Main Menu

"ค่าเอาอะไหล่มาเอง 400บาท"

เริ่มโดย kwangzaja, กรกฎาคม 20, 2013, 11:14:19 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kwangzaja

"ค่าเอาอะไหล่มาเอง 400บาท" เอามาเล่าให้ฟังครับ
      เรื่องมีอยู่ว่าเจ้า serpicoของผมซีลจานไฟมันรั่วเลยต้องทำการผ่าเครื่องพอดีได้รับคำแนะนำจากพี่ที่ทำงานว่าแถวบ้านมีศูนย์kawasakiเก่า(ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นศูนย์ยี่ห้ออื่นแล้ว) ทำเครื่องดีรถพี่ที่ทำงานก็ไปทำเครื่องมาไม่นานผมลองดูรถก็เห็นว่าผ่าเครื่อวมาแล้วเสียงเงียบดี(หลายคนคงเคยเจอเอารถไปผ่าเครื่องแล้วกลับไม่ดีกว่าเดิมเช่นเสียงไม่เงียบเสียดายอะไหล่ที่เปลี่ยนใหม่) มาว่ากันต่อไปได้เบอร์โทรร้านนั้นมาก็ลองโทรไปเช็คราคาก่อนว่าค่าผ่าเครื่องเท่าไร

ผม        : สวัสดีครับร้านXXXXXXXXXXXใช่ไหมครับเป็นศูนย์kawasakiใช่หรือเปล่า
ปลายสาย : ใช่ครับ
ผม        : พอดี kawasaki serpicoของผมซีลจานไฟมันรั่วเลยต้องทำการผ่าเครื่องราคาเท่าไรครับ
ปลายสาย : ค่าผ่าเครื่องราคา 600บาทครับ
ผม        : คิดในใจว่าถูกดีนะ ถามต่อว่าผมนำอะไหล่ไปเองได้ไหมพอดีซื้อมาเก็บไว้ก่อนแล้วมีชุดก้านสูบโอริงกับซีลในเครื่อง
ปลายสาย : ได้ครับไม่มีปัญหา

ผมก็เลยขี่รถเข้าไปที่ร้านวันจันทร์ที่ผ่านมาแจ้งอาการซ่อมว่าซีลจานไฟมันรั่วช่างบอกว่าต้องผ่าเครื่อง

ผม        : ถามราคาผ่าเครื่องเท่าไรครับ(เซ็คดูอีกที)
ช่างรับรถ  : 600บาทครับ
ผม        : ผมนำอะไหล่มาเองได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ผมจะได้เก็บอะไหล่ไว้ใช้กับคันอื่น
ช่างรับรถ  :  ได้ครับ
ผม        : ok.ครับประมาณกี่วันเสร็จ เปลี่ยนก้านสูบด้วยนะครับไหนๆก็ผ่าเครื่องแล้ว
ช่างรับรถ  : ได้ครับ ประมาณ 1วันเย็นๆจะโทรแจ้ง
ผม        : ครับเย็นๆผมจะโทรมาถามดูอีกที ผมมารับรถวันศุกร์ตอนเช้าได้ไหมครับ
ช่างรับรถ  : ได้ครับไม่เป็นไร

แล้วผมก็ไปทำงาน ประมาณ16.00น.ผมโทรไปที่ร้าน

ผม        : สวัสดีครับร้านXXXXXXXXXXXใช่ไหมครับ ผมโทรมาตามเรื่องรถ kawasaki serpico ที่มาผ่าเครื่องนะครับ
ปลายสาย : ครับยังไม่เสร็จล้างเครื่องรอประกอบอยู่ เดี๋ยวเสร็จแล้วจะโทรไปแจ้ง
ผม        : ครับไม่เป็นไรครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมโทรมาใหม่๋ แล้วก็วางสาย

วันพุธช่วงเย็นประมาณ 17.00น. ทางร้านโทรมาแจ้งว่ารถเสร็จแล้ว ผมก็เลยถามค่าใช้จ่ายทางร้านตอบว่า

ร้าน       : 2,065 บาทครับ
ผม        : หาสองพันกว่าบาทค่าอะไรบ้างครับ
ร้าน       : อะไหล่เก่าที่เปลี่ยนเราเก็บไว้ให้ดูเดี๋ยวมาดูเองแล้วกัน
ผม        : ok.ครับเดี๋ยววันศุกร์เข้าไปรับรถ

วันศุกร์ตอนเช้าผมเข้าไปรับรถ

ผม        : มารับรถ kawasaki serpico ที่เอามาซ่อมครับ (มีผมชายคนนึงน่าจะเป็นเจ้าของร้านเดินมาหาผมพร้อมบิลแล้วส่งให้)
เจ้าของร้าน: 2,065บาทรถพี่จอดไว้นาใช่ไหมปั้มออโต้ลูปตันมีแต่ฝุ่นช่างต้องทำตั้งนานไม่ต้องทำรถคันอื่นเลยเสียเวลามาก
ผม        : ทำไมครับออโต้ลูปมันไม่ลงหรือครับ(คิดในใจกูก็ขับของกูอยู่ออโต้ลูปไม่ลงทำไมลูกมันไม่ติดวะรถกูก็ปลอกแล้วด้วย) แล้วก็เช็ครายการค่าใช้จ่าย  ในบิลดู ในบิลต้องยอดสรุปค่าใช้จ่าย เขียนว่า 1,665 + 400 = 2,065 บาท ก็เลยถามว่า + 400 บาาทนี่มันค่าอะไรครับ
เจ้าของร้าน: ก็เขียนอยู่ในบิลไงแล้วก็ชี้ให้ผมดูแล้วก็อ่านให้ผมฟังว่า***(เอาอะไหล่มาเอง+400)*** อธิบายต่อว่าคุณเอาอะไหล่มาเองร้านเลยต้อง+400บาท
ผม         : ยีนงองูสองตัวและเริ่มควันออกหูเล็กๆแล้วก็พุดว่าไหนบอกว่าเอาอะไหล่มาเองได้ไงครับผมก็ถามดูก่อนแล้วยังบอกด้วยว่าถ้าไม่ได้ผมจะได้นำอะไหล่ไปใช้กับรถคันอื่นแล้วเบิกอะไหล่กับทางร้าน
เจ้าของร้าน: /*--+*/*-+ (พูดอะไรผมจำความไม่ๆได้กำลังควันออกหู)
ผม        : ค่า+400บาทเนี่ยมันแพงกว่าค่าโอริงกับซีลที่ผมเอามาอีกนะเกิดมาไม่เคยเห็นร้านไหนคิดแบบนี้แล้วก็ควักเงินจ่ายมันไปแบบเซ็งๆ
แล้วก็เดินมาเอารถที่ช่างเอามาจอดสตาร์ทเครื่องไว้หน้าร้านแล้วก็ลองขับออกตัวดูนิดนึงแล้วก็จอดลงมาเร่งรอบเครื่องดู ปรากฎว่ามีน้ำไหลเป็นเม็ดออกมาระหว่างเสื้อสูบกับฝาสูบ ผมก็เลยเรียกช่างออกมาดูมันดูแล้วก็ไม่พูดอะไรเดินกลับไปหยิบปะแจแหวนข้างมาแล้วก็ขันไล่น็อตฝาสูบผมมองดูมันขันน็อตทุกตัวได้อีกไม่น้อยกว่า90-180องศาทุกตัว (คิดในใจนี่หรือวะซ่อมศูนย์เช็ครถกันแบบนี้หรือนี่ถ้ากูขับออกไปเลยไม่บรรลัยหรือ) แล้วมันก็ลองขับดูแล้วตอบผมว่า
ช่าง       : รถพี่จอดมานานปั้มออโต้ลูปก็ตันมีแต่ฝุ่นคาร์บูก็ไม่ดีรถมันเก่าแล้วใช้ไปก่อนก็แล้วกัน
ผม        : แล้วรับประกันงานซ่อมกี่เดือน
ช่าง       : พี่เอาอะไหล่มาเองจะให้รับประกันอะไรผมก็แค่ถอดเปลี่ยนอะไหล่ที่พี่เอามา
ผม        : ก็+400 ค่าเอาอะไหล่มาเองแล้วยังไม่รับประกันงานซ่อมอีกเท่ากับผมเสียซีลกับโอริงฟรีในราคา2เท่าเลยนะ มันนิ่งแล้วก็ไม่ตอบอะไรส่วนผมควันออกหูสุดๆอยากเอาฝ่าเท้ายกไปกระแทกอะไรสักที่ คิดในใจอะไรวะบวกกูยังกะค่าเปิดเหล้าร้านอาหารแล้วยังไม่มีประกันอีกช่างมันเงินแค่นี้นึกว่าซื้อเขาใส่หัวก็แล้วกันวะแล้วก็ขับรถกลับบ้านมาพอกันที่ศูนย์นี้
       สรุปค่าใช้จ่ายในบิล
         1.น้ำมันเครื่อง    120
         2.น้ำยา+น้ำกลั่น   85
         3.ปะเก็นคลิป      90
         4.โอริงฝาสูบ     195
         5.น้ำมันล้าง      200
         6.ค่าแรง         600
         7.อัดก้านสูบ     200
         8.หัวเทียน         75 ขอพูดเรื่องหัวเทียนหน่อยรถผม ser se97 ผมใส่หัวเทียน b9esเบิกที่กัมมารามาใส่ได้ไม่ถึงเดือนมันเปลี่ยนเอา b8esใส่ให้ผมดูหัวที่ b9ที่มันคืนมาให้ไม่เห็นมันจะเสียตรงไหนเปลี่ยนให้ตูทำไมวะ
         9.เช็คปั้ม2t      100
                         2,065 บาท
ที่มาเล่าเรื่องนี้ไม่ได้ต้องการประจานร้านนี้เพระผมไม่ได้เอยชื่อร้านหรือสถานที่ตั้ง ต้องการแค่ระบายและเล่าสู่กันฟังเท่านั้น

เด็กชาย_โหน่ง_

ก็ วิธีการคิดแบบเดียวกับร้านเหล้า แหละครับ

มองกว้างๆหน่อย อิอิ

อยากได้ราคาเบาๆ ก็ ผ่าเองครับ ทำเองครับ

จริงๆ มันก็ ราคาปกติ แหล่ะนะครับ ค่าแรงผ่าเครื่อง 1000 บาท

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

kwangzaja

ถ้าบอกกันว่าค่าแรงผ่าเครื่อง 1,000บาทจะไม่บนซักคำ ก็พอรู้อยู่ว่าค่าแรงผ่าเครื่องโดยทั่วไปก็ 800-1,000บาท ที่รับไม่ได้ก็คำว่าค่าเอาอะไหล่มาเอง+400กับการไม่รับประกันงานซ่อมเพราะเอาอะไหล่มาเองนี่ละครับ

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Hunterzero

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Franesae

นี่คืิออีกเหตุผลหนึ่งครับที่ผมไม่เอารถเข้าศูนย์ เข้าร้านธรรมดาที่มีฝีมือ แล้วทำตามใจเราที่เราอยากได้ดีกว่าครับ
เช่น ขับรถเข้าร้าน วันนี้มาทำไรอาร์ม?? ไฟเลี้ยวไม่ติด(เช็คมาแล้วว่าหลอดไมาขาด) ช่างทำงม ๆ จับ ๆ เกือบ ชั่วโมงได้ งานปะยาง(ช่างคนอื่นทำ)เค้าเสร็จไปหลายรอบแล้ว
เสร็จแล้ว มันเป็นไรเหรอ ขัวไฟสายเมนหลวม เท่าไร 40 บาทละกัน ผมไปทำร้านนี้ จนลูกช่างมือใหม่ไม่กล้ามาทำกับผม เจ๊เมียเจ้าของร้านจะใหฟ้ช่างที่มีฝีมือมาทำตลอด เพราะว่าปัญหาของผมที่เข้าไปร้านส่วนใหญ่ช่างที่ไม่มีประสบการณ์ทำไมได้ แล้วจะเจอผมไปคุยกับเจ้าของร้าน แต่ก็รอดตีนช่างมาไดนะเพราะว่าถ้ามึงหือกรูก็มีตีน
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595

aoaaued

ไม่ได้กินค่าอะหลั่ยมันก็ต้อง+400ไม่งั้นก็กินไม่อิ่มครับ  นี่แหละสันดานของช่างซ่อมส่วนมากครับ

ton25

ผมว่าประจานชื่อร้านเลยดีกว่าครับ เพื่อนๆจะได้รู้และจะไ้ด้ไม่ต้องเผลอเข้าไปใช้บริการ เป็นบทเรียนให้กับทุกร้านที่คิดไม่ซื่อกับลูกค้ารึไม่ก็ถ่ายรูปแชร์ลงไนเฟสบุ๊คไปเลย เป็นข่าวเร็วดี

ติดต่อ 087-1528164  1 2 Call >> ต้น

nsrตากลม

คล้ายๆร้านเหล้า หิ้วเหล้าเข้าไปกิน ร้านเค้าขายได้แต่โซดา ก็เลยชาตค่าเหล่าไงครับ ขอกันกินดีๆนี่แหล่ะครับ

สักวันหนึ่ง เราจะแรง Tel083-8331999

benzu474295

Cheat Freeman

ที่บ้านผม ( สุโขทัย )

ผ่าเครื่อง 600 บาท ย้ำครัช 150  อัดก้าน 100 ยกเครื่องไปให้เช้า  บ่ายคล้อยๆ..รับกลับบ้านมาประกอปได้

สงสัยถามได้ นั่งดูได้   ( อะไหล่ ลูกปืนเครื่อง อยากได้เทพขนาดไหนนำมาเอง )

คหสต.อาจเป็นว่า...ผมเจอช่างนิสัยดีเข้าใจรถ..และเข้าใจลูกค้า

.............

ธ.กรุงไทย บช.เลขที่ 616-0-240-498.ออมทรัพย์ สาขาสุโขทัย.พิเชษฐ์ คำบุศย์.   ID.line. เทวดาหรือซาตาน