ตัวนี้สูงกว่า KLX250  หน่อยนึง   900/850 mm.
รูปร่างของมันสูงเพรียวกว่า เบากว่า ส่วน KLX หุ่นจะออกล่ำ ๆ

รถรุ่นนี้ก็ยังมีครับ ถ้าอยากได้ต้องจอง เค้าสั่งมาให้คุณแน่ ๆ เห็นว่าของจะมาปีหน้าครับ
ต่างจังหวัดคงมีเยอะเหมือนกัน แต่ในกทม. ยังไม่เคยเห็นคนขี่
นอกจาก 3 คันในกระทู้นี้
อัตราเร่งดี กินน้ำมันราว >30 กม/ลิตร (ติดเครื่องแล้วจูนเครื่องให้เบาลงอย่างที่คุณ Kot บอก)

วันนี้เห็นหนูดี (แทรคเกอร์) 125  กลายเป็นดูตัวเล็กไปเลยครับ
อิ อิ เป็นเพราะเราขี่คันใหญ่กว่ามาแล้วน่ะเอง

ppooh

อ้างจาก: MtsCmMtxLp เมื่อ ธันวาคม 14, 2011, 10:44:54 หลังเที่ยง
ทั่น Kot นี่ร้ายจริงๆ ผบไม่ให้เอา ตระกูล TS DT เลยมาจับของใหม่ๆซะเลยนี่ ทุ่มยิ่งกว่าเดิมอีก เจ๋งเป้งๆๆๆๆ

ผมรบกวนถามนิดนึงครับ ทั่นพอจะทราบราคา โช๊คหน้าหลัง ของ รุ่นนี้ใหมครับ

นิดนึงนะครับ TS DT หมายถึงรถวิบากใช่ไหมครับ แล้วแม้แต่ KE  และ XL
หรือแม้แต่ RM  YZ  KX  และ CR

นานมากแล้วนะ ตั้งแต่ผมเด็ก ๆ  (KE ไม่มี มีแต่ KM)  แล้วตอนนี้รถต่าง ๆ เหล่านี้ ยังมีอีกหรือ

และนี่สำหรับ คุณ Kot

ห่างหายไปจากมอเตอร์ไซค์ ตั้งเกือบหลายสิบปี
เพราะไม่มีความจำเป็นต้องใช้งานรถมอเตอร์ไซค์ อะไรเลย
ก็เพราะกระทู้นี่หละ ที่ทำให้อยากกลับมาเล่นมอเตอร์ไซค์อีกครั้ง มาดูทุกวัน

ตอนนี้ อยากได้ไปหมด อีกทั้งรถมอเตอร์ไซค์ ราคาไม่แพง  
ซื้อคันนี้มา เพื่อเริ่มหัดขี่มอเตอร์ไซค์ใหม่ แต่ก็ชอบใจ  ชอบมากมาก  เพราะมันไม่เหมือนใคร
ต่อไปคงมีมาเติมเต็มเรื่อย ๆ  ต้องขอบคุณมาก

Ppooh

Kot

อ้างจาก: ppooh เมื่อ ธันวาคม 15, 2011, 09:42:04 หลังเที่ยง
อ้างจาก: MtsCmMtxLp เมื่อ ธันวาคม 14, 2011, 10:44:54 หลังเที่ยง

นิดนึงนะครับ TS DT หมายถึงรถวิบากใช่ไหมครับ แล้วแม้แต่ KE  และ XL
หรือแม้แต่ RM  YZ  KX  และ CR

นานมากแล้วนะ ตั้งแต่ผมเด็ก ๆ  (KE ไม่มี มีแต่ KM)  แล้วตอนนี้รถต่าง ๆ เหล่านี้ ยังมีอีกหรือ

และนี่สำหรับ คุณ Kot

ห่างหายไปจากมอเตอร์ไซค์ ตั้งเกือบหลายสิบปี
เพราะไม่มีความจำเป็นต้องใช้งานรถมอเตอร์ไซค์ อะไรเลย
ก็เพราะกระทู้นี่หละ ที่ทำให้อยากกลับมาเล่นมอเตอร์ไซค์อีกครั้ง มาดูทุกวัน

ตอนนี้ อยากได้ไปหมด อีกทั้งรถมอเตอร์ไซค์ ราคาไม่แพง 
ซื้อคันนี้มา เพื่อเริ่มหัดขี่มอเตอร์ไซค์ใหม่ แต่ก็ชอบใจ  ชอบมากมาก  เพราะมันไม่เหมือนใคร
ต่อไปคงมีมาเติมเต็มเรื่อย ๆ  ต้องขอบคุณมาก

Ppooh

พอๆๆกันกับผมเลยครับ
เป็นเจ้าของคันสุดท้ายปี 1990 เป็น Honda Wing 125
แล้วก็ร้างยาวมาถึง สิงหาคม 2010 สอย NSR150SP แต่งไปอีกหมื่นกว่าแล้วก็ขายออกไป
ในเวลาแค่ 2 เดือนกว่าๆๆเอง เพราะมันยังไม่โดน ตอนนี้เหลืออยู่ 3 คันเองครับ
ที่กทมสอง ตจวอีกหนึ่ง

ตอนนี้วางแผนในใจคนเดียวโดยไม่บอกผบ เพราะบอกไม่ได้ อยากได้ BMW
K1, R รุ่นกลางๆๆหัวฉีด, ประมาณแบบนี้ครับ

Yadomm

อ้างจาก: Kot เมื่อ ธันวาคม 15, 2011, 04:13:54 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ธันวาคม 15, 2011, 01:22:53 หลังเที่ยง

ถ้าจำไม่ผิด ผมใช้ F4
ถ้าใช้ F ต่ำกว่านี้คิดว่าไม่น่าเห็น Swirl แต่จะเห็น Bokeh ปรกติแทน เอาไว้ลองถ่ายใหม่ เทียบกับเลนส์ตัวอื่นๆๆดูครับ
นี้มีเรื่องขัดใจเรื่องหนึ่ง ผมสั่งเลนส์ Tair PhotoSniper 300mm/4.5 เข้ามาถึงตั้งแต่ 4 ธ.ค. จนป่านนี้ติดอยู่ศุลการกรใกล้หัวลำโพง
เซ็งมากเลย โทรไปตามก็ไม่ได้เรื่อง บอกว่าของกองอยู่ หาให้ไม่ได้ ต้องรอตามคิว....อิอิอิ

เรื่องรถก็ใจร่มๆๆครับ ถ้าเราจะได้อะไร มันอยู่ที่โอกาศ แล้วมันจะเป็นของเรา
การขี่ RC100 ก็สนุกดีออกครับ ผมเคยขี่ FR80 ยังมันได้เลย
ที่บ้านมี Suzuki Swing อีกคันหนึ่ง รุ่นนีัมีสตาร์ทมือด้วย บิดอัตราเร่งมันดีเหมือนกันครับ

สั่ง 300mm มายิงอะไรครับ ^^

ตอนนี้อยากเอาRC100 ไปเที่ยวไกลๆเหมือนกัน แต่ยังไม่ค่อยมีเวลา(ไม่รู้ว่าไหวด้วยรึเปล่า)
แต่มีปํญหาคือตอนจอดไว้ซักพักแล้วน้ำมันมันจะหยดออกมาเล็กน้อยที่พ้ืนอ่ะครับ น่าจะน้ำมันเครื่อง
แต่ยังไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย - -"
อาศัยเติมน้ำมันเครื่องเอาเวลามันเตือน

Kot

M42 ต้องหา Adapter with AF confirm จะได้ไม่ต้องคอยเล็งโพกัส
ฟลุ้คได้มาราคาถูกมาก ไม่รู้ว่าโดนภาษีเท่าไร
กะว่าเอาไว้ถ่ายสัตว์ป่า พวกนก ตามท้องไรท้องนา หรือไม่ก็ไปซุ่มถ่ายครับ
ถ้าไม่พออาจต้องหา 2x Tele ยี้ห้อดีๆๆที่ไม่ทำให้ภาพแย่ลง แต่ราคาคงแพงหูฉี่เลยครับ
ดีนะที่ผมเลือกกล้องยี้ห้อนี้มีกันสั่นในตัวที่ดีเกือบที่สุดของ DSLR ใส่เลนส์ไรได้ โม้ดเลยครับ

Yadomm

อ้างจาก: Kot เมื่อ ธันวาคม 15, 2011, 11:15:46 หลังเที่ยง
M42 ต้องหา Adapter with AF confirm จะได้ไม่ต้องคอยเล็งโพกัส
ฟลุ้คได้มาราคาถูกมาก ไม่รู้ว่าโดนภาษีเท่าไร
กะว่าเอาไว้ถ่ายสัตว์ป่า พวกนก ตามท้องไรท้องนา หรือไม่ก็ไปซุ่มถ่ายครับ
ถ้าไม่พออาจต้องหา 2x Tele ยี้ห้อดีๆๆที่ไม่ทำให้ภาพแย่ลง แต่ราคาคงแพงหูฉี่เลยครับ
ดีนะที่ผมเลือกกล้องยี้ห้อนี้มีกันสั่นในตัวที่ดีเกือบที่สุดของ DSLR ใส่เลนส์ไรได้ โม้ดเลยครับ
ไม่รู้เคยบอกไปหรือยัง ผมก็ใช้รุ่นเดียวกันเลยครับ ^^
เพิ่งพาไปอัมพวามาเหมือนกัน
ไม่ได้กดมันนานละ เดี๋ยวมันจะน้อยใจผมเสียก่อน
เคยเห็นเค้าอะแดปเตอร์แบบมีชิพด้วยครับแต่ไม่รู้ว่าจะถูกกว่าสั่ง e-bay รึเปล่านะครับ (ผมสั่งไม่เป็น)
เคนเห็นในเว็ปก็ประมาณ 900-1200 ครับ
ถ้าไม่มีชิปก็เห็น390 เว็บอะไรซักอย่างเนี่ยะครับ จำไม่ได้