Main Menu

เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า NPro แต่ไม่มีความรู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

เริ่มโดย JSURAPONG, กุมภาพันธ์ 20, 2016, 04:04:56 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

JSURAPONG

:P :P :P :P :P :P :P

เวลาวิ่งล้อหน้าส่าย และมีเสียงดังตอนล้อหมุน ตอนเบรคจะดึงข้างขวาครับ คิดว่าเป็นที่ลูกปืนล้อหน้าเสียแน่นอน
อยากเปลี่ยนเองแต่ไม่มีความรู้ ช่่วยแนะนำด้วยครับ

lordomo

ผมเคยเปลี่ยนครับ ลูกปืนล้อหน้าใช้ 2 ตลับ ใส่ของ ntn ตลับละ 140 บาท เท่าที่จำได้เบอร์ตลับจะต่างกันครับ แต่จำเบอร์ไม่ได้แล้วผมซื้อจากร้านเอาไปให้ศูนย์เปลี่ยน ค่าเปลี่ยน 60 บาท
รถอะไรหว่า?

JSURAPONG

lordomo

ขอโทษทีครับ ผมจำผิดเล็กน้อย จริงๆแล้วลูกปืนใช้ 2 ตัวเบอร์เดียวกันครับ
ลูกปืนล้อหน้า เบอร์  6302
รถอะไรหว่า?

pol999

ไขควงแบบงัดยางด้านเฟืองไมล์ออก ถอดเหล็กหมุนขับเฟืองไมล์ใช้เหล้กยาวสอดด้านตรงข้ามตกเบาๆเป็นจังหวะทีละจุดหมุนให้ทั่วก็ออกแล้วครับง่ายๆ อีกด้านก็ตอกจากฝั่งที่ถอดแล้ว ลูกปืนถือไปเทียบเอาก็ได้บ้านผมลูกละ50บาทก็ใช้ดีอยู่นะ

JSURAPONG

:( :( :( :( :( :(ขอบคุณทุกท่านครับ  :( :( :( :( :( :( :(
เปลี่ยนเสร็จแล้วครับ ง่ายกว่าที่คิด

??? ??? ??? ??? ??? ???

JSURAPONG

มีปัญหาอีกอย่างมาสอบถามครับ เวลารถลงหลุมแล้วมีเสียงดัง แก๊กๆๆ บริเวณแผงคอ
เคยเอาไปซ่อมช่างบอกว่าถ้วยลูกปืนคอสึก ผมก็ไปซืออะไหล่ที่ศูนย์ให้ช่างเปลี่ยน
พอเปลี่ยนเสร็จกลับมาก็ดังเหมือนเดิม จึงไม่มั่นใจว่าช่างวิเคราะห์สาเหตุถูกหรือเปล่า
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ