Main Menu

รถผมพัง ช่างบอกเพราะว่า แก๊สโซฮอล์?

เริ่มโดย toengtaeng, มิถุนายน 28, 2013, 05:52:10 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

เบิร์ด ณ โซนรั่ว

อ้างจาก: Mtz เมื่อ กรกฎาคม 01, 2013, 11:28:43 หลังเที่ยง
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มิถุนายน 29, 2013, 11:46:25 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: toengtaeng เมื่อ มิถุนายน 28, 2013, 06:26:39 หลังเที่ยง
นั่นซิครับ น้ำมันจะเกี่ยวกับไฟได้ยังไง :)

ช่างคิดราคาอะไหล่ดังนี้ครับ
หัวเทียน 50-.
คอยล์ 320-. (มือ2)
CDI 170-.
กล่องไฟ 380-. (มือ2)
น้ำมันเบซิน95 50-.
ค่าแรง 120-.

รวม 1090-. ผมเสียค่าครูไปเยอะหรือเปล่าครับ? :P

ราคา กำลังดี แล้ว  แต่ก็  อย่างที่ คุณเบิร์ด ว่า   CDI กับ กล่องไฟ  มัน อันเดียวกัน  นิ  คิดซ้ำทำไม 

โนว่า  ตอนนี้  กล่อง ผอม ๆ เล็ก ๆ  ปลั๊กเดียว 5 ขา

.
ในบางพื้นที่  ช่างเขามักจะเรียก มัดไฟล่างว่า "คอย CDI" ครับ  บางคนก็เลยเรียกสั้นๆว่า CDI  ส่วนกล่องไฟก็ชัดเจน   เหมือนกันบางพื้นที่ เรียกคาร์บูว่า "กาน้ำมัน" นั้นแหละครับ  อิอิ  อันนี้ความเข้าใจของผมนะ  เพระาเคยเจอช่างที่แกอยู่แถวบ้านต่างจังหวัด แกทำรถให้ เจอศัพย์แสงแผลงศรของแกแต่ละคำ งงเต๊ก

อันนี้ก็เป็นไปได้นะ...5555555

แล้วโซฮอร์ไปกัดได้ไง....ช่างมันมั่วมากๆ
เบิร์ด ดอนเมือง ณ โซนรั่ว
0839166524///0806290060

"หน้าตาไม่เกี่ยว...อาศัยที่เปลี่ยวและกำลัง"

Mtz

อ้างจาก: เบิร์ด ณ โซนรั่ว เมื่อ กรกฎาคม 02, 2013, 05:48:42 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Mtz เมื่อ กรกฎาคม 01, 2013, 11:28:43 หลังเที่ยง
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มิถุนายน 29, 2013, 11:46:25 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: toengtaeng เมื่อ มิถุนายน 28, 2013, 06:26:39 หลังเที่ยง
นั่นซิครับ น้ำมันจะเกี่ยวกับไฟได้ยังไง :)

ช่างคิดราคาอะไหล่ดังนี้ครับ
หัวเทียน 50-.
คอยล์ 320-. (มือ2)
CDI 170-.
กล่องไฟ 380-. (มือ2)
น้ำมันเบซิน95 50-.
ค่าแรง 120-.

รวม 1090-. ผมเสียค่าครูไปเยอะหรือเปล่าครับ? :P

ราคา กำลังดี แล้ว  แต่ก็  อย่างที่ คุณเบิร์ด ว่า   CDI กับ กล่องไฟ  มัน อันเดียวกัน  นิ  คิดซ้ำทำไม 

โนว่า  ตอนนี้  กล่อง ผอม ๆ เล็ก ๆ  ปลั๊กเดียว 5 ขา

.
ในบางพื้นที่  ช่างเขามักจะเรียก มัดไฟล่างว่า "คอย CDI" ครับ  บางคนก็เลยเรียกสั้นๆว่า CDI  ส่วนกล่องไฟก็ชัดเจน   เหมือนกันบางพื้นที่ เรียกคาร์บูว่า "กาน้ำมัน" นั้นแหละครับ  อิอิ  อันนี้ความเข้าใจของผมนะ  เพระาเคยเจอช่างที่แกอยู่แถวบ้านต่างจังหวัด แกทำรถให้ เจอศัพย์แสงแผลงศรของแกแต่ละคำ งงเต๊ก

อันนี้ก็เป็นไปได้นะ...5555555

แล้วโซฮอร์ไปกัดได้ไง....ช่างมันมั่วมากๆ

อิอิ พี่เบริด เรื่องโซฮอร์กัด ผมก็คงสุดจะเข้าใจในทางบวกได้ครับ  อิอิ

tzr133

ใคร จะรู้ รถ คันที่ ว่าอาจจะ ซีลจานไฟ รั่ว บวกกับ ปัญหา น้ำมันไหล่ ท่วมมาจากคาบูแล้ว ไหล ไปหาฝั่งจานไฟท่วมที่ มัดจานจ่าย จนเป็นเหตุให้ สารที่เคลือบ อยู่ที่ คอย เริ่ม วงจร ช็อต รามไปที่กล่อง cdi ก็เป็นได้ นะครับ 555+ เกิดขึ้นได้นะ

328 080808 4
นายอานนท์ ไชยนอก ธนาคารกรุงเทพ สาขาแม่สอด ออมทรัพย์
0884246578

art_racing

Tong_2T_150

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

สองzx korat

อ้างจาก: toengtaeng เมื่อ มิถุนายน 28, 2013, 05:52:10 หลังเที่ยง
เรื่องคือผมซื้อรถ nova rs super มือ 2 ซึ่งจอดมาเป็นเวลาปีครึ่งมาใช้ต่อจากพี่ชาย ผมได้ทำการเติมแก๊สโซฮอล91 และขับมาเรื่อยๆเป็นจำนวน 3 ถังโดยไม่ได้จูนอะไรเพิ่มเติมเพราะไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่รอบเดินเบาอาจมีดับบ้างโดยแสดงอาการตดดังปั้ง!ออกมาซึ่งก็ไม่ได้เกิดปัญหาอะไร ดังนั้นผมจึงขยับมาเล่น E85 แรกๆดับบ่อยมาก ตดบ่อยด้วย เลยจับล้างคาบู ปรากฏว่าหาย รอบเดินเบานิ่งแต่เมื่อวิ่งไกลๆตอนผ่อนคันแร่งจะมีเสียงเขกเกิดขึ้น เลยเปิดฝามาดูหัวลูกสูบไมมีเขม่าเลย เช่นเดียวกับฝาสูบ หัวเทียนสีน้ำตาลอ่อนๆ จากนั้นก็เลยขี่ด้วย e85 มา 5-6 ถัง เพราะไม่ค่อยได้อัด ขี่ใกล้ๆ จากหอพัก ไปมหาวิทยาลัยไม่ถึง 5 กิโลฯ

เรื่องก็เกิดครับ ผมก็ขี่รถไปเรียนตามปกติ หลังจากเรียนเสร็จ สตาร์ทไม่ติดครับ ก็เลยถอดหัวเทียนดู น้ำมันมา แต่ว่าไฟไม่มาครับ ก็เลยเอารถไปให้อู่แถวหอพักซ่อม
ช่างให้รายการมาครับ มี
หัวเทียน คอยล์ CDI กล่องไฟ
โดยช่างเค้าบอกว่าเป็นเพราะเติมแก๊สโซฮอล์ ที่ทำให้ระบบพากันเสียหมด
น้าๆว่า จริงหรือเปล่าครับ ที่ว่า แก็สโซฮอล์เติมแล้วจะทำให้ระบบไฟเสีย?
รบกวนน้าๆพี่ๆให้คำแนะนำด้วยครับ
:)
เจอช่างฟันแร้วแหละ อิอิอิ
ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก
"ขอความร่วมมือกัน ให้ใช้ภาพลายเซนต์ที่ไม่ใหญ่เกินไป และ ลิงค์ที่มากจนเกินไป"
"รูปหาย กระทู้หาย อย่าตกใจ คุณทำผิดกฏ แก้ไขแร้วลงใหม่นะครับ"

chokmotor

น้ำมัน E85 ผมสัมผัสมาเเล้วครับ  สีลอกเลย มือซี๊ดเปก เพราะฤทธิ์ของมัน  ถ้าไปอยู่ในรถเเล้วจะเป็นไงหละครับ  คอรีด มัน ลูกสูบ เเหวน ไม่ไปหมดหละครับ   ??? ??? ???
ชีวิตก็เหมือนวิชาเล่มหนา ยังต้องเรียนรู้อะไรอีกเยอะ

ฮัลโหล 085-4742137

chaichan buntoon

ลูกพี่ว่า E85 ต้องจูนหนักน๊า แต่ถ้า E10 , E20 ไม่มีปัญหา ของผมฉิวๆ ทุกคันอะ (อีกที)

DASH1999

ช่างถูกเสมอโชฮอลผิดตลอด โซฮอลบอกตูเซง^^