Main Menu

การเอาน้ำมันเครื่องใหม่มาใส่หม้อแล้วต้มลูกสูบทำให้ลูกสูบแข็งขึ้น จริงหรือ??

เริ่มโดย TAR@DashRacing Chanthaburi, กุมภาพันธ์ 24, 2014, 05:53:46 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

TAR@DashRacing Chanthaburi

ตามหัวข้อที่สงสัยเลยครับ เห็นมีคนแถวบ้านบอกว่า  >:(

การเอาน้ำมันเครื่องใหม่มาใส่หม้อแล้วต้มลูกสูบทำให้ลูกสูบแข็งขึ้น (เปิดไฟอ่อนๆ) 2-3ชม. มันคือความจริงหรือความเท็จครับ ??  :P

ตอนนี้ผมลองต้มดูได้ 5 นาทีแหล่ะ ถ้าผู้รู้มาช่วยตอบด่วนเลยครับบบ  ???  :o

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

thanh

เออ ผมเห็นพวกรุ่นใหญ่พูดเหมือนกัน ไม่เคยลอง

555555. ตอนนี้ผมต้มผ่านมา 1 ชั่วโมงกกว่าแล้วครับ

การนำลูกสูบไปต้มในน้ำมันเครื่องน่าจะเป็นการทำให้ลูกสูบดูดเอาคาร์บอนในน้ำมันซึมเข้าผิวทำให้มันแข็งกว่าเดิม

น่าจะประมาณนี้นะครับ 55.

วิทย์_2T

ตะไคร้ใบมะกรูดหน่อย บีบมะนาวนิด แซบเว่อ  อิอิอิ

ปล. เคยเห็นเขาทำกับลูกสูบรถยนต์ ที่ใช้ลูกเทียม เขาต้มเพื่อให้ มันขยายตัว หรือหดตัว เพื่อล็อคขนาดนั่นเอง แต่มันก็ไม่ได้ผล 100%   แต่ที่ท่านว่าทำให้ลูกสูบแข็งนั้น ยังไม่เคยทดลองครับ

อ้างจาก: วิทย์_2T เมื่อ กุมภาพันธ์ 24, 2014, 07:33:25 หลังเที่ยง
ตะไคร้ใบมะกรูดหน่อย บีบมะนาวนิด แซบเว่อ  อิอิอิ

ปล. เคยเห็นเขาทำกับลูกสูบรถยนต์ ที่ใช้ลูกเทียม เขาต้มเพื่อให้ มันขยายตัว หรือหดตัว เพื่อล็อคขนาดนั่นเอง แต่มันก็ไม่ได้ผล 100%   แต่ที่ท่านว่าทำให้ลูกสูบแข็งนั้น ยังไม่เคยทดลองครับ

555. ทำต้มยำหัวปลา เลยดีไหมครับ 55. เห็นมีแต่คนบอกว่า รถยนต์ไม่ค่อยทำกัน ส่วนใหญ่เห็นทำแต่รถมอไซค์อ่าครับ

DEDOR

แล้วมีใครเคยทำแบบนี้มั้ยครับ  ลนแก๊สให้ร้อนแล้วเอาไปจุ่มในชามน้ำมันเครื่อง  มันได้ผลลัพท์เหมือนกันมั้ยครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ กุมภาพันธ์ 24, 2014, 08:06:00 หลังเที่ยง
แล้วมีใครเคยทำแบบนี้มั้ยครับ  ลนแก๊สให้ร้อนแล้วเอาไปจุ่มในชามน้ำมันเครื่อง  มันได้ผลลัพท์เหมือนกันมั้ยครับ

อันนี้ผมยังไม่เคยลองเลยครับ เคยแต่ลองต้มในหม้อเลยครับ ตอนนี้กำลังทำครั้งแรกครับบ ^^ เด่วจะลองเทสเสียงลูกสูบ ว่าใสกว่ากันไหม

ถ้าเสียงใส่กว่าแสดงว่า แข็งกว่าเดิมครับบบ ^^ ผมอัดเสียงก่อนต้มเรียยบร้อยแล้วครับ ^^

suphachai

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ กุมภาพันธ์ 24, 2014, 08:06:00 หลังเที่ยง

เคยแต่ลองกับเหล็กครับ มันเป็นวิธีการชุบแข็งชนิดหนึ่ง ส่วนแข็งขึ้นรึเปล่าไม่ทราบครับ
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

suphachai

อ้างจาก: TAR@DashRacing Chanthaburi เมื่อ กุมภาพันธ์ 24, 2014, 08:12:46 หลังเที่ยง

อันนี้ผมยังไม่เคยลองเลยครับ เคยแต่ลองต้มในหม้อเลยครับ ตอนนี้กำลังทำครั้งแรกครับบ ^^ เด่วจะลองเทสเสียงลูกสูบ ว่าใสกว่ากันไหม

ถ้าเสียงใส่กว่าแสดงว่า แข็งกว่าเดิมครับบบ ^^ ผมอัดเสียงก่อนต้มเรียยบร้อยแล้วครับ ^^

กลัวแต่มันจะกลายเป็นแข็งแต่เปราะครับ...
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

JO

อ้างจาก: suphachai เมื่อ กุมภาพันธ์ 24, 2014, 08:20:29 หลังเที่ยง
อ้างจาก: TAR@DashRacing Chanthaburi เมื่อ กุมภาพันธ์ 24, 2014, 08:12:46 หลังเที่ยง

กลัวแต่มันจะกลายเป็นแข็งแต่เปราะครับ...

เห็นเขาว่าแค่ 2 ชม. พออ่าครับ มีคำแนะนำมาน่ะครับ  แข็งไม่มากกำลังดี  ต้องลองดูครับ ^^
ผมตั้งไฟอ่อนน่ะครับ ไม่ได้ไฟแรงอะไร เปิดแค่ให้เตาแก๊สมีแต่ไฟตรงกลางอ่าครับ

The Mach Team

นาย อ้น ศรีมงคลปทุม 0867711817               
THE MACH THE RIDE ON ROAD

Apiwat2012

โทร 097 9183620 084 8054604 เลขบัญชี 504 0 678 355 กรุงไทย อภิวัฒน์  กันทะวงค์

Arm TZ

เพิ่งเคยได้ยินว่าต้มให้แข็งขึ้น เคยแต่ได้ยินว่าต้มให้มันลื่นขึ้น

pu966

>:( >:( >:(เคยแต่ทอดครับ เอาไห้กรอบเลย. จิ้มน้ำจิ้มไก่ แซบเวอร์.  เอาเป็นสาระนะ. อย่าทำเหอะน่ะ ขอร้องล่ะ. อายเค้า. ในทางทฤษฎีน่ะใช่เลย แต่ในทางปฏิบัติน่ะ เราไม่มีวัสดุอุปกรณ์ที่เป็นไปตามเสปคของเขาเช่น. เตาเผาที่อุณหภูมิสูงมาก หม้อที่ใหญ่และนำความร้อนที่ดีหนาๆๆและองคประกอบอื่นๆ แต่ถ้าทำขำๆก็ลองดู อย่าไปคาดหวังอะไรมาก

อ้างจาก: pu966 เมื่อ กุมภาพันธ์ 25, 2014, 08:52:30 ก่อนเที่ยง
>:( >:( >:(เคยแต่ทอดครับ เอาไห้กรอบเลย. จิ้มน้ำจิ้มไก่ แซบเวอร์.  เอาเป็นสาระนะ. อย่าทำเหอะน่ะ ขอร้องล่ะ. อายเค้า. ในทางทฤษฎีน่ะใช่เลย แต่ในทางปฏิบัติน่ะ เราไม่มีวัสดุอุปกรณ์ที่เป็นไปตามเสปคของเขาเช่น. เตาเผาที่อุณหภูมิสูงมาก หม้อที่ใหญ่และนำความร้อนที่ดีหนาๆๆและองคประกอบอื่นๆ แต่ถ้าทำขำๆก็ลองดู อย่าไปคาดหวังอะไรมาก

5555. ผมก็ลองทำดูเล่นๆดู เห็นมีคนบอกก็เลย จัดซะหน่อย 555.  ถ้าเป็นยังไงก็เด่วจะมารายงานให้ท่านทราบอีกที 

แต่ละคนบอกไม่เหมือนกันเลย คนนึงบอก แข็งขึ้น อีกคนนึงบอกต้มให้ขยายและหดตัวให้อยู่ตัว อีกคนต้มให้ลูกสูบลื่น แต่ละคนบอกไม่เหมือนกัน 555 สับสน

เอาเป้นว่า ถ้ามันต้มแล้วดีไม่ดียังไง ก็จะบอกอีกทีนะครับ

aoaaued

ทำวิธีนี้น่าจะทำยาก เพราะหากลนไม่ดี ความร้อนไม่เท่ากันทั้งลูก เมื่อจุ่มน้ำมันลูกอาจเบี้ยวก็ได้ และหากลนร้อนไปลูกก็อาจไหม้

ZAAKA