Main Menu

ปาดฝาสูบ ช่วยเพิ่มความแรงได้จริงหรือครับ ?

เริ่มโดย nouvomxclub, เมษายน 09, 2014, 07:49:58 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nouvomxclub

ปาดฝาสูบ ช่วยเพิ่มความแรงได้จริงหรือครับ ?

พอดีเปลี่ยนท่อมาใหม่เลยจะเอาไปให้ที่ร้านไล่ให้ ผมบอกใส่แล้วรถเหมือนไม่ค่อยมีแรง

เค้าก็ลองมาเบิ้ลรถผมดู เค้าก็ไม่ได้พูดอะไร บอกให้ตามไปดูรถอีกคันนึง น่าจะเป็น LS

สตาร์ทแล้วให้ผมลองเบิ้ลครับ ปรากฏว่าต่างกันมาก รถผมพอกดคันเร่งมันจะอืดๆแล้วค่อยๆแป้นนนนน

แต่รถเค้าบิดนิดเดียวดังแป๊น แป๊น แป๊น คือต่างกันลิบลับเลย

แล้วเค้าบอกว่ารถผมมันเหมือนไม่มีกำลัง จะให้ดีปาดฝาสูบ จะให้ดีกว่านั้นต้องรื้อดูเลย

จริงมั้ยครับ

อ้อ ลืมบอกไป รถผมใส่ท่อลอดครับ

Porrr

จริงสิครับ
ปาดฝาสูบ ผลที่ได้คือกำลังอัดสูงขึ้น จุดระเบิดรุนแรงขึ้น
ม้ามากขึ้น ทั้งๆที่ซีซีจะน้อยลง
จากเดิม 150 อาจเหลือ 145cc

แต่ กำลังอัดที่สูงขึ้นจำเป็นต้องใช้น้ำมันที่มีค่าออกเทนสูงขึ้นด้วยนะครับ

เช่นในรถยนต์เดิม กำลังอัด 10ต่อ1 ใช้ออกเทน 91
พอปาดฝา เพิ่มเป็น 11ต่อ1 งี้ต้องใช้ออกเทน 95
ไม่งั้นเครื่องน้อก หัวเทียน ลูก ฝา กระจายครับ

nouvomxclub

อ้างจาก: Porrr เมื่อ เมษายน 09, 2014, 08:08:58 หลังเที่ยง
จริงสิครับ
ปาดฝาสูบ ผลที่ได้คือกำลังอัดสูงขึ้น จุดระเบิดรุนแรงขึ้น
ม้ามากขึ้น ทั้งๆที่ซีซีจะน้อยลง

แต่ กำลังอัดที่สูงขึ้นจำเป็นต้องใช้น้ำมันที่มีค่าออกเทนสูงขึ้นด้วยนะครับ

เช่นในรถยนต์เดิม กำลังอัด 10ต่อ1 ใช้ออกเทน 91
พอปาดฝา เพิ่มเป็น 11ต่อ1 งี้ต้องใช้ออกเทน 95
ไม่งั้นเครื่องน้อก หัวเทียน ลูก ฝา กระจายครับ

ช่างเค้าบอกต้องปาดฝาสูบ + จูนใหม่อะครับ แบบนี้ดีมั้ยครับ 550 ถือว่าถูกหรือแพงครับ

Giyotin

อืม เป็นที่ฝาหรอ? รถผมตอนจูนหนาไปหรือกรองตันก็ รอบก็ขึ้นช้าน่ะ ลองเป่ากรองหรือจูนบางอีกนิด เสียงหวานเลย แว๊นๆ โป๊ะ พลุ รูเบ่อเริ่ม

Hunterzero

CCมัน วัดกันที่กระบอกสูบอยู่แล้วครับมันไม่ได้เอา ที่ฝามา+ เพราะงั้นต่อให้ปาดฝาเรียบปิดเลย CCมันก็เท่าเดิม

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

aoaaued

อ้างจาก: Porrr เมื่อ เมษายน 09, 2014, 08:08:58 หลังเที่ยง
จริงสิครับ

ที่กว่าวมานี้มีที่อ้างอิงมั๊ยครับ

nouvomxclub

ผมก็อธิบายไม่ถูกอะครับ แต่ความรู้สึกมันต่างกันจริงๆ รถผม VRลูก 61 ครับ ส่วนรถเค้าน่าจะเป็น Ls แค่จับคันเร่งบิดนิดเดียวคือมันความรู้สึกต่างกันเยอะมากครับ

DEDOR

ปาดฝาต้องควักเบ้าไม่ก็รองปะเก็นเพิ่มด้วย   จริงป่าวไม่รู้  แต่ผมชอบเดิมๆครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Franesae

ปาดจากฝาเดิม ๆ แรงขึ้นจริงครับ แต่มันจะมีจุดที่แรงที่สุดนะครับ ถ้าปาดมากเกินก็เป็นมีแต่เสียง แรงไม่มี ได้แต่ต้นปลายไม่ไหลถ้าปาดเยอะ
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595

geenee

แรงขึ้นแน่นอน แต่ก็มีผลกระทบ คือร้อนขึ้น แหวนอาจจะไปเร็ว ลูกหัวทะลุ ถ้าใช้รอบสูงๆนานๆ รถพวกพิกัด150ccเลยไม่ค่อยเน้นอัตราส่วนอัดเท่าไร เอาแค่ 6-7 ไม่เกินนี้ พวกรถเน้นออกตัวรอบไม่สูงนัก ไม่เกินหมื่นรอบ อัตราส่วนอัดจะอยู่ที่ 8-10 เลยทีเดียว พวก โนว่า แดช ลีโอ ถ้าเอาแข่งสั้นๆ402เมตร ปาดเถอะแรงขึ้น แต่ลากยาวเดินทางไม่เหมาะมันจะไม่ทน ถ้าปรับเครื่องดีๆก็ทนแต่ก็ยังแพ้เดิมๆอยู่ดี คาร์บูต้องจ่ายน้ำมันเยอะๆดีๆไม่มีบางตอนรอบสูงถึงไหนถึงกัน องศาไฟจุดระเบิดไม่ควรแต่งควรเดิมๆ ไม่งั้นทะลุง่ายขึ้นอีก อยากแรงขึ้นเน้นสร้างรอบสูงๆดีกว่า แต่น้ำมันต้องเพียงพอตอนรอบสูงๆบางไม่ได้เชียว ยกตัวอย่าง 34แรงม้าที่ 10500รอบ ถ้า12000รอบแล้วน้ำมันยังจ่ายพอแรงบิดไม่ตก ก็จะเห็นเกือบ40แรงม้าเลยทีเดียวครับสู้ๆครับ

Mtz

อ้างจาก: geenee เมื่อ เมษายน 09, 2014, 11:39:54 หลังเที่ยง
แรงขึ้นแน่นอน แต่ก็มีผลกระทบ คือร้อนขึ้น แหวนอาจจะไปเร็ว ลูกหัวทะลุ ถ้าใช้รอบสูงๆนานๆ รถพวกพิกัด150ccเลยไม่ค่อยเน้นอัตราส่วนอัดเท่าไร เอาแค่ 6-7 ไม่เกินนี้ พวกรถเน้นออกตัวรอบไม่สูงนัก ไม่เกินหมื่นรอบ อัตราส่วนอัดจะอยู่ที่ 8-10 เลยทีเดียว พวก โนว่า แดช ลีโอ ถ้าเอาแข่งสั้นๆ402เมตร ปาดเถอะแรงขึ้น แต่ลากยาวเดินทางไม่เหมาะมันจะไม่ทน ถ้าปรับเครื่องดีๆก็ทนแต่ก็ยังแพ้เดิมๆอยู่ดี คาร์บูต้องจ่ายน้ำมันเยอะๆดีๆไม่มีบางตอนรอบสูงถึงไหนถึงกัน องศาไฟจุดระเบิดไม่ควรแต่งควรเดิมๆ ไม่งั้นทะลุง่ายขึ้นอีก อยากแรงขึ้นเน้นสร้างรอบสูงๆดีกว่า แต่น้ำมันต้องเพียงพอตอนรอบสูงๆบางไม่ได้เชียว ยกตัวอย่าง 34แรงม้าที่ 10500รอบ ถ้า12000รอบแล้วน้ำมันยังจ่ายพอแรงบิดไม่ตก ก็จะเห็นเกือบ40แรงม้าเลยทีเดียวครับสู้ๆครับ
เห็นด้วยครับท่าน  ปาดได้ แต่ไม่เหมาะกะแช่ยาวๆ นอกจากจะจูนน้ำมันเพิ่มด้วย เพระาเพื่อ"กำลังอัดสูง การจุดระเบิดก็รุนแรง มีกำลังมากขึ้น ตามมาด้วยความร้อนที่สูงขึ้น  ตามมาด้วยการต้องการน้ำมันที่มากขึ้น และสุดท้าย ตามมาด้วยการสึกหรอที่สูงขึ้น"
  ปล. ผมจำเขามาตอบนะครับ  :(

Porrr

เสิร์ฟกุเกิ้ลนะครับ พิมพ์.compresion ratio octane

จะมีรูปกราฟบอกไว้เพียบเลย

ปล.ตอบด้วยมือถือมันลงรูปกราฟให้ไม่ได้อะครับ

Porrr

การเพิ่มกำลังเครื่องด้วยวิธีปาดฝาเพื่อเพิ่มกำลังอัดเป็นวิธีที่ได้ม้ามากที่สุดในงบประมานที่ถูกที่สุด

แต่ปัญหาคือ ต้องเพิ่มออกเทนน้ำมัน = จ่ายค่าน้ำมันแพงกว่าชาวบ้านเขา

และอีกอย่างคือ ความร้อน เพราะกำลังอัดสูงขึ้น ระเบิดแรงขึ้น ความร้อนมากขึ้น = ม้ามากขึ้น

ครับ

aoaaued

RELAXER

อ้างจาก: nouvomxclub เมื่อ เมษายน 09, 2014, 07:49:58 หลังเที่ยง

พอดีเปลี่ยนท่อมาใหม่เลยจะเอาไปให้ที่ร้านไล่ให้ ผมบอกใส่แล้วรถเหมือนไม่ค่อยมีแรง

เค้าก็ลองมาเบิ้ลรถผมดู เค้าก็ไม่ได้พูดอะไร บอกให้ตามไปดูรถอีกคันนึง น่าจะเป็น LS

สตาร์ทแล้วให้ผมลองเบิ้ลครับ ปรากฏว่าต่างกันมาก รถผมพอกดคันเร่งมันจะอืดๆแล้วค่อยๆแป้นนนนน

แต่รถเค้าบิดนิดเดียวดังแป๊น แป๊น แป๊น คือต่างกันลิบลับเลย

แล้วเค้าบอกว่ารถผมมันเหมือนไม่มีกำลัง จะให้ดีปาดฝาสูบ จะให้ดีกว่านั้นต้องรื้อดูเลย

จริงมั้ยครับ

อ้อ ลืมบอกไป รถผมใส่ท่อลอดครับ

ใส่ท่อเดิม แล้วเบิลเป็นยังไงครับ เหมือนใส่ท่อลอดเบิลหรือเปล่าครับ ท่อลอดท้องมันใหญ่เกินหรือเปล่าครับไม่ได้สูตรตามลูกตามรถมันก็ไม่ดีนะครับ +กับจูนไม่ดีก็ไปกันใหญ่เลย
เรื่องปาดฝาแล้วแรง ท่านข้างบนเขาตอบหมดแล้ว สรุป ขี่เล่นใกล้บ้านปาดไปเหอะ ขี่ใช้งานไกลๆอย่าดีกว่า

(ถ่ายรูปรถท่านให้สมบ้างสิ ชอบๆ vr)
***  แค่ LS อยากมี วาว SUPER KIPS  ***

lordomo

รถอะไรหว่า?

เด็กชาย_โหน่ง_

การปาดฝาสูบทำเพื่อเพิ่ม อัตราส่วนกำลังอัด จริงหรือ?

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

aoaaued