Main Menu

ใครขับ YAMAHA TZR-TZM มาลงชื่อกันหน่อย

เริ่มโดย tunder, มีนาคม 17, 2010, 10:02:07 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

inter cooler

เมื่อวันอาทิตย์ตะกี๊ ได้ลองขับTZRล้อลวด17 ของพี่ช่างตัดผมแถวบ้าน เครื่องเดิม (มอเตอร์สายน้ำเงิน)
พอจะจับอารมณ์ความต่างกับตระกูลคาวาได้ รอบต่ำถึงไม่หัวแถว แต่พอเกิน2พันรอบไปแล้วนี่ลื่นดีมาก(พอๆกับคาวา)
แต่แปลกใจกับรอบ7พันขึ้นไป อุ่ย! ไหงมันไหลมาเทมา ไม่ได้พุงพรวด แต่เติมมาได้เรื่อย ไม่โหวงเหวง ผิดกับบางตัว
ที่วาล์วเริ่มกระดิก แรงบิดจะไม่ค่อยต่อเนื่อง มีแต่ต้องเติมคันเร่งให้ได้กำลังสูงสุด ถึงจะได้รสชาติอร่อย(จะมีอาการไม่มีแรงที่รอบ7-8พันหรือมีก็แผ่วกว่าTZ)
แต่TZRนี่มันแน่นที่รอบกลางกับปลายจริงๆ ไม่ได้อวยนะครับ อาการมันออกอย่างนั้นจริง
สมกับเป็นเจ้าของชื่อม้าตีนปลาย (อันนี้ไม่ได้จับกับคันอื่น สภาพความสดของเครื่อง+-การปรับแต่ง อาจจะมีคันอื่นที่เจ๋งกว่า)
นี่แหละคือแนวกำกลังที่ตรงใจ รูปทรง(VR)ที่เก๋าถูกใจ ผมไม่ใช่นักแข่งรึคนขับรถที่ยัดโค้งได้เร็วแรง จึงตัดปัญหาคำวิจารณ์ในกลุ่มเพื่อนที่ขับคาวาได้ :(
คิดไม่ผิดละครับที่จะปั้นตระกูลนี้ หัวใจล้วนๆครับ อ่อ! ใครมีรูปกราฟแรงม้า/แรงบิดตระกูลนี้(ยังแอบชื่นชม+ข้องใจ)เอามาให้ชมด้วยยิ่งดีครับ
แก่แล้ว ก็บ่นไปเรื่อยครับ >:(
มีสาระไปวันๆ

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

JO

Arm TZ

นักบิดชนบท

"ดีหรือชั่ว" ไม่ได้อยู่ที่การศึกษา  ถ้าคนสันดาน"หมา" การศึกษาก็ไม่ช่วยอะไร

@@TaJung@@

309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

สุดยอด

@@TaJung@@

Arm TZ

Mtz

อ้างจาก: inter cooler เมื่อ กุมภาพันธ์ 24, 2014, 10:38:40 หลังเที่ยง
เมื่อวันอาทิตย์ตะกี๊ ได้ลองขับTZRล้อลวด17 ของพี่ช่างตัดผมแถวบ้าน เครื่องเดิม (มอเตอร์สายน้ำเงิน)
พอจะจับอารมณ์ความต่างกับตระกูลคาวาได้ รอบต่ำถึงไม่หัวแถว แต่พอเกิน2พันรอบไปแล้วนี่ลื่นดีมาก(พอๆกับคาวา)
แต่แปลกใจกับรอบ7พันขึ้นไป อุ่ย! ไหงมันไหลมาเทมา ไม่ได้พุงพรวด แต่เติมมาได้เรื่อย ไม่โหวงเหวง ผิดกับบางตัว
ที่วาล์วเริ่มกระดิก แรงบิดจะไม่ค่อยต่อเนื่อง มีแต่ต้องเติมคันเร่งให้ได้กำลังสูงสุด ถึงจะได้รสชาติอร่อย(จะมีอาการไม่มีแรงที่รอบ7-8พันหรือมีก็แผ่วกว่าTZ)
แต่TZRนี่มันแน่นที่รอบกลางกับปลายจริงๆ ไม่ได้อวยนะครับ อาการมันออกอย่างนั้นจริง
สมกับเป็นเจ้าของชื่อม้าตีนปลาย (อันนี้ไม่ได้จับกับคันอื่น สภาพความสดของเครื่อง+-การปรับแต่ง อาจจะมีคันอื่นที่เจ๋งกว่า)
นี่แหละคือแนวกำกลังที่ตรงใจ รูปทรง(VR)ที่เก๋าถูกใจ ผมไม่ใช่นักแข่งรึคนขับรถที่ยัดโค้งได้เร็วแรง จึงตัดปัญหาคำวิจารณ์ในกลุ่มเพื่อนที่ขับคาวาได้ :(
คิดไม่ผิดละครับที่จะปั้นตระกูลนี้ หัวใจล้วนๆครับ อ่อ! ใครมีรูปกราฟแรงม้า/แรงบิดตระกูลนี้(ยังแอบชื่นชม+ข้องใจ)เอามาให้ชมด้วยยิ่งดีครับ
แก่แล้ว ก็บ่นไปเรื่อยครับ >:(
ตามนั้น มันแรงน่าตกใจมากครับ ทั้งที่เครื่องคล้ายๆTZM แต่TZM มันไม่ได้เรื่องเลย  แต่ ผมสายทางโค้งเลยยอมตัดใจเรื่องแรงน้อยหน่อย แต่เอามาโหนโค้งได้ ส่วนถ้าไม่ชอบแนววัดใจกะยางในโค้ง ขี่TZR แหล่มเลยครับ ทางตรงนี้รอบมาดึงปรื๊ดๆๆๆๆ เลย  ชอบ  แรง  (เสียอย่างเดียวมันมาโหนโค้งยากนี่แหละ)

@@TaJung@@

กาฝาก

ผมไม่แน่ใจว่าท่าันั่งเวลาขี่ไกล ๆ

ระหว่าง tzm กะ tzr อันไหนจะนั่งสบายกว่ากัน?

ดู ๆ แล้วเหมือน tzr จะนั่งสบายกว่า แต่ผมไม่เคยขี่ tzm เลยตอบไม่ได้

น้า ๆ ท่านใด มีทั้งสองรุ่นพอจะทราบมั่งครับ? เอาประสบการณ์จริง ๆ เลยน่าจะเห็นชัดก่า

แต่ถ้าเทียบระหว่าง kr ser zx tzr แล้ว ผมเรียงลำดับการนั่งสบายดังนี้

1.ser
2.kr
3.tzr
4.zx - ไอ่นี่ ขี่คนเดียวพอทนได้ ถ้ามีคนซ้อนด้วยน้ำหนักลงที่ข้อมือเต็ม ๆ เลย  :-*

Hunterzero

TZRนั่งสบายกว่าKR ครับ   จริงมันก็พอๆกันอ่าแหละ
ZXยังเด้กๆครับเจอZMท้ายโด่งๆเข้าให้ ถ้าไม่รักกันจริง คงไม่ขี่

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Arm TZ

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ มีนาคม 01, 2014, 02:01:03 หลังเที่ยง
TZRนั่งสบายกว่าKR ครับ   จริงมันก็พอๆกันอ่าแหละ
ZXยังเด้กๆครับเจอZMท้ายโด่งๆเข้าให้ ถ้าไม่รักกันจริง คงไม่ขี่
ตามนั้นครับ รถผมยกท้ายมานี่ บังคับให้หมอบกันเลยทีเดียว

Hunterzero

อ้างจาก: Arm TZ เมื่อ มีนาคม 01, 2014, 11:49:18 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ มีนาคม 01, 2014, 02:01:03 หลังเที่ยง
TZRนั่งสบายกว่าKR ครับ   จริงมันก็พอๆกันอ่าแหละ
ตามนั้นครับ รถผมยกท้ายมานี่ บังคับให้หมอบกันเลยทีเดียว
ของผมใส่โช้คยาว  ตอนขี่ไม่เท่าไหร่ตอนเบรคที่นิ เล่นซะมือแดงเป็นแถบๆ ถ้าไม่ได้ใส่ถุงมืออ่านะ
ปล.ที่บอกว่าTZRสบายกว่าเพราะเวลานั่งแล้วโช้คหลังมันชอบยุบเยอะทำให้หลังเตี้ยหน้าเชิด กว่าของKRที่ออกไปทางLSที่ได้ระดับระนาบมากกว่า

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

สุดยอด

@@TaJung@@

aoaaued

@@TaJung@@

ขี่ 120 กิโล รอบ 7500 ยาวๆ  รู้สึกดีจุงเบย

กำลังดีเครื่องไม่เครียด  แต่แดดร้อนชิหาย
ไอร้อนจากเครื่องปะทะขายิ่งพาให้ร้อน

ดูเข็มความร้อนสูงกว่าขีดแกงขึ้นมาราวๆ 3 มิล
อากาศมันร้อนรถเลยร้อนตาม  โจ๊ะๆๆๆ