Main Menu

เปิดโปรเจคใส่ดิสก์หน้าให้ RC100

เริ่มโดย golf66, สิงหาคม 27, 2016, 10:40:46 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

golf66

วันนี้ได้ตัวช่วยขัด ...ใบละ 10 บาท จากตลาดนัด ขัดกันชิวเลย แต่ซอกๆ ก็ต้องกระดาษทรายเหมือนเดิม  :-[

golf66

ไหนๆ ก็ได้ตัวช่วยแล้ว เอาจานมาขัดกันด้วยเลย...  :(

golf66

พ่นสีเสร็จแล้วครับ จริงๆ สีเบอร์นี้ไม่ได้เลือกเลย ให้เด็กเอาไปเปลี่ยน แต่เขาขี้เกียจเปลี่ยน ok เอาก็เอา สีออกมาเหมือนเทาดำของล้อ TE37 เลย

golf66

golf66

ปล้ำอยู่นาน เพราะเบรคที่ได้มาเก่าเกิน แกนคดและสนิม แถมใส่ผิดใส่ถูก ถอดเข้าออกหลายรอบ  :-*
งานนี้ต้องใช้จาระบีสำหรับระบบเบรคโดยเฉพาะนะครับ

golf66

ชุดเบรคเสร็จแล้วครับ รอประกอบเข้ารถ  ???

golf66

รื้อกระบอกโช้คออกมาอีกรอบเพื่อทำสี ขัดสีกันอยู่นานเลย กระบอกมีรอยเบียดรอยครูดเพียบมีรอยทำสีมาแล้วด้วย ขอพ่นรองพื้นไว้ก่อนยังคิดไม่ตกว่าจะพ่นสีจริงเป็นบรอนซ์เหมือนเดิมๆ หรือว่าจะเอาสีอื่น

golf66

ลองเปลี่ยนสีดูบ้าง เพื่อความสปอร์ต แต่ดูแล้วสีเดิมสวยกว่า  :-X

golf66

ตอนนี้ที่ยังไม่ประกอบร่างเพราะว่ารอดัดล้อก่อนครับ ล้อดุ้ง รออุปกรณ์ดัดล้อก่อน  ???

เรามาเริ่มขั้นตอนการแปลงมือเบรคและหัวกะโหลกกันดีกว่า... คอนเซปคืออยากให้มันเดิมที่สุดครับ  ตัดชุดมือเบรคเดิมทิ้งเลยแล้วก็เจียร์หลบปัมป์เบรค เจียร์ไปวัดไปเรื่อยๆ ครับ เอาให้พอดี

golf66

เฉือนกะโหลกล่างออกหน่อยเพิ่อหลบปัมป์เบรค ทำไปวัดไปครับ  :-[

golf66

วัดแล้วตัดหน้ากากบนเพื่อหลบปัมป์เบรค ตัดหลักน๊อตทิ้งไปด้วย เพราะมันติด ตัดไปวัดไปเหมือนเดิมครับ งานนี้แอบมีแหว่ง

golf66

นั่งคิดถึงไฟเลี้ยวอยู่นานว่าจะใส่ยังไง สรุปว่าตัดส่วนท้ายออกก่อนเดี๋ยวค่อยคิด พอตัดแล้วก็โมใหม่เลย เพราะมุมเดิมมันใส่ไม่ได้แน่ๆ เลยจัดวางมุมหลอดไฟเลี้ยวใหม่  ตั้งขายึดไฟเลี้ยวขึ้นมาใหม่ โดยใช้ขาเดิมที่ตัดออกมาเชื่อมใหม่  เมื่อได้ที่ได้มุมแล้วก็จับพ่นสีใหม่ (แอบพ่นปัมป์เบรคด้วยเพื่อช่วยสะท้อน)  :-[

golf66

เฉือนส่วนท้ายฝาครอบไฟเลี้ยวออกเพื่อหลบปัมป์บน  การยึดฝาครอบไฟเลี้ยวเปลี่ยนเป็นเจาะยึดด้านล่าง

golf66

ลองสวมไฟหน้า...  ผ่านครับ  :D   และลองหลอดรู้สึกว่าทิศทางแสงเพี้ยนไปเพราะว่าเราย้ายทิศทางการวางของหลอด แต่เปิดแล้วมองเห็นเป็นแสงส้มๆ ก็ ok ครับ  ???

golf66

ได้อุปกรณ์สำหรับดัดล้อมาแล้ว คิดว่ามันต้องดัดได้ แต่แล้วก็ไม่  :-*

golf66

หายไปหลายวัน...  วันนี้มาเอาไฟลนๆ เคาะๆ ต่อ ไม่น่าเกินความสามารถของมนุษย์ อาจจะไม่กลมเป๊ะแต่พอละ

ปล.ล้อวงเดียว ยิ้มหลายแผลเลย ที่สุดแล้ววงนี้ ซื้อมาพันนึงผ่านเน็ต ล้อเปล่าๆ   :P

golf66

หายไปหลายวัน เบื่อทำล้อแล้วขอทำสีประกับสวิตช์ก่อนนะครับ เริ่มด้วยการรื้อๆๆ แล้วก็เอามาล้างน้ำแฟ๊บเพื่อลดความมัน ขัดกระดาษทรายอีกเล็กน้อย เนื่องจากของเดิมอายุก็ 20 ปี ++ แล้ว สีเดิมแทบไม่เหลือ ???

golf66

สำหรับสวิตช์ ไฟหน้า และ ไฟเลี้ยว เราสามารถถอดแยกออกมาได้ด้วยการสไลด์ขาไฟที่อยู่ด้านในประกับขึ้นด้านบนตามรูปครับ อย่าไปงัดนะครับเดี๋ยวหัก  :-[

golf66

อย่าเพิ่งเบื่อกันนะครับ พาออกนอกเส้นทางมาไกล เนื่องจากเจ้าของหมดงบ ขอพักช่วงล่างและเบรคแพร๊บ ทำสีจุดอื่นเล่นไปก่อน

วันนี้ล้าง ขัด ใส้ในประกับไฟ พร้อมทั้งเติมตะกั่วครับ รอประกอบร่างกับประกับที่ทำสีแล้ว

golf66

รวมร่างเรียบร้อย ลื่นไหลปรื๊ดๆ แล้วก็เอาพักไว้ก่อน รอประกอบเข้ารถ