Main Menu

RX-Z ข้อควรระวัง

เริ่มโดย RX-Z, ตุลาคม 12, 2011, 04:46:47 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

RX-Z

ลิงค์พาร์ทอะไหล่ RX-Z ในเฟสบุ็ค RX-Z THAILAND เชิญชมครับ

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.292033740824881.84444.292023114159277&type=3

รุปนี้ถ่ายไว้ประมาณปี32-34 จำไม่ได้แระ

จากที่เคยใช้มาตอนวัยรุ่น เลิกขี่ ไปขับแทนขี่ อยู่พักใหญ่ๆ คันไม้คันมือ ก็ยังหวลคิดถึงหามัน ทั้งๆที่ลองเปลี่ยนมาหลายคัน ยัน400ซูR7

ณ.วันนี้ เลยจยย.เต็มบ้านจอดลืมบ้าง แอบเอามาขี่เล่นบ้าง เลยพอจะสรุปข้อควรระวังรุ่นนี้ไว้เท่าที่เคยเจอ  ใครมีข้อควรระวังเพิ่ม ต่อได้เลยครับ แลกเปลี่ยน

ข้อควร ระวังกันไว้

ปั๊มออโต้ลูปรั่วไม่รู้ตัว
นึกว่าปะเก็นข้างคลัชรั่ว ช่างมัน ขี่ไปเรื่อย ถ้าใช้ความเร็วสูงๆ ลูกสูบ อาจติดได้

อยากใส่แฮนด์แปลกๆ
สายคลัชสั้นไป ทำใหม่รอไว้เลย โลด

ลูกปืนคอแตกบ่อย

เปลี่ยนเป็นลูกปืนกลึง จบนานกว่าเยอะ

ขาสตาร์ท หัก+เบี๊ยวลงมาถูพักเท้าหน้าพัง

ของแท้ซื้อไม่มี ถึงมี ซื้อไม่ลง พันกว่า  มีแต่ของเทียม ถีบเบาๆๆแทน ไม่งั๊น มันไปกระแทกตัวยัน พังทั้งพักเท้าทั้งขาสตาร์ท ใช้พักเท้าหลังRCแทนครับ

จูนออโต้ลูปบางๆ แก้ปัญหา ควันเยอะ
ทำได้ดีทีเดียว แต่ ลูกปืนข้อเหวี่ยง+ก้าน หลวมไว ลาโลกในเวลาไม่ช้า ใช้ยามาฮ่า ไม่มีควันเลย ยากส์อยู่

อยู่ดีๆ รอบสูงสะดุด รอบต่ำปกติขี่ได้ จูนแล้วไม่หาย ทุกอย่างดีหมด
คอล์ยเสื่อม ไม่บนก็ล่าง ตัวนึงไม่แพง

รถรุ่นนี้ไม่เห็นวิ่งเลย เหมือนเต่าคลาน เด็กดูถูกเอา
ท่อตัน เผา+ผ่าซ่ะ    ใส่เสตอร์หลังเล็กไป  เดิมๆ16/46 ยางหลัง 3.00 -18 ช่างรุ่นใหม่ๆ ไม่รู้เรื่องบ้าง เสตอร์หลังใหญ่ๆ ราคาแพงบ้าง

เอาเบอร์เล็กๆ ถูกๆเข้าใว้    ใส่มา15/34  15/32 ไปไม่เป็นเรย T-T

จะใส่ล้อหลังเล็กๆ ขอบ17 ก็ไล่เอาใหม่  เท่าที่เคยลอง น้ำหนักตัวเยอะเกิน60โล ล้อหลัง17 ท่อเดิมเครื่องเดิม 14/37  15/40 กำลังสวย

นอกนั้น รอประสบการ์ม เอ้ย.......ประสบการ์ณ RX-Z ท่านอื่นๆ ครับ

dg26

ความรู้ก็งูๆปลาๆพอแก้ใขปัญหาได้บ้างบางอย่าง 092-7219794 ชื่อเสกครับ

Virus

ตอนนี้ สั่งผ่าเครื่อง  โดน ไป2500 -- ทั้งคัน 

@@TaJung@@

ปั๊มสองที ยามาฮ่า ชอบรั่วทุกคัน...ปั๊มตัวเดียวกันใช้ในหลายๆรุ่น อะไหล่หาง่าย
ที่ไม่ชอบดูเพราะครอบฝาไว้
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

bobber

:Dขอบคุณครับ ที่มาแบ่งปันข้อมูล ผมก็กำลังปั้นอยู่ครับ เน้นเดิมๆให้มากที่สุด ไม่รู้ว่าจะออกมาได้ขนาดไหน ถ้ามีปัญหาอะไร ผมขอรบกวนสอบถามอีกน่ะครับ  ???

ช่างกิ๊ก

เข้ามาแจมครับ เพราะเคยใช้
สายคลัทช์ ถ้าใส่แฮนด์ แปลกๆ สูงๆ  เคยเอาสายคลัทช์DT มาใส่  ใด้ครับ แต่ดู จะยาวเกิน  >:(
ชีลโช๊คหน้า รั่วบ่อยมาก เปลี่ยน แป๊บเดียว ก็รั่วแล้ว ทั้งๆที่แกนโชีค เบิกใหม่ มาตั้ง พันกว่า  :-*
วงล้อเดิม ขอบ18 ไปไหน ถ้าให้ดี พกยางในไปด้วย  เพราะตามร้านปะยางข้างทาง อาจไม่มียางใน ขอบ18  :-X
สายวัดรอบ สายไมล์ ขาดบ่อยจัง หรือว่ารถเราแรง  :o >:(

เอาแค่นี้ก่อน อิอิ...
ร้านช่างกิ๊ก รับซ่อมกันสะบัดkr ตีปลอก2จังหวะ  ตกแต่ง โมดิฟาย และอุปกรณ์สำหรับรถแข่ง  https://web.facebook.com/Naychangkiksservice

bobber

RX-Z เติมน้ำมัน 91-95 แก็สโซฮอล หรือ E20 ได้ไหมครับ จะมีผลเสียอย่างไรบ้าง และต้องปรับแต่งเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ :D

dg26

อ้างจาก: bobber เมื่อ ตุลาคม 16, 2011, 05:12:27 หลังเที่ยง
RX-Z เติมน้ำมัน 91-95 แก็สโซฮอล หรือ E20 ได้ไหมครับ จะมีผลเสียอย่างไรบ้าง และต้องปรับแต่งเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ :D

ได้ครับ  แต่ควรเพิ่มนมหนูน้ำมันหน่อยเพราะนมหนูเดิมน้ำมันมันจะบางไป เท่าที่เคยลองนะครับ

ความรู้ก็งูๆปลาๆพอแก้ใขปัญหาได้บ้างบางอย่าง 092-7219794 ชื่อเสกครับ

2TLOWSMOKE

อ้างจาก: dg26 เมื่อ ตุลาคม 16, 2011, 05:16:17 หลังเที่ยง
อ้างจาก: bobber เมื่อ ตุลาคม 16, 2011, 05:12:27 หลังเที่ยง

ได้ครับ  แต่ควรเพิ่มนมหนูน้ำมันหน่อยเพราะนมหนูเดิมน้ำมันมันจะบางไป เท่าที่เคยลองนะครับ

เท่าที่รู้มานะครับพี่(พอดีเรียนมานิดหน่อยครัย อาจารย์บอกมา) เครื่อง2จัวหวะไม่ควรใช้พวกแกสโซฮอลครับ เพราะมันจะทำให้ซีลข้างข้อเหวี่ยงเซื่อมเร็วทำให้น้ำมันเกียร์เข้าไปในห้องเครื่องได้ครับ  ถูกผิกยังไงรบกวนบอกได้เลยครับ

dg26

อ้างจาก: 2TLOWSMOKE เมื่อ ตุลาคม 18, 2011, 12:00:59 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: dg26 เมื่อ ตุลาคม 16, 2011, 05:16:17 หลังเที่ยง

เท่าที่รู้มานะครับพี่(พอดีเรียนมานิดหน่อยครัย อาจารย์บอกมา) เครื่อง2จัวหวะไม่ควรใช้พวกแกสโซฮอลครับ เพราะมันจะทำให้ซีลข้างข้อเหวี่ยงเซื่อมเร็วทำให้น้ำมันเกียร์เข้าไปในห้องเครื่องได้ครับ  ถูกผิกยังไงรบกวนบอกได้เลยครับ

ถ้าจะไช้จิงๆนะครับ ก็ควารเปลี่ยนพวกท่อยางแล้วพวกซีนยาง เป็นของไหม่(แท้นะครับ) จะได้ทนกับน้ำมันแก๊ซโซโฮได้เพราะพวกนี้มันกัด  (มันเล่นซีนข้อเหวี่ยงวิคเตอร์ผมไปคันนึงแล้วอะ ตอนนี้เลยเติม91ธรรมดาอย่างเดียวเสียวได้ผ่าเครื่องอีกรอบ

ไจ้ ณ.โซนรั่ว

สมัยก่อนเคยเอามาทำเเข่งกับอาจีวีทำยังไงก็สู้อาจีวีไม่ได้คิดไปคิดมา ทำไมลูกสูบอาจีวีมันไม่มีรู เเต่มันเเรงกว่าเราได้เลยตัดสินใจทำห้องข้อเหวี่ยงให้เหมือนของอาจีวีเเล้วเอาลูกวีอามาใส่เพราะมีความโต59มิลเท่าของอาจีวีเเถมไม่มีรูด้วยเเล้วขุดทางเดินไอดีที่เสื้อสูบเหมือนของอาจีวีพอทำเสร็จเอาไปลองกับอาจีวี มันเเรงได้เหมือนอาจีวีจริงๆด้วย เเต่ที่จะเตือนถ้าเป็นคาบูเดิมต้องใส่หม้อกรองด้วยนะครับไม่งั้นลูกสูบของท่านอาจจะไปอยู่ในท่อไอเสียได้นะครับ จึงเรียนมาเพื่อทราบ ขอบคุณ
ทีมงานพลังธรรมชาติ

ช่างกิ๊ก

อ้างจาก: jojo11 เมื่อ ตุลาคม 18, 2011, 01:34:13 หลังเที่ยง
สมัยก่อนเคยเอามาทำเเข่งกับอาจีวีทำยังไงก็สู้อาจีวีไม่ได้คิดไปคิดมา ทำไมลูกสูบอาจีวีมันไม่มีรู เเต่มันเเรงกว่าเราได้เลยตัดสินใจทำห้องข้อเหวี่ยงให้เหมือนของอาจีวีเเล้วเอาลูกวีอามาใส่เพราะมีความโต59มิลเท่าของอาจีวีเเถมไม่มีรูด้วยเเล้วขุดทางเดินไอดีที่เสื้อสูบเหมือนของอาจีวีพอทำเสร็จเอาไปลองกับอาจีวี มันเเรงได้เหมือนอาจีวีจริงๆด้วย เเต่ที่จะเตือนถ้าเป็นคาบูเดิมต้องใส่หม้อกรองด้วยนะครับไม่งั้นลูกสูบของท่านอาจจะไปอยู่ในท่อไอเสียได้นะครับ จึงเรียนมาเพื่อทราบ ขอบคุณ
ตาม อาจารย์ ท่านนี้เลยล่ะครับ  ของจริง  เคยลองแล้วครับ คาบูเดิมเปลือยกรอง ออกไำปลอง  แต่โชคดี ที่ ยังไม่ได้ใช้รอบสูง แต่เครื่องมันออกอาการ  น้ำมันบาง  เลยยกก่อน ลูกสูบ เลยไม่พัง   อิอิ..

ร้านช่างกิ๊ก รับซ่อมกันสะบัดkr ตีปลอก2จังหวะ  ตกแต่ง โมดิฟาย และอุปกรณ์สำหรับรถแข่ง  https://web.facebook.com/Naychangkiksservice

RX-Z

1-5 RX-Z มา        ตบ 6 RG-V ไปยาววว  :)

ส่วนเรื่อง E20 ผมใช้มาปีกว่้าๆ ทั้งขึ้นเขาเอ็นดูโร่ วิ่งเล่นขำๆๆๆ ทุกอย่างยังปกติ ครับ   ???

shadow

rx-z ไม่วิ่งเป็นเต่า หรือหายากเลยนะ ถ้าดูจากพวกส่งของ ขนผ้า ส่งแก๊ส

อย่างน้อยผมคันนึงแล้วที่ไม่เต่า 555+

ของผมทำเดิมๆ เครื่องเดิมไซส์ 1.00 ผ่าท่อโล่ง สเตอร์ 15-36 คาร์บูก็เดิมอีกแหละ  ยางหน้า 2.25 17 ยางหลัง 2.50 17

ออกไฟแดงอืดนิดนึงเป็นเพราะสเตอร์ ใส่เกียร์สองลากๆหน่อยมายาวเลย ไปหยุดที่150กว่าๆ อะ แล้วมันก็วูบไปเลย ไม่รู้เป็นไร 55+

ใครจะหาว่าผมโม้ ผมไม่รู้ คุณต้องมาลองเอง ^^

ยกสูงแล้วเด้อออ

ช่างกิ๊ก

อ้างจาก: shadow เมื่อ ตุลาคม 21, 2011, 02:01:37 หลังเที่ยง
rx-z ไม่วิ่งเป็นเต่า หรือหายากเลยนะ ถ้าดูจากพวกส่งของ ขนผ้า ส่งแก๊ส

อย่างน้อยผมคันนึงแล้วที่ไม่เต่า 555+

ของผมทำเดิมๆ เครื่องเดิมไซส์ 1.00 ผ่าท่อโล่ง สเตอร์ 15-36 คาร์บูก็เดิมอีกแหละ  ยางหน้า 2.25 17 ยางหลัง 2.50 17

ออกไฟแดงอืดนิดนึงเป็นเพราะสเตอร์ ใส่เกียร์สองลากๆหน่อยมายาวเลย ไปหยุดที่150กว่าๆ อะ แล้วมันก็วูบไปเลย ไม่รู้เป็นไร 55+

ใครจะหาว่าผมโม้ ผมไม่รู้ คุณต้องมาลองเอง ^^
ท่อ ผ่าโล่งจนไม่ได้สูตรเลยหรือเปล่า  ท่อโล่งเกิน  ทำให้ น้ำมันบางนะ  ลองเช็คดูครับ 
สมัยนั้น ตอนผมทำลูกในไซล์ ได้ท่อผ่ามาจากปากน้ำ แต่จำไม่ได้แล้วล่ะว่าใครผ่าให้  ไล่นมหนู เสตอร์ ล้อยาง ก็เท่าที่ท่านใส่น่ะแหละ  มันวิ่ง จมไมล์เลยนะ 

RX-Z

อ้างจาก: ช่างกิ๊ก เมื่อ ตุลาคม 21, 2011, 07:24:39 หลังเที่ยง
อ้างจาก: shadow เมื่อ ตุลาคม 21, 2011, 02:01:37 หลังเที่ยง

ท่อ ผ่าโล่งจนไม่ได้สูตรเลยหรือเปล่า  ท่อโล่งเกิน  ทำให้ น้ำมันบางนะ  ลองเช็คดูครับ 
สมัยนั้น ตอนผมทำลูกในไซล์ ได้ท่อผ่ามาจากปากน้ำ แต่จำไม่ได้แล้วล่ะว่าใครผ่าให้  ไล่นมหนู เสตอร์ ล้อยาง ก็เท่าที่ท่านใส่น่ะแหละ  มันวิ่ง จมไมล์เลยนะ 
ชี้ไข่ด้วยยย ไมล์รุ่นเก่า  ตัวเบาๆน่ะ คริคริ

ช่างกิ๊ก

อ้างจาก: RX-Z เมื่อ ตุลาคม 22, 2011, 02:02:32 หลังเที่ยง
อ้างจาก: ช่างกิ๊ก เมื่อ ตุลาคม 21, 2011, 07:24:39 หลังเที่ยง

ชี้ไข่ด้วยยย ไมล์รุ่นเก่า  ตัวเบาๆน่ะ คริคริ
ตามนั้น.เลยครับ ผมใช้ตัวรุ่นแรก แต่เอาท่อตัวรุ่นใหม่มาใส่  อิอิ..

yooth mtx

ถ้าสวยๆ ระวังหายด้วยครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

shadow

อ้างจาก: ช่างกิ๊ก เมื่อ ตุลาคม 22, 2011, 02:50:46 หลังเที่ยง
อ้างจาก: RX-Z เมื่อ ตุลาคม 22, 2011, 02:02:32 หลังเที่ยง

ตามนั้น.เลยครับ ผมใช้ตัวรุ่นแรก แต่เอาท่อตัวรุ่นใหม่มาใส่  อิอิ..

ผมใช้ท่อเดิม ผ่าครับ เสียงแปลกๆยังไม่รู้ จมไมล์ผมทำไม่ได้แน่ ผมหนักเกือบ 120 กิโลแน่ะ 55+

ยกสูงแล้วเด้อออ