Main Menu

2T คอน (นครศรีธรรมราช) รวมตัวกันตรงนี้นะครับ..

เริ่มโดย RC200J, ตุลาคม 10, 2011, 12:51:04 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

miki

อ้างจาก: Chaiyai เมื่อ เมษายน 09, 2013, 12:59:55 หลังเที่ยง
หวัดดีคับ ทุกท่าน
ขอความรู้หน่อยคับ
ที่ว่า แช่ยาว ๆ ยาวแค่ไหน ประมาณไหนคับ
150 อัดยาว ๆ ไม่ยกเลยเกิน 20 กม. ขึ้นไปหรือป่าวคับ
หรือ 160 up ไม่เกิน 2 กม. แล้วตอนสูบติด อาการแบบไหนคับ เป็นเสียงดังระเบิด หรือ เครื่องดับไปเฉยๆ

ผมหาอะไหล่ได้หลายๆชิ้น จาก
ร้าน ประเสริฐยนต์ ตรงข้าม พิธยาภัณฑ์ ของใหม่
ของเก่ามือสอง  ที่ร้าน พี่เทืองยานยนต์ ฝั่งเดียวกับตลาดทวดทอง
อืม ...ทีร้าน พี่เทืองทวดทอง เมื่อวันศุกร์ ผมเห็นเครือง nsr ตัวหนึ่ง ด้วย ช่างในร้าน บอกผมว่า ราวๆ สองสามพัน พร้อมเล่ม คับ
ยังไงก็ ลองเจาะข้อมูลดูนะคับ
ข้อมูลนี้ แจ้งเพื่อทราบอย่างเดียวนะคับ ผมไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวกับร้าน คับ

150  กับ 20  กม  มีระยะทางให้วิ่งป่าว ครับ
ขึ้นอยู่กับ  สภาพรถ  น้ำมันเบนซิน   ออโต้ลูบ  ว่าปรับเหมาะสมหรือไม่
ดูรถตาเจมส์  ซิ   ล่าสุด  ทะลุ มาครับ

ปล.ร้าน พี่เทืองทวดทอง   มันอยู่มุมไหน  หว่า   ร้านที่รับซื้อ เศษเหล็กหรือป่าว  ครับ

muto

กรณีของผม...มาจากคาร์บูสกปรกอุดตันครับ  พอรอบเครื่องสูงๆจ่ายน้ำมันไม่ทัน
ความร้อนสะสมบริเวณหัวลูกสูบทำให้ละลายครับ.....โดยรวมเมื่อเทียบกับลักษณะ
การขี่อัดยาวๆรอบสูงบ่อยๆของผมแล้ว...ถือว่าเครื่องทนมากครับ....ช่างเก่งๆ^^

Chaiyai

อืม  ที่ตลาดทวดทอง ผมว่า ผมจำชื่อร้านน่าจะไม่ผิดนะคับ ร้านเทืองยานยนต์

เป็นร้านซ่อมมอไซค์ คับ ติดกับร้าน เปลี่ยนแบตเตอรี่รถยนต์(ขวามือ) อีกด้านซ้ายมือ เป็นร้านขายของซุปเปอร์เล็กๆ สองห้อง
ถ้ามาจาก หัวอิฐ อยู่ซ้ายมือ ก่อนถึงสะพานเลย ปากทางออกตลาดทวดทองอะคับ มีอะไหล่ 2T หลายรายการเหมือนกัน คับ

เรื่อง  แช่ยาว  เนี่ยๆ ตั้งแต่ เปลี่ยนถังน้ำมันใบใหม่ ผมเอารถ nsr ไปทำงานจากทุ่งสง ไปนาบอน ราว 25 กม. ลากยาว 140 ได้หลาย กม. อยู่ 
ต่อไป ต้องเบาๆ บ้างซะแล้ว เดี๋ยว ลูกสูบติด

แต่รถสั่นมากๆ เลย ตรงที่พักเท้า  แก้ไขตรงไหนได้บ้างคับ

ไงก้อ ขับขี่ปลอดภัยกันนะคับ
รอวัน ขับรถเที่ยว มิตติ้ง ทานอาหารกลางวัน แล้วกลับบ้านปลอดภัย

muto

อ้างจาก: Chaiyai เมื่อ เมษายน 10, 2013, 04:56:36 หลังเที่ยง
อืม  ที่ตลาดทวดทอง ผมว่า ผมจำชื่อร้านน่าจะไม่ผิดนะคับ ร้านเทืองยานยนต์

เป็นร้านซ่อมมอไซค์ คับ ติดกับร้าน เปลี่ยนแบตเตอรี่รถยนต์(ขวามือ) อีกด้านซ้ายมือ เป็นร้านขายของซุปเปอร์เล็กๆ สองห้อง
ถ้ามาจาก หัวอิฐ อยู่ซ้ายมือ ก่อนถึงสะพานเลย ปากทางออกตลาดทวดทองอะคับ มีอะไหล่ 2T หลายรายการเหมือนกัน คับ

เรื่อง  แช่ยาว  เนี่ยๆ ตั้งแต่ เปลี่ยนถังน้ำมันใบใหม่ ผมเอารถ nsr ไปทำงานจากทุ่งสง ไปนาบอน ราว 25 กม. ลากยาว 140 ได้หลาย กม. อยู่ 
ต่อไป ต้องเบาๆ บ้างซะแล้ว เดี๋ยว ลูกสูบติด

แต่รถสั่นมากๆ เลย ตรงที่พักเท้า  แก้ไขตรงไหนได้บ้างคับ

รอวัน ขับรถเที่ยว มิตติ้ง ทานอาหารกลางวัน แล้วกลับบ้านปลอดภัย

วิ่งไปนาบอลเส่นใหนครับพี่ใหญ่...บ้านผมอยู่นาป่าครับ โรงเลื่อยจ่าแสงจ่าจอร์ท ว่างๆแวะมานะครับ ^^

RC200J

อ้างจาก: Chaiyai เมื่อ เมษายน 10, 2013, 04:56:36 หลังเที่ยง
อืม  ที่ตลาดทวดทอง ผมว่า ผมจำชื่อร้านน่าจะไม่ผิดนะคับ ร้านเทืองยานยนต์

เรื่อง  แช่ยาว  เนี่ยๆ ตั้งแต่ เปลี่ยนถังน้ำมันใบใหม่ ผมเอารถ nsr ไปทำงานจากทุ่งสง ไปนาบอน ราว 25 กม. ลากยาว 140 ได้หลาย กม. อยู่  

แต่รถสั่นมากๆ เลย ตรงที่พักเท้า  แก้ไขตรงไหนได้บ้างคับ

เรื่องแช่ยาว นี่ 2 จังหวะเราแช่ยาวไม่ค่อยดีนะครับ..เพราะโดยพื้นฐานแล้ว รถเราไม่ได้แรงขนาดนั้น แต่เค้าออกแบบระบบวาวล์มาให้ เพื่อเร่งรอบเพื่อใช้แร่งแซง ถ้าขับรอบจัดๆระยะทางไกลๆคงมีปัญหาแน่ๆ ดังนั้นผมว่า เพื่อเป็นการถนอมรถ การขับทางไกลควรใช้รอบที่ระบบวาวล์ยังไม่ทันเปิด ถ้าของคาวา ก้ประมาณ ไม่เกิน 6,000 rpm ยี่ห้ออื่นลองสังเกตดู
ส่วนเรื่องพักเท้าสั่น ลองเช็คนัตที่ยึดแท่นเครื่องดูครับ อาจจะไม่แน่น

Chaiyai

อ้างจาก: muto เมื่อ เมษายน 10, 2013, 09:21:20 หลังเที่ยง

วิ่งไปนาบอลเส่นใหนครับพี่ใหญ่...บ้านผมอยู่นาป่าครับ โรงเลื่อยจ่าแสงจ่าจอร์ท ว่างๆแวะมานะครับ ^^

ผมวิ่งสาย 4เลน  คับ อัดยาว ได้แรงดี
อาทิตย์ ก่อน เคยอัดแซง สิบล้อ 150 ไมล์รถนะคับ แซงเสร็จ รถกระตุก น้ำมันในถังสาดเต็มหน้าแข้งเลย
พบว่า ก็อกน้ำมันรั่วอีกแล้ว เลยประคองจนถึงที่ทำงาน ให้ลูกน้องช่วยรื้อ ใส่ปะเก็นกันใหม่ พกประเก็นไว้ติดตัวเลย ผม
แกสโซฮอ ทำพิษอีกแล้ว

นาป่า สายในไป หน้าพาณิช ใช่มะ  โค้งพอมี เร็วไม่ได้ เพราะมัวแหล่เด็กพาณิชย์อยู่
แล้วค่อยแวะไปหาน้ำกินคับ ผม

Chaiyai

อ้างจาก: RC200J เมื่อ เมษายน 11, 2013, 11:17:23 ก่อนเที่ยง

เรื่องแช่ยาว นี่ 2 จังหวะเราแช่ยาวไม่ค่อยดีนะครับ..เพราะโดยพื้นฐานแล้ว รถเราไม่ได้แรงขนาดนั้น แต่เค้าออกแบบระบบวาวล์มาให้ เพื่อเร่งรอบเพื่อใช้แร่งแซง ถ้าขับรอบจัดๆระยะทางไกลๆคงมีปัญหาแน่ๆ ดังนั้นผมว่า เพื่อเป็นการถนอมรถ การขับทางไกลควรใช้รอบที่ระบบวาวล์ยังไม่ทันเปิด ถ้าของคาวา ก้ประมาณ ไม่เกิน 6,000 rpm ยี่ห้ออื่นลองสังเกตดู
ส่วนเรื่องพักเท้าสั่น ลองเช็คนัตที่ยึดแท่นเครื่องดูครับ อาจจะไม่แน่น

คับผม  ราว 120 อะคับ เวลาไปไหนไกลๆ ผมว่ารอบ ไม่สูงมาก ไม่กะตุก อั้นๆ ด้วย
nsr ผม ตรง 5000 - 5500 รถมันรอรอบ อั้นๆ จะเบาก็ไม่เบา จะเร็วก็ไม่เร็ว เหมือนอยากให้เร่งให้เร็วเพื่อ เพิ่มเกียร์อีกที
ต้องพาขึ้นไป 6000 ทุกที เลย สงสัย อาซีวาว คงสึกบ้างแล้ว แล้วมีเสียงดังที่ กลางเครื่อง มากเลย (ตีนเสื้อสูบ) ไม่รู้ ข้อเหวี่ยงหรือป่าว

แล้วค่อยจับอาการรถอีกทีคับ
ขอบคุณที่ชี้แนะคับ

ผมก็ คุยหาข้อมูลความรู้ไปเรื่อยๆ นะคับ ทุกท่าน คงไม่ว่ากัน  ไม่ถนัดด้านกลไกช่างยนต์
ถนัดแต่งานก่อสร้าง ปัจจุจัน ผมทำงาน สายช่าง อบต. คับ
หากผม เกินเลย ผิดพลาดประการใด ชี้แนะตักเตือนได้นะคับ
ขอบคุณคับ

...(พักนี้ อาดขับรถ nsr จังแล้วนิ แต่ไม่ได้ขับซักที สงกรานก็ เข้าเวร 7 วันอันตรายอีก)....

muto

bluejom

สวัสดี ครับ พี่ชาว นคร
ท่าน โอไปเที่ยวไหนกันครับ

LIND ID : ublock
tel : ( 080-8923114 )

ธนาคาร กรุงไทย ออมทรัพย์  เหนือคลอง  817-0-10948-5

รัฐกร ยุวะกนิษฐ์

muto

โอ๊ยยยยยยย KR ดิสคู่ล้อโตสวยบาดใจม๊วกกกกกกกก  :D

RC200J

อ้างจาก: bluejom เมื่อ เมษายน 12, 2013, 10:55:45 หลังเที่ยง
สวัสดี ครับ พี่ชาว นคร
ท่าน โอไปเที่ยวไหนกันครับ

นครฝนตกหนัก เลยไม่ได้ไปไหน นั่งเมาอยู่บ้านครับ เพื่อนจอม  >:(

bluejom

LIND ID : ublock
tel : ( 080-8923114 )

ธนาคาร กรุงไทย ออมทรัพย์  เหนือคลอง  817-0-10948-5

รัฐกร ยุวะกนิษฐ์

Chaiyai

สวัสดีปีใหม่ไทย คับทุกท่าน
วันนี้ แดดออกแล้ว ร้อนมากด้วย

สอบถามหน่อยคับ  ผมหาข้อมูลเก่าในเว็บไม่เจอ  เลยสอบถามห้องนครศรี นี้ละกัน
ล้อแม้ก RRW  จะใส่ กับ RR ตากลมได้ไหมคับ
ต้องดัดแปลงอะไรบ้าง
ขับขี่ปลอดภัยคับผม

miki

อ้างจาก: Chaiyai เมื่อ เมษายน 16, 2013, 11:42:39 ก่อนเที่ยง

สอบถามหน่อยคับ  ผมหาข้อมูลเก่าในเว็บไม่เจอ  เลยสอบถามห้องนครศรี นี้ละกัน
ล้อแม้ก RRW  จะใส่ กับ RR ตากลมได้ไหมคับ

ได้เลย ครับไม่ต้องแปลง

RC200J

พนักงานขับรถลาออก!!!   ;)  :P  ;) เป็นอุปสรรคในการเที่ยวเป็นอย่างยิ่ง  :P ;) :P

Chaiyai

อ้างจาก: miki เมื่อ เมษายน 18, 2013, 09:14:34 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Chaiyai เมื่อ เมษายน 16, 2013, 11:42:39 ก่อนเที่ยง

ได้เลย ครับไม่ต้องแปลง

ขอบคุณคับ พี่  miki
งั้นต้องหายางชุดใหม่ เพิ่มซะแล้ว มิชิลิน คงจะดี
ราคาไม่รู้แรงไหม...

muto

อ้างจาก: RC200J เมื่อ เมษายน 18, 2013, 11:22:56 ก่อนเที่ยง
พนักงานขับรถลาออก!!!   ;)  :P  ;) เป็นอุปสรรคในการเที่ยวเป็นอย่างยิ่ง  :P ;) :P

ไม่นาาาาาาาาาาาาา Y_Y

RC200J

อ้างจาก: muto เมื่อ เมษายน 18, 2013, 07:08:02 หลังเที่ยง
อ้างจาก: RC200J เมื่อ เมษายน 18, 2013, 11:22:56 ก่อนเที่ยง

ไม่นาาาาาาาาาาาาา Y_Y

;) :P ;) กลางวันไปไหนไม่ได้เลย ไปได้แต่กลางคืน  :P ;) :P

Chaiyai

สวัสดีคับทุกท่าน

เป็นไงกันบ้างคับ  พักนี้ ร้อน ๆ สลับ ฝนตก
ขับขี่กันปลอดภัยนะคับ

พี่ muto  อยู่ไหนคับ อยากแวะไปหาที่โรงเลื่อยคับ
ผมมีจักรเย็บผ้าเก่า อยู่ 1 ตัว อยากได้ความเห็นคับ
น้อง taam  รถเสร็จยังคับ

คุยกันเรื่อยๆ ไม่อยากให้ห้อง มันเงียบเกินไป เข้าจว่าทุกท่าน งานคงยุ่งกันมากๆ
วันนี้ ทุ่งสง แดดร้อน คับ ...

arkomtv5

คนขับรถลาออก  ผมสมัคร เป็น พขร. ได้ป่าวครับ  แต่ผมไม่รับค่าตอบแทน เป็นเงินนะครับ....รับค่าตอบแทนเป็น พาผมเที่ยวทุกคืน ได้ป่าว 555555
089-8723532   อาคม