Main Menu

เปิดโปรเจคใส่ดิสก์หน้าให้ RC100

เริ่มโดย golf66, สิงหาคม 27, 2016, 10:40:46 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

golf66

ตั้งใจจะทำนานแล้ว แต่เลื่อนมาเรื่อยคราวนี้ตั้งใจทำจริงๆ แล้วเพราะอยากกลับมาขับ RC หลังจากจอดทิ้งไว้หลายปี อะไหล่ผมใช้ของมือสองตามเว็บนะครับ ชุดหน้า Wave125 แต่ผมได้มาสภาพไม่ดีเลย ได้ดุมติดมาแต่แกนล้อไม่มี คาลิปเปอร์ดิสก์เบรคก็เก่าเกิน ตัวปั่นไมล์ไม่มีด้วย เพราะด้วยความไม่รู้ดันไปเอาชุดหน้า Wave125 ไมล์ดิจิตอลมา

...แต่อยากใส่แมกซ์ครับ เพราะล้อหลังใส่ 6 ก้านไปแล้ว เลยซื้อล้อ LS มา ไม่มีจาน ไม่มีลูกปืนอีกตะหาก ลองดูครับอะไรขาดก็หาเติม :-*

------------------------------------------------------------------

ปล.ผมทำไป Update ไปเรื่อยๆ นะครับ  ทำหลังเลิกงาน และวันหยุด  ???

golf66

ลองเอามาทาบๆ ดูก่อนครับ แกนล้อหน้ายังไม่ได้ซื้อเลย ???

golf66

ปัมป์บนว่าจะใช้ของ Fino ครับ (จริงๆ ใช้ปัมป์ลอยจบง่ายกว่า แต่ผมมีของอยู่แล้ว)

golf66

ซ้ายชุดแผงคอ Wave ขวาของ RC ความกว้างต่างกันเป็นเซ็น ถ้าใช้แผงคอ RC ใส่โช้คเวฟมันก็จะแคบไปเวลาใส่ล้อกลัวเซนเตอร์ล้อไม่ได้ (Wave กว้าง 12 ซ.ม. - RC100 แกนกว้าง 11 ซ.ม.)  :'(

golf66

คิดไม่ออกว่าจะทำยังไง ตั้งใจจะตัดขาจับโช้คออกแล้วเอามาเชื่อมขยาย  พอไปโรงกลึงเฮียเขาบอกว่าทำไม่ได้หรอก มีวิธีเดียวงานนี้ต้องฟิวชั่นครับ เดี๋ยวเรามาคอยดูผลงาน  :-[

golf66

ได้ของกลับมาจากโรงกลึงแล้วครับ.  รวมร่างกัน ใช้แกน RC100 กับตัวจับโช้คWave

golf66

แต่ชีวิตมันไม่ง่ายขนาดนั้น พอเอาไปลองใส่ดูหลวมครับ  โรงกลึงคงวัดพลาดไปหน่อย ต้องกลับไปจัดแหวนรองอีก 4 มิล โดนไปอีก 100 + ค่าสับแกนโช้ค 800  :-*

golf66

ที่เหล็กจับโช้คเวฟมีน๊อตยึดบังโคลนหักคาอยู่ 2 ตัว เฮียโรงกลึงคิดค่าบ่งตัวละร้อย... ถอยเลยครับงานนี้ สว่านมี หินเจียร์มี กลับมาทำเองดีกว่า

golf66

...แต่เหล็กต๊าปเกลียวไม่มี เอาน๊อตเบอร์ 10 บากร่องต๊าปแทนไปก่อน ก็พอได้นะ

golf66

ส่วนปลายที่จับโช้คมันคงโดนเจ้าของเก่าเอาฆ้อนหวดมา โหลดแกนโช้คไม่ได้เลย งานนี้ต้องปั่นปั่นปั่น  >:(

golf66

จะใส่จริงแล้วครับ จัดเรียงลูกปืนคอก่อน ใช้ลูกปืนขนาด 3/16" วางเรียงกันไปบนและล่าง

golf66

ใส่ตัวล็อคบน และลองสวมแฮนด์ดู  พอดีแล้วครับ ไม่ขยับให้ตัวได้แล้วเพราะรองแหวนเข้าไป 4 มิล

golf66

ตอนนี้ไปได้ดุมหน้า Wave มือสองมาอีกชุด เพราะชุดแรกมันไม่มีตัวปั่นไมล์ นั่งดูนอนดูรูปตามเน็ตก็ไม่รู้ว่ามัน Wave อะไร เพราะว่าตัวปั่นไมล์มือ 2 ที่ไปหาซื้อมามันปั่นไม่ได้  :P  
ก็เลยต้องยกดุมไปร้านอะไหล่ แล้วก็ให้น้องที่ร้านหยิบมาให้เลย อยากอะไหล่ตัวไหน แล้วราคาที่ร้านมันก็ถูกกว่าในเน็ตอีกตะหาก  :-[

golf66

golf66

เอากองอะไหล่มาเทรวมๆ แกะดูหน้าดูตาก่อน

golf66

ประกอบซีลกันฝุ่น และกระบอกโช้คให้เข้าที่เข้าทาง

golf66

ไม่ได้ใช้อะไรมาวัด...   งานนี้สายตาล้วนๆ

golf66

สรุปตัวปั่นไมล์เวฟ 100 แอบเอาสายไมล์ใส่แล้ว เข้ากับไมล์ RC100 ได้พอดีเดะๆ เลย ไม่ต้องแปลง(รอดไป)
  ???

golf66

ตอนนี้เราจะมาแปลงบังโคลนกัน พอดีสั่งบังโคลน Crystal มาจากในเน็ต(อีกแล้ว) ของเค้าคงว่างทับกันตามเคย มีรอยแตกตามที่วงไว้เลย  :)

golf66

กลับมาดูที่แกนจับโช้ค ที่เคยบ่งน๊อตไว้ก็มี 2 รู  แต่ไอ้เดือยข้างบนไม่มีเกลียว ไม่รู้ไว้ทำไร ?  อาจจะใช้เหล็กรูยึดได้ ลองดูๆ