Main Menu

จะไปต่อทะเบียนรถ

เริ่มโดย o__o_oza, ธันวาคม 12, 2012, 04:36:38 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

o__o_oza

ขอถามผู้รู้หน่อยคับคือว่าผมซื้อรถมาแต่ทะเบียนขาดยังไม่ถึงปีผมจะไปต่อทะเบียนกับประกันโดยทีาผมยังไม่โอนรถเป็นชื่อผมได้มั้ยคับแล้วต้องใช้เอกสารอะไรมั้ง ที่ยังไม่โอนเป็นชื่อผมเพราะรถยังมีปัญหาเรื่องระบบไฟอยู่รอทำไฟแล้วค่อยไปโอน

lettuce

อ้างจาก: o__o_oza เมื่อ ธันวาคม 12, 2012, 04:36:38 หลังเที่ยง
ขอถามผู้รู้หน่อยคับคือว่าผมซื้อรถมาแต่ทะเบียนขาดยังไม่ถึงปีผมจะไปต่อทะเบียนกับประกันโดยทีาผมยังไม่โอนรถเป็นชื่อผมได้มั้ยคับแล้วต้องใช้เอกสารอะไรมั้ง ที่ยังไม่โอนเป็นชื่อผมเพราะรถยังมีปัญหาเรื่องระบบไฟอยู่รอทำไฟแล้วค่อยไปโอน

ถ้าไปต่อทะเบียนเฉยๆ  ไม่ต้องใช้เอกสารชุดโอน 
1 ขับรถไที่ ตรวจสภาพรถเอกชน (ตรอ.มีทั่วไป หน้าขนส่ง) พร้อมเล่มเขียว  บอกว่าเอารถมาตรวจสภาพเพื่อไปต่อภาษี + พรบ
  (เสียค่าตรวจ 60 บาท พรบ. 450 =510 บาท ) 
2 เข้าไปในขนส่ง ไปกดบัตรคิว เลือกดูว่าเรามาทำธุระอะไร (แจ้งย้ายเข้า ย้ายออก  โอน หรือต่อทะเบียน กดหมายเลขตามที่เราจะทำธุระ )
3 รอเขาเรียก  แล้วทำตามขั้นตอน   

อ้างอิงตาม  ผมไปต่อทะเบียน  KR 150  = 450+60 +100  =  610  ใช้เวลา  1.5 - 2ชั่วโมงตาม สถานะการ
ปีก่อน ผมจ้างร้าน จ่ายไป 750  รอ 1 สัปดาห์

ถ้าต่อทะเบียน ใช้แค่เล่มเขียว
ถ้าย้าย โอน หรือรับเข้า ต้องใช้เอกสารชุดโอน 
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

nai.b

อ้างจาก: lettuce เมื่อ ธันวาคม 12, 2012, 10:31:47 หลังเที่ยง
อ้างจาก: o__o_oza เมื่อ ธันวาคม 12, 2012, 04:36:38 หลังเที่ยง

ถ้าไปต่อทะเบียนเฉยๆ  ไม่ต้องใช้เอกสารชุดโอน  
1 ขับรถไที่ ตรวจสภาพรถเอกชน (ตรอ.มีทั่วไป หน้าขนส่ง) พร้อมเล่มเขียว  บอกว่าเอารถมาตรวจสภาพเพื่อไปต่อภาษี + พรบ
 (เสียค่าตรวจ 60 บาท พรบ. 450 =510 บาท )  
2 เข้าไปในขนส่ง ไปกดบัตรคิว เลือกดูว่าเรามาทำธุระอะไร (แจ้งย้ายเข้า ย้ายออก  โอน หรือต่อทะเบียน กดหมายเลขตามที่เราจะทำธุระ )
3 รอเขาเรียก  แล้วทำตามขั้นตอน  

อ้างอิงตาม  ผมไปต่อทะเบียน  KR 150  = 450+60 +100  =  610  ใช้เวลา  1.5 - 2ชั่วโมงตาม สถานะการ
ปีก่อน ผมจ้างร้าน จ่ายไป 750  รอ 1 สัปดาห์

ถ้าต่อทะเบียน ใช้แค่เล่มเขียว
ถ้าย้าย โอน หรือรับเข้า ต้องใช้เอกสารชุดโอน  

อย่าลืมเอาเอกสารการตรวจสภาพรถ กับหาง พรบ. ยื่นไปพร้อมกับเล่มเขียวตอนไปต่อภาษีด้วยนะคับ

*นักการภารโรง*..TZ..

หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

@@TaJung@@

ต่อทะเบียนเฉยๆ พึ่งไปต่อมาวันนี้  หมดไป 690 บาท(ตรวจสภาพ+พรบ.+ต่อภาษี)
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

o__o_oza

ถ้าต้องตรวจสภาพรถงั้นผมไปโอนด้วยเลยดีกว่าเพราะตอนนี้ระบบไฟมันรวนแตร์ไม่ดังไฟเลี้ยวไม่ติด

GOLF rr ขาว

ตรวจสภาพเพื่อต่อทะเบียนเค้าไม่มาเช็คไฟเลี้ยวหรอกครับ ขนาดตอนไปโอนเค้ายังแค่ขูดเลขคอกับเลขเครื่อง ไม่เห็นมานั่งเช็คเลย นอกจากจะซวยจริงๆ

อยู่อ่อนนุช46 ตรงข้ามห้างซีคอนครับ Tel.086-3534413
เลขที่บัญชี 232-4-41061-8 ครรชิต สวัสดิ์ศรี
บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงเทพ สาขาซีคอนสแควร์

http://www.pantipmarket.com/mall/nutmotoparts/

nai.b

ถ้าตรวจที่ขนส่ง เช็คละเอียดทุกคันคับ แล้วแต่ขนส่งไหนเข้มงวดมากน้อย  แต่ถ้าเป็น ตรอ. ไม่ซีคับ

o__o_oza

เคยไม่โอนรถกะน้องขนาดแตร์มันยังบีบดูเลยไฟเลี้ยงขาดมันก็ให้ไปใส่หลอดใหม่ผมเลยไม่กล้าเอารถไปเพราะเอาไปก็ไปโอนไม่ได้มันต้องไล่กลับมาแน่

ĒҗŽā

อ้างจาก: GOLF rr ขาว เมื่อ ธันวาคม 14, 2012, 10:13:56 ก่อนเที่ยง
ตรวจสภาพเพื่อต่อทะเบียนเค้าไม่มาเช็คไฟเลี้ยวหรอกครับ ขนาดตอนไปโอนเค้ายังแค่ขูดเลขคอกับเลขเครื่อง ไม่เห็นมานั่งเช็คเลย นอกจากจะซวยจริงๆ

ผมเห็นด้วยนะ

นนท์ มโนรมย์

:P :P แล้วถ้า ทะเบียนขาดมา 3ปี จะต้องเสียเพิ่มอีกเท่าไรคับ :P :P
แค่นี้ ก็ พอ    .. นนท์ มโนรมย์   0821621735
200 หมู่ 3 วัดกลาง ต.คุ้งสำเภา อ.มโนรมย์ จ.ชัยนาท 17110

นนท์ มโนรมย์

หนุ่ย ณ.โซนรั่ว

ขาดยังไม่ถึงปี ยังไม่ต้องรีบก็ได้ครับ ทำระบบให้มันได้ทุกอย่างก่อน

เพราะไปแล้วบางทีมันไม่ผ่านจะเสียเวลาเอาครับ ค่าเบี้ยปรับภาษีไม่เท่าไหร่ครับ

แต่เวลาขี่ก็ระวังหน่อยก็แล้วกัน เผื่อบังเอิญไปเจอคุณพี่เขาเข้า จะเสียมากกว่าภาษี

DEDOR

ต่อทะเบียนเฉยๆ ผมจ้างเค้าทำให้ครับ  บังเอิญทุกๆปี  จะมีเจ้าหน้าที่จากขนส่งมารับจ๊อบที่หมู่บ้านของ ผมก็เลยได้โอกาสเหมาะ  จากเมื่อก่อนจ้างเอกชนต่อให้  โดนฟันยับเลยครับ  ไปต่อเองที่ขนส่ง ได้ราคาจริงครับ  ไม่โดน+ เพิ่มแน่นอนครับ
ปล. ขนส่งบางที่ก็แค่ขูดเลขคอครับ  แล้วแต่ท้องที่ครับ ต้องสอบถามคนที่เคยทำมาก่อนล่ะครับว่าเข้มงวดมากมั้ยในพื้นที่นั้นๆ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

smash756

ติดต่อผมได้ทาง... facebook
http://www.facebook.com/profile.php?id=100003760232964#!/
ลิ้งค์เช็คสถานะ EMS ครับ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/
LS 125...ใครมีก้อ ลงกันมาเยอะๆ นะครับ...(ซ้ำไม่เป็นใรครับ) http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=20224.0

o__o_oza

อ้างจาก: หนุ่ย ณ.โซนรั่ว เมื่อ ธันวาคม 15, 2012, 07:16:27 หลังเที่ยง

ขาดยังไม่ถึงปี ยังไม่ต้องรีบก็ได้ครับ ทำระบบให้มันได้ทุกอย่างก่อน

เพราะไปแล้วบางทีมันไม่ผ่านจะเสียเวลาเอาครับ ค่าเบี้ยปรับภาษีไม่เท่าไหร่ครับ

แต่เวลาขี่ก็ระวังหน่อยก็แล้วกัน เผื่อบังเอิญไปเจอคุณพี่เขาเข้า จะเสียมากกว่าภาษี
ผมคิดแบบคุณคับเผื่อดวงซวยไม่ผ่านก็เสียเวลาป่าว

boonchu

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ ธันวาคม 15, 2012, 07:21:06 หลังเที่ยง
ต่อทะเบียนเฉยๆ ผมจ้างเค้าทำให้ครับ  บังเอิญทุกๆปี  จะมีเจ้าหน้าที่จากขนส่งมารับจ๊อบที่หมู่บ้านของ ผมก็เลยได้โอกาสเหมาะ  จากเมื่อก่อนจ้างเอกชนต่อให้  โดนฟันยับเลยครับ  ไปต่อเองที่ขนส่ง ได้ราคาจริงครับ  ไม่โดน+ เพิ่มแน่นอนครับ
ปล. ขนส่งบางที่ก็แค่ขูดเลขคอครับ  แล้วแต่ท้องที่ครับ ต้องสอบถามคนที่เคยทำมาก่อนล่ะครับว่าเข้มงวดมากมั้ยในพื้นที่นั้นๆ
มันแล้วแต่สภาพรถนะคุณด้อถ้ารถอุปกรณ์ครบสวยๆมันไม่ค่อยตรวจอะไรหรอกขูดเลขคออย่างเดียว แต่ถ้าไปแบบกะร่องกะแร่งพวกตรวจระเอียดยิบเลยไฟเลี้ยวไม่ติดข้างเดียวไล่ไปหาใส่เลย

GoLLuMS

ถ้าเอารถไปตรวจสภาพข้างนอกขนส่ง แนะนำว่าไม่ต้องทำ พรบ. ตรวจอย่างเดียวพอ พรบ.ให้ไปทำที่ขนส่งเอา ราคาต่างกันเยอะคับเคยถามข้างนอกว่าทำไมแพงเค้าบอกว่าบวกค่าออนไลน์คับ...

Ahson

ถ้าจะไปต่อทะเบียนอย่างเดียวยังไม่โอน ผมว่าฝากเขาต่อที่อู่ที่เราไปตรวจสภาพ ต.ร.อ เคยถามเขาคิด ค่าฝากต่อ 100 บาท และ เราซื้อ พ.ร.บ .ที่เขา

ก็จะแพงกว่าที่อยู่ในขนส่งประมาณ 70 บาท ฝากเช้าเย็นได้

สรุปคือ ถ้าฝากเขาต่อแพงกว่า 170 บาท กับการเสียเวลา ต้องลางาน ถือว่าไม่แพงครับ แล้วค่อยทำรถให้สมบูรณ์ก่อน ถ้าเอกสารการโอนยังไม่หมดอายุ(เอกสารของเจ้าของเดิม)

ก็ค่อยไปโอนทีหลังได้ครับ

o__o_oza

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคับ