Main Menu

ช่วยแนะนำการซ่อมฟื้นสภาพ Honda tena ด้วยครับ

เริ่มโดย data1, ธันวาคม 23, 2013, 10:15:46 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

data1

Honda  Tena  s  มีครัช  ควรตรวจสภาพและซ่อมแซมส่วนใดบ้างเมื่อได้มาครับ  พึ่งจะหันมาสนใจ 2 t  ตอนแรกจะเอาตัว ไม่มีครัช แต่คันนั้นสภาพแบบว่าเหลือแต่โครงเลยมาปรึกษาพี่ๆในเว็บแล้วกระทู้ล่างๆ  หลายท่านแนะนำว่าอย่างเลยหาสภาพ
ดีๆกว่านี้ดีกว่า  วันนี้ไปเจออีกคันตั้งขายอยู่  ถ้าได้มาควรดูและตรวจเช็ค ซ่อมแซม หรือเปลี่ยนอะไหล่ส่วนไหนบ้างครับ  อยากรบกวนพี่ๆไล่เรียงเป็นข้อๆ ถ้าเงินพอจะได้ทำที่เดียวจบไปเลย  ทำแบบพอขี่กลัวไปดับกลางทาง 55

puttasak

รถเทน่าใช้ง่ายไม่จุกจิกนะครับ โดยรวมๆ หม้อน้ำก็ไม่มี ดูแลรักษาง่ายครับ หลักๆ ลูกสูบแหวน ก้านสูบ ดีๆเท่านี้ก็ไปไหนไปกันสบายแล้วครับ

data1

เอาเช็คสภาพเครื่องที่ร้านช่างใกล้บ้าน หรือเข้าศูยน์ดีครับ ไม่เก่งด้านช่างเท่าไหร่

pikky_team

เอกสารก่อนครับ ว่าถูกต้องตามกฎหมายใหม ต่อมาก็เครื่องยนต์ครับดีใหม แล้วก็อุปกรณ์ส่วนของความปลอดภัย ระบบเบรค ระบบไฟส่องสว่าง ล้อยาง ไล่ไปเรื่อยๆ

TUMNS15RR

ZAAKA

data1

กำลังชั่งใจอยู่ครับว่าได้ีรถมาแล้วจะ

1.ส่งช่างใกล้บ้านตรวจเช็คสภาพ  เผื่อจะประหยัดกว่าส่งศูนย์ Honda หรือ

2.ส่งศูนย์Honda ช่วยเช็คให้ (ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ส่งศูนย์เค้าจะมีอะไหล่ให้ไหมครับ)

ส่งศูนย์ก็กลัวแพง  แต่ส่งร้านก็กลัวโดนฟัน (ยัดอะไหล่เก่ามาให้บ้างอะไรบ้าง เพราะไม่เก่งด้านช่างเท่าไหร่)  คือไม่ได้ซ่อมแบบเน้นแรง ซิ่งอะไรครับ  แค่อยากให้เครื่องสภาพดีเน้นใช้งานปกติ  ขับรถไม่เร็วอยู่แล้วผม  40-60 กม./ชม.

geenee

วิทย์_2T

อืม  ถ้าเอกสารครบ เครื่องสตาร์ทติดเสียงเครื่องไม่ดังจนน่าเกลียด ราคาท่านพอรับได้  อุปกรณ์ต่างๆครบ ชุดสีไม่แตกหัก
สิ่งแรกที่ควรเปลี่ยน ก็พวกของเหลวต่างๆ  สภาพยาง อันนี้สำคัญครับ ถ้าไม่ดีก็เปลี่ยนใหม่ซะ  โดยรวมรุ่นนี้ไม่ค่อยจุกจิกเท่าไร  ถ้าเจ้าของเก่าไม่แต่งซิ่งมานะ  ผมใช้อยุ่ สไมล์ ตั้งแต่ออโต้ครัทช์ จนแปลงเป็นครัทช์มือ ตัวเครื่องบล็อคเดียวกัน ใช้ออกทริปตลอด ยังไม่เคยพังกลางทางซักที 

The Mach Team

ตัวใหม่ตัวเก่าครับ ถ้าตัวใหม่ผมมีชุดสีเกือบครบคัน ราคาไม่แรง อะไหล่ภายในก็พอมีครับ  :-[

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,110903.0.html
นาย อ้น ศรีมงคลปทุม 0867711817               
THE MACH THE RIDE ON ROAD

data1

honda nova ไม่แน่ใจว่าเป็นตัว s หรือ r ตัวเก่าครับ  เดี่ยวจะลองยืนยันรุ่นอีกครั้งแล้วจะแจ้งอีกทีนะครับมันเก่ามากดูไม่ออกครับ 55