Main Menu

มาทำสายเอง ใส่ปะกับแต่ง กันเถอะ ( honda dash , nsr , fsx , sp)

เริ่มโดย Oldcow_LS125T, สิงหาคม 14, 2011, 10:29:02 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Oldcow_LS125T

สวัสดีครับทุกท่าน

ท่านมีอาการแบบนีรึเปล่า มองเห็นใครเค้าใส่ปะกับแต่งแล้วแอบอิจฉาเล็กๆ  จะหาซื้อมาใส่เองก็ไมรู้ว่าจะต้องเอาสายแบบไหนมาใส่ ยาวแค่ไหน ยังไง ยุ่งยาก 

ใครที่เป็นอาการนี้ผมจะมาบอกวิธีการทำสายใส่ปะกับแต่งกันนะครับ

ปล.ขออภัยสำหรับคนที่ทำเป็นแล้วทุกท่านนะครับ เผื่อคนที่ทำไม่เป็นอยากจะทำเองบ้างครับ

ตัวอย่างรถผม FSX นะครับ เหมือนๆ NSR ทุกประการ

เรื่มจากเลือกปะกับที่เราจะใช้  ผมเลือกตัวนี้เพราะเป็นลูกปืน และราคาถูก (ตัวนี้ผมแช่น้ำไว้ตอนน้ำท่วมที่บ้านนอก 5 วัน 5 คืน ไปเก็บมาใช้ ลูกปืนยังลื่น เหมือนเดิมเลย ทนทายาท (ไม่ได้โฆษณานะ เรื่องจริง)

หาซื้อสายสลิงมา ตัดให้ได้ขนาด (จริงๆ 75 ซม.ก็พอครับ)

สายหุ้มตัด  60.5 ซม.   จะเห็นว่าส่วนต่าง ประมาณ 14.5 ซม. จริงๆ จะประมาณ 14 ซม. แต่ผมเผื่ออีกนิดนึง ถ้าชอบตึงๆก็ 14 ซม.นะ

สำหรับ Honda dash นั้น สายสลิง 65 ซม. สายหุ้ม 51 ซม.

อุปกรณ์ ต่างๆที่จำเป็น ตามนี้เอาให้ครบ

ร้อยสายเข้าไปตามนี้ครับ

ส่วนปลายสายเป็นอย่างนี้ครับ

ร้อยเสร็จก็ บัดกรี แล้วแต่ความชำนาญนะครับ ตัวผมพอร้อยเสร็จ จะทำปลายสายให้บานๆ แล้วเอาตะกั่วบัดกรีลงไป

เสร็จแล้วก็เอาไปใส่กับรถ อันนี้ขึ้นอยู่กับความชำนาญของแต่ละท่านแล้วหละครับ

สำหรับปะกับอื่นๆ ท่านก็ลองไปปรับทำดู น่าจะใกล้เคียงกันครับ

ขอให้มีความสุขกับการทำรถของท่านด้วยตัวเอง นะครับ

ไปรท์ ลูกบอส

triton

PassOne

เสริมนิดเดียวครับ ถ้าบัดกรีปลายสายแล้วไม่ติดให้ หาคัดเตอร์ หรือมีดขูดตรงบริเวณ ปลายสายที่จะบัดกรี  จะทำให้บัดกรีติดง่ายขึ้นครับ
ภานุพงษ์ วงษ์จันทร์     Tel 0846764674  นุครับ
โอนเงินที่ ธ.กสิกรไทย สาขา พหลโยธิน 7992431969

อ้างจาก: pass1 เมื่อ สิงหาคม 15, 2011, 11:10:34 หลังเที่ยง
เสริมนิดเดียวครับ ถ้าบัดกรีปลายสายแล้วไม่ติดให้ หาคัดเตอร์ หรือมีดขูดตรงบริเวณ ปลายสายที่จะบัดกรี  จะทำให้บัดกรีติดง่ายขึ้นครับ

ใช่เลยครับตามนี้เลย แจ่ม

sarawutch

อ้างจาก: oldcow เมื่อ สิงหาคม 16, 2011, 12:31:09 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: pass1 เมื่อ สิงหาคม 15, 2011, 11:10:34 หลังเที่ยง

เพราะสายมันมีสารเคลือบอยู่ใช่มั้ยครับ
NSR 150 RR ปี 96 เดิมๆ เติม E20 คาร์บูเดิม นมหนู 138 เดินเบา 45 เข็มล็อก 3

Hunterzero

ของผมเอาลวดทองแดง เส็นหนึ่ง ขัดกลางเลยครับแล้วค่อยบัดกรี

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

อ้างจาก: sarawutch เมื่อ สิงหาคม 17, 2011, 12:39:33 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: oldcow เมื่อ สิงหาคม 16, 2011, 12:31:09 ก่อนเที่ยง

เพราะสายมันมีสารเคลือบอยู่ใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ ผมเอาสายแท้ของ fino มาตัดครับ มันจะได้ 2 เส้นเลยเชียว ลื่อปรื้ดๆ

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ สิงหาคม 17, 2011, 05:23:18 หลังเที่ยง
ของผมเอาลวดทองแดง เส็นหนึ่ง ขัดกลางเลยครับแล้วค่อยบัดกรี

โอ้วๆๆ รถแดชผม ใช้เข็มหมุด แทงขัดไว้แล้วตัดส่วนเกิน และค่อยบัดกรี ...ปึ๊กๆๆ

SATHIT

ขอบคุณมากครับ ต้องเอาไปทำบ้างครับ...อิอิ ซื้อของมานานเเล้วแต่ทำไม่เป็น งงครับ ตอนนี้กระจ่างเเล้วจ้า

ทำเสร็จแล้ว
อ้างจาก: SATHIT เมื่อ สิงหาคม 18, 2011, 11:34:47 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณมากครับ ต้องเอาไปทำบ้างครับ...อิอิ ซื้อของมานานเเล้วแต่ทำไม่เป็น งงครับ ตอนนี้กระจ่างเเล้วจ้า

ทำเสร็จแล้วเอามาโชว์กันบ้างนะครับ

SATHIT

อ้างจาก: oldcow เมื่อ สิงหาคม 19, 2011, 12:15:43 ก่อนเที่ยง
ทำเสร็จแล้ว
อ้างจาก: SATHIT เมื่อ สิงหาคม 18, 2011, 11:34:47 ก่อนเที่ยง

ทำเสร็จแล้วเอามาโชว์กันบ้างนะครับ
ครับผม อิอิ ของผมประกับTZMครับจะใส่DASHครับ เสร็จแล้วจะเอามาให้ชมครับ

อ้างจาก: SATHIT เมื่อ สิงหาคม 22, 2011, 04:07:42 หลังเที่ยง
อ้างจาก: oldcow เมื่อ สิงหาคม 19, 2011, 12:15:43 ก่อนเที่ยง
ทำเสร็จแล้ว

ครับผม อิอิ ของผมประกับTZMครับจะใส่DASHครับ เสร็จแล้วจะเอามาให้ชมครับ

tzm รู้สึกตัวปรับตั้งความตึงอยู่ที่สายเร่ง ไม่ได้อยู่ที่หัวปะกับใช่มั้ยครับ ผมเคยใส่ LS เหมือกันครับ
ความรู้สึกส่วนตัวนะ มันไม่ค่อยทดรอบ และสายมันมีรอยต่อ(ตัวตั้งสาย) สุดท้ายคือ...ฝืด  แต่มันสวย เข้ากับรถมากกว่าครับ

dg26

แล้วสายมันอะครับ เป็นสายเดิมของตัวรถหรือสายที่ติดมากะปะกับครับ

ความรู้ก็งูๆปลาๆพอแก้ใขปัญหาได้บ้างบางอย่าง 092-7219794 ชื่อเสกครับ

triton

ใช้สายเบรครถจักรยานแล้วมาตัดเอาได้ไหมครับ

อ้างจาก: dg26 เมื่อ สิงหาคม 25, 2011, 07:15:37 หลังเที่ยง
แล้วสายมันอะครับ เป็นสายเดิมของตัวรถหรือสายที่ติดมากะปะกับครับ

สาย หาซื้อใหม่ได้ตามร้านครับ

อ้างจาก: triton เมื่อ สิงหาคม 26, 2011, 03:20:22 หลังเที่ยง
ใช้สายเบรครถจักรยานแล้วมาตัดเอาได้ไหมครับ

สายเบรคจักรยานมันจะแข็งมากๆนะ  แนะนำให้ซื้อสายเร่ง fino มาแล้วตัดครึ่งเอา มันยาวดีใช้ได้ 2 ทางเลย (เอาแต่สายสลิงข้างในนะ)

triton

อ้างจาก: oldcow เมื่อ กันยายน 11, 2011, 11:33:17 หลังเที่ยง
อ้างจาก: triton เมื่อ สิงหาคม 26, 2011, 03:20:22 หลังเที่ยง

สายเบรคจักรยานมันจะแข็งมากๆนะ  แนะนำให้ซื้อสายเร่ง fino มาแล้วตัดครึ่งเอา มันยาวดีใช้ได้ 2 ทางเลย (เอาแต่สายสลิงข้างในนะ)

ขอบคุณมากครับ