Main Menu

NSR โซน เฉพาะกิจ

เริ่มโดย minnsr, มกราคม 15, 2012, 09:17:23 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

The Mach Team

เอาแบบหลายท่านมาได้ไม่เหนื่อยมาก
นาย อ้น ศรีมงคลปทุม 0867711817               
THE MACH THE RIDE ON ROAD

micronz

อ้างจาก: benzu474295 เมื่อ มีนาคม 19, 2012, 11:36:14 หลังเที่ยง
อ้างจาก: โอ โมกระจาย เมื่อ มีนาคม 19, 2012, 08:24:44 หลังเที่ยง
สวัสดีครับ  เพิ่งหัดทำครับ  แนะนำด้วยนะครับ

รถสวยมากเลยครับ ทำสีร้านไหนคร๊าบบเนี่ย อิอิ
สวยถูกใจ ครับ  รีโนเวท ได้ดี ไม่ค่อยเห้นคนทำลายนี้เลย ผมก็เบื่อกับลาย เรปซอลแร้วกัน
+1 ม้าครับ

micronz

อ้างจาก: thanawat เมื่อ มีนาคม 20, 2012, 10:12:17 ก่อนเที่ยง
มีใครคิดจะออกมิตติ้ง NSR บ้างครับ ขอความเห็น ครับ
โซน กทม เหรอครับ จัดแร้วถ่ายรูปมาบ้างนะครับ 
แต่ประธานดีด้อ จะมาไหวไม้นั้น ถ้าจัดมีตติ้งส่วนกลาง อิอิ

Man nsr

อ้างจาก: micronz เมื่อ มีนาคม 21, 2012, 12:39:49 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: thanawat เมื่อ มีนาคม 20, 2012, 10:12:17 ก่อนเที่ยง
มีใครคิดจะออกมิตติ้ง NSR บ้างครับ ขอความเห็น ครับ
โซน กทม เหรอครับ จัดแร้วถ่ายรูปมาบ้างนะครับ 
แต่ประธานดีด้อ จะมาไหวไม้นั้น ถ้าจัดมีตติ้งส่วนกลาง อิอิ

คงไม่ไหวหรอกครับ 555+ เริ่มส่วนของแต่ละจังหวัดดีกว่าครับแต่ละจังหวัดจัดมิตติ้งกันเองเลยครับ อิอิ(ถ่ายรูปมาให้ชมกันด้วย น่ะ คร๊าฟ)

benzu474295

แล้วใครจะเป็นตัวตั้งตัวตีแตละจังหวัดละนิ อิอิ

DEDOR

ผมขอเป็นตัวตีเองครับ 555+++  กับแกล้ม ผมขอนะ  อิอิ 

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Man nsr

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ มีนาคม 21, 2012, 03:39:32 หลังเที่ยง
ผมขอเป็นตัวตีเองครับ 555+++  กับแกล้ม ผมขอนะ  อิอิ 

มาแล้วตัวตีของเรา 555+

บูรพาพยัคฆ์

อ้างจาก: benzu474295 เมื่อ มีนาคม 21, 2012, 11:33:11 ก่อนเที่ยง
แล้วใครจะเป็นตัวตั้งตัวตีแตละจังหวัดละนิ อิอิ
เดือน  พฤษภา   อาจแวะไปเยี่ยมนะครับ 

ภาพความหลัง

benzu474295

คร๊าบบบยินดีครับแล้วพาป๋มไปเที่ยวด้วยนะครับ อิอิ

The Mach Team

นาย อ้น ศรีมงคลปทุม 0867711817               
THE MACH THE RIDE ON ROAD

Man nsr

ทำมัยล้างรถแล้วสนืมขึ้น เยอะจัง

kongNsr150rr

อ้างจาก: thanawat เมื่อ มีนาคม 23, 2012, 06:58:04 ก่อนเที่ยง
ทำมัยล้างรถแล้วสนืมขึ้น เยอะจัง
อย่าล้างบ่อยครับ  ใช้ผ้าชุบน้ำยาหมาดๆเช็ด ตามด้วยน้ำธรรมดาอีกรอบ จากนั้นก็ผ้าแห้ง และเป่าฝุ่นเอาจะดีกว่า  ((ระวังระบบไฟน้ำเข้าด้วยครับ ไม่ควรฉีดอัด))

ปล. นี่ก็เบื่อๆ อยากๆ อีกแล้ว  >:(   (((ไปร้าน ซ่อมรถ (บางร้าน) พอมันเห็นเป็น 2 จังหวะ มันบอกปัดแบบสุภาพเลยว่า ไม่ว่างคิวเยอะ อยากบอกว่าถ้ากรูทำเองได้ กรูแกะเองไปละสาดดด))) ::)

ปล2. สนิมลงลึกไหม โครงแครง  ดูตามจุดยึดตัวเครื่องด้วย อันตรายมากในการขับขี่ ครับ  :o  ไม่คุ้มๆ  อะไหล่คนไม่มีเปลี่ยนนะ ^^

Man nsr

อ้างจาก: kongNsr150rr เมื่อ มีนาคม 23, 2012, 07:28:58 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: thanawat เมื่อ มีนาคม 23, 2012, 06:58:04 ก่อนเที่ยง
อย่าล้างบ่อยครับ  ใช้ผ้าชุบน้ำยาหมาดๆเช็ด ตามด้วยน้ำธรรมดาอีกรอบ จากนั้นก็ผ้าแห้ง และเป่าฝุ่นเอาจะดีกว่า  ((ระวังระบบไฟน้ำเข้าด้วยครับ ไม่ควรฉีดอัด))

ปล. นี่ก็เบื่อๆ อยากๆ อีกแล้ว  >:(   (((ไปร้าน ซ่อมรถ (บางร้าน) พอมันเห็นเป็น 2 จังหวะ มันบอกปัดแบบสุภาพเลยว่า ไม่ว่างคิวเยอะ อยากบอกว่าถ้ากรูทำเองได้ กรูแกะเองไปละสาดดด))) ::)

ปล2. สนิมลงลึกไหม โครงแครง  ดูตามจุดยึดตัวเครื่องด้วย อันตรายมากในการขับขี่ ครับ  :o  ไม่คุ้มๆ  อะไหล่คนไม่มีเปลี่ยนนะ ^^

ครับตามเครื่องไม่มี มีแต่ตรงโช๊คหน้า อ่ะ ครับ

benzu474295

อ้างจาก: kongNsr150rr เมื่อ มีนาคม 23, 2012, 07:28:58 ก่อนเที่ยง
อย่าล้างบ่อยครับ  ใช้ผ้าชุบน้ำยาหมาดๆเช็ด ตามด้วยน้ำธรรมดาอีกรอบ จากนั้นก็ผ้าแห้ง และเป่าฝุ่นเอาจะดีกว่า  ((ระวังระบบไฟน้ำเข้าด้วยครับ ไม่ควรฉีดอัด))

ปล. นี่ก็เบื่อๆ อยากๆ อีกแล้ว  >:(   (((ไปร้าน ซ่อมรถ (บางร้าน) พอมันเห็นเป็น 2 จังหวะ มันบอกปัดแบบสุภาพเลยว่า ไม่ว่างคิวเยอะ อยากบอกว่าถ้ากรูทำเองได้ กรูแกะเองไปละสาดดด))) ::)

ของผมโช๊คหลังขึ้นเต็มเหนี่ยวไปเลย ทำไงละครับเนี่ย ต้องเปลี่ยนไหมครับ มีตัวไหนทดแทนกันได้บ้างแต่คุณภาพดีกว่าเดิมหรือเทียบเท่าก็ได้ครับ อิอิ

metro1992

ของผมเพิ่งเข้าอู่ เมื่อวาน ขอรายงานตัวด้วยคนอ่ะคับ เพราะต้องการอะไหล่หลายชิ้น และคำแนะนำหลายข้อเลยครับ.... ขอฝากตัวด้วยนะคับ
ปล. ของผม N ตัวแรก คับ ผมชื่อ นัด อายุ 20 อยุ่ระยองคับ  ???

Man nsr

อ้างจาก: metro1992 เมื่อ มีนาคม 23, 2012, 03:59:22 หลังเที่ยง
ของผมเพิ่งเข้าอู่ เมื่อวาน ขอรายงานตัวด้วยคนอ่ะคับ เพราะต้องการอะไหล่หลายชิ้น และคำแนะนำหลายข้อเลยครับ.... ขอฝากตัวด้วยนะคับ
ปล. ของผม N ตัวแรก คับ ผมชื่อ นัด อายุ 20 อยุ่ระยองคับ  ???

ยินดีต้อนรับครับ

nakares

ครับเห็นด้วยครับ ในหาดใหญ่ก็หาร้านซ่อมลำบากด้วยครับ

micronz

อ้างจาก: บูรพาพยัคฆ์ เมื่อ มีนาคม 21, 2012, 07:06:15 หลังเที่ยง
อ้างจาก: benzu474295 เมื่อ มีนาคม 21, 2012, 11:33:11 ก่อนเที่ยง
เดือน  พฤษภา   อาจแวะไปเยี่ยมนะครับ 
โหยเปลี่ยนชื่อจำไม่ได้เลยคุณเอก อิอิ

TUMNS15RR

มีโครงการจะหา n ตาเดียวมาระเบิด

kongNsr150rr

สนิมเขอะ ขัดออกได้ง่ายๆ สิ่งที่ต้องเตรียมคือ
_ผงซักฟอก
_สก๊อตไบท์
_น้ำส้มสายชู
จากนั้นก็ขัดๆ ด้วยผงซักฟอกและน้ำส้มสายชู  สนิมจะออกง่ายๆเลย ใหม่ขึ้นเยอะ มันจะออกเกือบหมด แต่ยังจะเหลืออยู่บ้าง อาจเพราะมันกินลึกหรือขัดไม่เกลี้ยงนั้นเอง อย่าลืมล้างน้ำตามให้สะอาด เสร็จแล้วฉีดสเปร์ยน้ำมันเพื่อให้สนิมไม่กลับมาง่ายๆ  

((Tip)) สาดน้ำให้ชุ่มแล้วก็เอาผงซักฟอกลงและน้ำส้มสายชู **ห้ามแช่ เน้นขัดเรื่อยๆ ไม่ต้องออกแรงมากนัก

***ทำไมน้ำส้มสายชูจึงขัดสนิมได้ กรดไนตริก (NHO3) เป็นกรดตัวหนึ่งที่เป็นอันตรายกับสเตนเลส ในโรงงานสเตนเลสจะมีกรดอยู่ 2 ชนิด คือ NHO3 (ไนตริก)เข้มข้น , HF (ไฮดรอฟูออลิค หรือกรดกัดแก้ว)เข้มข้น  ซึ่งจะใช้อยู่ในขบวนการ "แอนนิวลิ่ง พลิกเกอร์ลิ่ง" (APL LINE) เพราะฉนั้นเมื่อใช้น้ำส้มสายชูทำความสะอาดแล้ว ก็ต้องล้างน้ำให้มาก ๆ จะเห็นได้ว่าเมื่อเราไปซื้อภาชนะสเตนเลสมาใช้ จะมีสติกเกอร์ เตือนไว้ว่า ห้ามใช้กับน้ำส้มสายชูเข้มข้น ระวังอย่าใช้กับสเตนเลส ถ้าเป็นเหล็กชุบโครเมี่ยมโออยู่ครับ

****วิธีทำสีรถ

ลอกสีเดิมจากชิ้นส่วนที่เป็นโลหะออกก่อน
เคาะส่วนที่บุบ เปาะผุส่วนที่เป็นสนิม ให้เรียบร้อบ
ทำความสะอาดชิ้นส่วน โป้วส่วนที่ยังไม่เรียบด้วยสีโป้ว
ขัดส่วนที่โป้วด้วยกระดาษทรายน้ำให้เรียบ รอให้แห้ง
พ่นสีรองพื้น 1 ครั้ง
โป้วส่วนที่ยังไม่เรียบให้เรียบ ขัดด้วยกระดาษทรายน้ำอีกครั้ง
พ่นสีรองพื้นอีกครั้ง
พ่นสีจริง บางๆ แต่ไม่ต้องบางมาก 3 ครั้ง ทิ้งไว้ 1 วัน รอจนแห้งสนิท
พ่นสีจริงลวดลายบนชิ้นส่วน 2 ครั้ง (โดยใช้เทปกาวแปะ แล้วแกะลายบนชิ้นส่วน พ่นสีจริงลวดลายที่แกะไว้)
ทิ้งไว้ 1 วัน ขัดเงาด้วย แว็ค

ลองไปทำดูครับ ได้ผลไง เก็บภาพ ก่อนทำหลังทำมาฝากด้วยจะดีมากครับ   :(

ปล. ตอนนี้ก็อยากลองรื้อ รถเล่น ออกมาทำสีโครงแครง+ตัวเครื่องใหม่ เปลี่ยนระบบไฟ ของเก่ามันไม่ไหวแล้ว และสายพลาสติกต่างๆ ที่หมดอายุ แต่ยังหาเวลากับพื้นที่เป็นส่วนตัวสำหรับแกะรถ ไม่ได้เลย 555