Main Menu

พี่น้อง จ.ยโสธร จ.อำนาจเจริญ จ.อุบลราชธานี ช่วยผมทีครับ

เริ่มโดย pol999, กรกฎาคม 22, 2015, 03:19:09 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pol999

รบกวนสอบถามเพื่อนๆพี่ๆ ทั้งสามจังหวัด nsr proarm อยากฟิตเครื่องใหม่ พอมีร้านประจำที่ไว้ใจได้มั้ยครับ มีเบอร์ด้วยยิ่งดี  รถผมวาวล์ดัง แถวบ้านโดนฟันหัวเบะ :P ตลอดเลยอยากได้ร้านที่ไว้ใจได้ฝีมือดี ใครตอบกระทู้ผมขอให้สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยๆครับ ขอบคุณครับ 

aoaaued

aoaaued

อ้างจาก: pol999 เมื่อ กรกฎาคม 22, 2015, 03:19:09 หลังเที่ยง
รบกวนสอบถามเพื่อนๆพี่ๆ ทั้งสามจังหวัด nsr proarm อยากฟิตเครื่องใหม่ พอมีร้านประจำที่ไว้ใจได้มั้ยครับ มีเบอร์ด้วยยิ่งดี  รถผมวาวล์ดัง แถวบ้านโดนฟันหัวเบะ :P ตลอดเลยอยากได้ร้านที่ไว้ใจได้ฝีมือดี ใครตอบกระทู้ผมขอให้สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยๆครับ ขอบคุณครับ 

ผมไม่รู้หรอกครับว่าร้านไหนในสามจังหวัดที่กล่าวมานี้ดี เพราะผมอยู่ภาคกลาง  แต่อยากแนะนำนิดนึง ในฐานะที่ใช้เอ็นโปรมา 5 ปี

1.ตามที่บอกมามาว่า วาล์วดัง หากดังแค่วาล์วก็ไม่น่าจะต้องฟิตเครื่องใหม่ให้เปลืองตังค์ เพราะตามปรกติ วาล์วเอ็นโปร์มันจะดังอยู่แล้ว ซึ่งเกิดจากการสบัดตัวในการใช้แรงเครื่องในรอบต่ำๆ ยิ่งถ้าใช้ไปนานๆ และการใช้งานรอบไม่สูงเป็นประจำ ก็เป็นสาเหตุให้วาล์วดังง่ายขึ้นเพราะมีการสะบัดของวาล์วจากแรงอัดที่จุดระเบิด หากเป็นแค่ที่กล่าวก็แค่เปลี่ย แกนวาล์ว หรือลูกวาล์ ก็น่าจะหาย ไม่จำเป็นต้องผ่าเครื่องครับ

2.ข้อที่ควรจะตัดสินใจยกเครื่องใหม่ คือ -ลูกหลวมดัง แหวนดัง ติดยาก ไม่มีแรง หรือ เสียงลูกปืนดังเกรียวกราว อย่างนี้สมควรฟิตใหม่

จากที่เจอๆมา เอ็นโปรมักมีปัญหาที่ เสื้อสูบสึก เป็นรอยมาก ขึ้นขอบ ขอบขาว อาการแบบนี้ต้องทำปลอก หรือเปลียนเสื้อใหม่ (เสื้อใหม่ราคา 7พัน up) กับลูกปืนดังเพราะอายุการใช้งานมานาน
  หากยกเครื่องใหม่ ทำการ อัดข้อเหวี่ยงใหม่ เปลี่ยนลูกปืนและซีลด์ใหม่ทั้งหมด เปลี่ยนลูกแหวนแท้  ยกเว้นเสื้อสูบ (ราคา ทางภาคกลาง)อยู่ที่ 6พันถึง1หมื่น เพราะอะไหล่เอ็นโปรแพ๊ง แพง แค่ก้าน ลูก แหวน ก็หลายพันแล้วครับ  ถ้าต้องเปลี่ยนเสื้อด้วยยิ่งหนักเลยครับ

pol999

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ สำหรับร้านที่ดีๆยังหาไม่ได้เลยครับ ช่างที่จังหวัดผม (อำนาจเจริญ)หาที่ดีๆไม่เจอเลยหรือเพราะผมไม่เจอเองก็ไม่รุ้ ขนาดร้านที่ว่าหลายๆคนแนะนำล้างคาบุผมทำเองยังสะอาดกว่า อาศัยอ่านจากเว็บเรานี่แหละครับพอถูไถไป เคยให้ช่างวัดกำลังอัดเค้าบอกว่าปกติ แต่จะแก้วาว์ลดังต้องผ่าเครื่องจ้องๆเหมือนจะฟันผมเลยยังไม่ทำเนื่องจากรถยังวิ่งได้ดีบิดติดมือแต่มีเสียงดัง ได้คำแนะนำของท่าน aoaaued แล้วจะได้คุยกับช่างดูแต่ไม่รุ้จะหาร้านไว้ใจได้หรือเปล่า ขอบคุณอีกครั้งครับ

aoaaued

ครับ ถ้ารักสองจังหวะ ต้องทำใจนิดนึงเพราะส่วนมากรถผ่านการใช้งานมานานย่อมมีการสึกหรอ ต้องการการบำรุงดูแล ที่สำคัญที่สุดต้องหัดทำเองเพื่อลดค่าใช้จ่ายในการดูแล  ผมก็เริ่มเล่นจากไม่รู้อะไรเลยเหมือนกัน  ซื้อเอ็นโปรมาร่วมๆสามหมื่นเพราะเสียงร่ำลือว่าแรง ไปจ้างเขาจัดการเรื่องทะเบียนให้คนที่รับทำให้เขาบอกรถแบบนี้เขาซื้อกันห้า-หกพันเท่านั้น  ยิ่งเอาไปใช้งานวิ่งได้ไม่กี่ร้อยโลเครื่องพังอีก บอกตรงๆถอดใจไปพักนึงเลย จึงต้องค้นหาข้อมูลและลองทำเอง  ก็ทำให้เรารู้เข้าใจมันดีขึ้น สิ่งที่ได้มาคือความภูมิใจและความมันในการขี่ที่เหนือกว่า 150 รุ่นอื่นๆครับ ผมขี่มาสกลนครระยะทาง 600+กม.ไป-กลับก็พันสอง พันสามร้อยโลนับสิบเที่ยวได้อย่างไม่มีปัญหาครับ

pongpang

pol999

อ้างจาก: pongpang เมื่อ กรกฎาคม 30, 2015, 05:20:44 หลังเที่ยง
อยากช่วยครับแต่ผมอยู่ศรีสะเกษ
ขอบคุณครับ มีโอกาสคงได้รบกวน ตอนนี้ผมกำลังศึกษาเรื่องรถ 2t ในเน็ตอยุ่ มีแผนว่าจะจับ แดชคันละ 3 พันมาลองผ่าศึกษาดู (ไม่กล้าลองกับเอ็นโปร) กำลังหาที่ปรึกษาอยุ่ คือผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยแต่ใจรัก ตอนนี้ก็ถอดหม้อน้ำล้าง ถอดคาบูล้าง ซ่อมสวิทช์ กำลังจะหัดถอดโชคหน้า เดียวคงได้มารบกวนปรึกษาทุกท่าน