Main Menu

เทน่า 5เกียร์ ถ้าขับไปกลับประมาณ 100 กิโล จะกินน้ำมันกี่ลิตรคับ ! ?

เริ่มโดย pond smile-s, กรกฎาคม 19, 2013, 11:06:36 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pond smile-s

เทน่าเครื่องเดิมสมบูรณ์ๆ 5เกียร์ เสตอร์เดิมๆ ขับไปกลับที่ทำงาน วันล่ะ 100 กิโล จะกินน้ำมันประมาณเท่าไหร่คับ ?? ขับประมาณไม่เกิน 80 อ่ะคับ ขับในเมืองรถติดหน่อยๆ แล้วถ้าเครื่องเดิมๆสมบูรณ์ๆ ขับไปกลับ วันล่ะ100โล ขับทุกวันๆ เครื่องจะไหวมั้ยคับพี่ พี่ๆคนไหนขับอยู่ช่วยตอบทีคับ เอาจากประสบการณ์จิงๆเลยนะคับพี่  ขอบคุณมากๆนะคับ ???

Hunterzero

3ลิตรครับโดยประมาณ เพราะJRก็วิ่งราวนี้เติมอยู่3ลิตร

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กรกฎาคม 20, 2013, 09:03:08 ก่อนเที่ยง
3ลิตรครับโดยประมาณ เพราะJRก็วิ่งราวนี้เติมอยู่3ลิตร

อ่อคับผม ขอบคุณมากๆเลยนะคับ ล้วเฉลี่ย ลิตนนึงวิ่งได้กี่โลอ่ะคับ แล้วถ้าวิ่งวันล่ะร้อยโลๆ ทุกวันยังงี้รถจะไหวมั้ยคับ ?? วิ่งไม่เกิน 80 อ่ะคับ

Hunterzero

ไม่รู้นะแต่JRวิ่งแบบที่พูดเนี้ยไป3หมื่นโลแล้ว  ตอนนั้นโมด้วย     เอาเป็นว่ารถสมบูรณ์ขนาดไหน ออโตลูปถึงไหมดีกว่า การสึกหรอพวกนี้มากกว่าปกติ ที่ขี่ช้าๆอยู่แล้ว
แต่ก่อนได้35โลลิตรแต่หลังๆมาหนักขึ้น  ก็กินมากเป็นเรื่องปกติ  เอาเป็นตีไป30โลลิตร ถ้าลองขี่แล้วได้ต่ำกว่าก็ต้องดูว่า มีอะไรที่ผิดปกติ  สเตอก็ต้องเปลี่ยน ถ้าจะเอาขี่ไกล
รถCCน้อยเน้นกำลังไม่ได้ต้องค่อยๆไล่รอบไป ก็ต้องเล่นสเตอที่ไหลหน่อย   แต่ทดไหลเวลาเร่งแซงลำบากอยู่    สุดท้ายเครื่องจะหลวมเร็วครับ
ลองขี่จับอาการดูพวกเนี้ยมันจะมีรอบที่วิ่งนิ่งสุดแบบเครื่องไม่สั่น มากแล้วนิ่งช่วงนั้นแหละจะเป็นช่วงประหยัดน้ำมันสุด หากเริ่มขี่เร็วแล้วเครื่องสั่นเลิกนิ่งแล้วช่วงนั้นจะเริ่มกินน้ำมันละ
ปล.
สุดท้าย หาเวฟขี่ดีกว่า  ถ้าถามว่าทำไมถึงหักมุมแบบเนี้ย  ก็ต้องบอกว่าถามถึงเรื่องประหยัด 2จังหวะถ้าวิ่งรอบสูงไงก็กินกว่า4จังหวะอยู่แล้ว หากวิ่งแค่80  
เวฟ100ก็วิ่ง80ได้เหมือนกันเดิมๆเติมน้ำมันน้อยกว่าด้วยไม่ต้องเติมออโตลู้ป  แต่ก่อนนิโดนค่าออโต้ลูปพันโล ต่อ 1 ลิตร     ถ้าจะวิ่งขนาดนี้ระยะยาว ซื้อ4จังหวะขี่คุ้มกว่าครับ
ผมโดนมาแล้ว อิอิ

geenee

วิ่ง 80 น่าจะวันละ 80 บาทแต่ออโต้ลูปอีกอะครับรวมๆคงวันละร้อยบาท เคอาร์ผมวิ่งไปกลับวันละ 70 โลเติมไปร้อยบาทแต่ก็ไม่หมดเหลือๆคงใช้ไป 80 บาทเหมือนกันแต่ออโต้ลูปอีกแหละครับ แต่ผมวิ่งเร็วกว่านั้นหน่อยวิ่ง 80-140 ครับ เวฟ100 ก็เคยใช้ครับวิ่งวันละ70โลเหมือนกัน 60 บาทไม่เปลืองออโต้ลูปแต่กลัวเครื่องพังเพราะมันรถจ่ายตลาดอิอิ

ZAAKA

ขี่แอลไปเรียนแต่ก่อนไปกลับ๙๐โลเติมทีสองฮ้อยเหงื่อไหลย้อยทั้งที่เปนยามหนาว :-*
น้องไปดาวรถยนใหม่มาบาดนี้เลยได้เวฝมาขี่สบายเป๋าหน่อย
เติมแก้ส๙๑ลติตรละสี่สิบร้อยบาทเตมถังได้ห้าขีด
ขี่๘๐ ๑๐๐ ก้อได้ถ้ารีบกะเวลาไป๔๕นาทีก้อถึงอย่างเร็วเด้อ
แต่ตอนนี้ไปแบบช้าๆ๖๐ ๘๐ได้สองวันไปกลับเสาอาทิต ค่าน้ำมันร้อยนึง >:(

Hunterzero

อ้างจาก: ZAAKA เมื่อ กรกฎาคม 21, 2013, 08:06:40 ก่อนเที่ยง
ขี่แอลไปเรียนแต่ก่อนไปกลับ๙๐โลเติมทีสองฮ้อยเหงื่อไหลย้อยทั้งที่เปนยามหนาว :-*
น้องไปดาวรถยนใหม่มาบาดนี้เลยได้เวฝมาขี่สบายเป๋าหน่อย
เติมแก้ส๙๑ลติตรละสี่สิบร้อยบาทเตมถังได้ห้าขีด
ขี่๘๐ ๑๐๐ ก้อได้ถ้ารีบกะเวลาไป๔๕นาทีก้อถึงอย่างเร็วเด้อ
แต่ตอนนี้ไปแบบช้าๆ๖๐ ๘๐ได้สองวันไปกลับเสาอาทิต ค่าน้ำมันร้อยนึง >:(

กินพอดูนะ ตอนนี้ผมขี่ไปกลับ100โล ใช้JRเติมE20 100 ถ้าTZMเติม150 ครับแต่เรทความเร็วคนละแบบ

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กรกฎาคม 20, 2013, 11:17:44 หลังเที่ยง
ไม่รู้นะแต่JRวิ่งแบบที่พูดเนี้ยไป3หมื่นโลแล้ว  ตอนนั้นโมด้วย     เอาเป็นว่ารถสมบูรณ์ขนาดไหน ออโตลูปถึงไหมดีกว่า การสึกหรอพวกนี้มากกว่าปกติ ที่ขี่ช้าๆอยู่แล้ว
แต่ก่อนได้35โลลิตรแต่หลังๆมาหนักขึ้น  ก็กินมากเป็นเรื่องปกติ  เอาเป็นตีไป30โลลิตร ถ้าลองขี่แล้วได้ต่ำกว่าก็ต้องดูว่า มีอะไรที่ผิดปกติ  สเตอก็ต้องเปลี่ยน ถ้าจะเอาขี่ไกล
รถCCน้อยเน้นกำลังไม่ได้ต้องค่อยๆไล่รอบไป ก็ต้องเล่นสเตอที่ไหลหน่อย   แต่ทดไหลเวลาเร่งแซงลำบากอยู่    สุดท้ายเครื่องจะหลวมเร็วครับ
ลองขี่จับอาการดูพวกเนี้ยมันจะมีรอบที่วิ่งนิ่งสุดแบบเครื่องไม่สั่น มากแล้วนิ่งช่วงนั้นแหละจะเป็นช่วงประหยัดน้ำมันสุด หากเริ่มขี่เร็วแล้วเครื่องสั่นเลิกนิ่งแล้วช่วงนั้นจะเริ่มกินน้ำมันละ
ปล.
สุดท้าย หาเวฟขี่ดีกว่า  ถ้าถามว่าทำไมถึงหักมุมแบบเนี้ย  ก็ต้องบอกว่าถามถึงเรื่องประหยัด 2จังหวะถ้าวิ่งรอบสูงไงก็กินกว่า4จังหวะอยู่แล้ว หากวิ่งแค่80   
เวฟ100ก็วิ่ง80ได้เหมือนกันเดิมๆเติมน้ำมันน้อยกว่าด้วยไม่ต้องเติมออโตลู้ป  แต่ก่อนนิโดนค่าออโต้ลูปพันโล ต่อ 1 ลิตร     ถ้าจะวิ่งขนาดนี้ระยะยาว ซื้อ4จังหวะขี่คุ้มกว่าครับ
ผมโดนมาแล้ว อิอิ

ขอบคุณมากคับผม ปกติผมก้อขี่ เวฟ110i ของผมไปอยู่แล้ว แต่ทีนี้ผมเลยลองคิดดูถ้าเกิดผมเอา2จังไปลองสักครั้งดู ผมอยากรู้ว่ามันจะเสียเยอะแค่ไหนไงคับ

aoaaued

ทดลองวิ่งจริงๆเลยครับ ได้คำตอบชัวร์ เพราะวิ่งจริงๆมีตัวแปรอีกหลาอย่าง เช่นสภาพรถ ล้อ ยาง เครื่องยนต์ สภาพถนน สภาพการจราจร ฯลฯ

geenee

เห็นเค้าบอกว่าถ้าขี่เร็วๆแล้วสองจังหวะจะประหยัดกว่าอะครับไม่รู้จริงเปล่า แต่ก็เปลืองออโต้ลูปอยู่ดี

ASENAL

เติมเต็มถัง(แค่หัวจ่ายตัด) แล้วก็วิ่งไป

ได้เท่าไร ตั้ง หาร ด้วย จำนวนลิตร ที่เราเติม ณ ตอนจดเลข กม.

ทำ 3 ครั้ง แล้วหาค่าเฉลี่ยเองดีที่สุด

ปล. ผมทำเองแล้วแบบนี้ประจำ รถเราใช้ประจำ เราย่อมรู้ดีที่สุด

ไม่ชอบเอาความรู้สึกว่า เติม 100 ได้ 70 กม. หมดแล้ว

อะไรแบบนี้ มันมั่วไปหน่อย

geenee

ขอโทษด้วยนะครับพี่ผมแค่ประมาณคร่าวๆ แต่ผมไม่ได้โม้จริงๆนะ คือเดินทางไปกลับสนามบินสุวรรณภูมิและเซ็นทรัลบางนา เอากูเกิลแมปวัดระยะทางมันได้35กิโลเมตร วัดเส้นทางที่ผมใช้มันมีหลายเส้นทางที่ให้เลือก เพราะไมล์วัดระยะทางกับความเร็วผมมันชื่อถือไม่ได้ ปกติเราเติมเราก็เห็นว่าน้ำมันอยู่ระดับไหน พอวิ่งถึงบ้านก็เปิดดูเห็นว่ามันเหลือเยอะกว่าที่เติมก็น่าจะพอรู้ได้แล้ว แล้วถ้าเดินทางไปกลับแบบนี้ เกิน20รอบโดยไม่ได้เติมเพิ่มเกินกว่า100บาทมันก็แปลว่า2.5ลิตรนี้ เกินพอกับระยะทาง70กิโลเมตร เคอาร์เอาไว้ขี่ทำงานอย่างเดียวไปกลับแบบนี้ตลอดไม่ได้ไปขี่ในเมืองรบกวนชาวบ้านเค้าควันท่วม ผมก็อยากจะทดลองให้ถูกต้องตามหลักนะครับ แต่ไมล์ผมมันเชื่อถือไม่ได้จริงๆ ล้อหน้าผมใหญ่แค่นี้ความเร็วก็เพี้ยนแล้ว ผมเลยเชื่อถือระยะทางจริงกับน้ำมันในถัง ที่สังเกตุด้วยตาเปล่า ซึ่งบอกเล่าคร่าวๆเพราะไม่มีเวลาไปพิสูจน์ขี่จนหมดแล้วเอาไปหารกับระยะทาง(ระยะทางตอนน้ำมันหมดพอดีผมก็ไม่รู้ไมล์ไม่ตรง) แล้วรถแต่ละคันไมล์ก็ไม่ตรงสักคัน แค่ยางหน้าสึกวงรอบก็ลดความเร็วก็เพี้ยนวัดระยะทางก็เพี้ยน พี่อย่าโกรธผมเลยนะผมมาเล่าเผื่อเป็นข้อมูลให้ตัดสินใจตามประสบการณ์เฉยๆ ไม่ได้ตั้งใจทำให้ท่านใดไม่พอใจกับการเอาความเคยชินวัดซึ่งผมก็ยอมรับว่ามันไม่น่าเชื่อถือ แต่ผมจะโกหกไปเพื่ออะไรพี่ๆทุกคนที่นี้ให้ความรู้ดีๆกับผม ผมก็อยากทำตามพี่ๆบ้างก็แค่นั้น อย่าถือสาผมเลยนะครับ

ASENAL

ผมชอบท่านgeenee ในกระทู้ตรงที่ ลงทุน600 เอารถไปขึ้น ไดโน

แต่เท่าที่อ่าน กระทู้ล่าสุด น่าจะเข้าใจอะไรผิด ในการคำนวน ไม่จำเป็นต้องขี่ให้หมดถังก็ได้ครับ

คุนขี่ไป 50 กม. แล้วก็เติมให้เต็มเช่นเดิม สมมติ ไช้ น้ำมันไป 2 ลิตร

ง่าย ๆ 50 หาร 2 ก็ได้ได้ 25 กม./ลิตรแล้ว

ลองทำ 3 ครั้ง ตัวเลขไม่น่าจะเพี้ยนไป กว่านี้ เท่าไร

เพราะเราไม่ใช่รถยนต์ ที่จอดนิ่ง อยู่กับที่ เป็นเวลานาน ๆ ช่วงรถติด

กาฝาก

ผมว่ารถสองจังหวะ ตอนนี้มันกลายเป็นของเล่นยามอยากเล่นแล้วแหละครับ

ถ้าจะใช้ในชีวิตประจำวัน รถสี่จังหวะลงทุนน้อยกว่าเยอะอ่ะ

geenee

สองจังหวะประหยัดได้เท่าๆสี่จังหวะ ถ้าเซ็ตคาร์บูเรเตอร์เป็น หรือจะให้กินน้ำมันเยอะๆก็ทำได้ จะปรับให้ประหยัดสุดๆก็ได้แต่ต้องวิ่งไม่เกิน80-100 แต่ไงก็เสียน้ำมันออโต้ลูปอยู่ดี

วันนี้ผมทดลอง ปรับสกรูอากาศของคาร์บูเรเตอร์เอ็นโปรแท้ 42/152 ปกติสกรูอากาศของมัน 1.5 รอบ ผมลดรอบลงเหลือ 1.25 รอบ ผลที่ได้คือเปลืองน้ำมันขึ้นเยอะเลยครับเมื่อรอบสูงๆ 7000-8000 รอบ จากเดิมประหยัดน้ำมันมากๆ พอปรับให้กินมากแล้วน้ำมันลดจนน่าใจหาย สรุปอยู่ที่การขับขี่และการปรับแต่งคาร์บูเรเตอร์ให้กินน้ำมันมากน้อย ให้กินมากคือต้องการขับขี่ความเร็วสูง ให้กินน้อยคือขับขี่ความเร็วไม่สูงและประหยัดน้ำมัน

Mtz

อ้างจาก: geenee เมื่อ กรกฎาคม 24, 2013, 06:47:07 หลังเที่ยง
สองจังหวะประหยัดได้เท่าๆสี่จังหวะ ถ้าเซ็ตคาร์บูเรเตอร์เป็น หรือจะให้กินน้ำมันเยอะๆก็ทำได้ จะปรับให้ประหยัดสุดๆก็ได้แต่ต้องวิ่งไม่เกิน80-100 แต่ไงก็เสียน้ำมันออโต้ลูปอยู่ดี

วันนี้ผมทดลอง ปรับสกรูอากาศของคาร์บูเรเตอร์เอ็นโปรแท้ 42/152 ปกติสกรูอากาศของมัน 1.5 รอบ ผมลดรอบลงเหลือ 1.25 รอบ ผลที่ได้คือเปลืองน้ำมันขึ้นเยอะเลยครับเมื่อรอบสูงๆ 7000-8000 รอบ จากเดิมประหยัดน้ำมันมากๆ พอปรับให้กินมากแล้วน้ำมันลดจนน่าใจหาย สรุปอยู่ที่การขับขี่และการปรับแต่งคาร์บูเรเตอร์ให้กินน้ำมันมากน้อย ให้กินมากคือต้องการขับขี่ความเร็วสูง ให้กินน้อยคือขับขี่ความเร็วไม่สูงและประหยัดน้ำมัน
ขออนุญาติ ไม่เห็นด้วยที่ว่า "สองจังหวะเซ้ตดีๆ กินน้ำมันเท่า4จังหวะ"  ตรงนี้เพระาว่า เซ้ตให้ตาย สองจังหวะของท่านทั้งหลายแหละ มีปัญญาทำได้มากกว่า40กิโลลิตร ที่ความเร็ว80ไหมครับ  โทษทีนะครับ เวฟ110I   ถ้าวิ่งแค่80นี้ 60กิโลลิตรสบายๆไม่เกี่ยงรถติดด้วย  เมื่อก่อนผมใช้โนวา ซูเปอร์ ว่าเดิมๆสุดๆคาร์บูจูนด้วยช่างฝีมือดีแล้ว  มันทำได้เต็มที่ก็35กิโลลิตร ที่ความเร็ว80 
   หรือท่าจะบอกว่าให้ขับช้าอีกหน่อย เอาที่ความเร็ว60  อันนี้ก็น่าจะทำให้สองจังหวะประหยัดขึ้นมาได้อีกนิด น่าจะราวๆ40กิโลลิตรได้    แต่โทษที เวฟ110I ของผมคันเดียวกัน ผมทำได้ 70กิโล ต่อลิตร ไม่ค้องถามว่าน้ำมันกี่ถังที่ผมลอง  รถผมวิ่ง40000กว่ากิโลแล้ว คงไม่ต้องถามว่าผมลองน้ำมันไปกี่ถัง กี่รอบ  กี่กิโลนะ   เอาแค่นี้แล้วกัน  แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกะกรอง  นอกนั้น เติมน้ำมันเต็มถังแล่้วขี่ได้เลย

อีกอย่าง ขี่4จังหวะใช้งาน ก็ไม่ต้องให้นักบิดมือทองคันเร่งเทพขี่ ก็สามารถเซพค่าน้ำมันได้ครับ ส่วนสองจังหวะ  คงยากที่จะทำได้ในชีวิตจริงครับ เพระาผมลองทำ เป็นแสนกิโลแล้ว มีแต่แสนสาหัสครับพี่น้องแม๊ว  ค่าน้ำมันของผม1ปี เอาไปซื้อรถใหม่ได้อีกคันสบายๆเลย (คิดดูผมก็ขี่ทุกวัน วันละ80กิโล ยบิดที่100  ขี่เวฟ เติม100เดียว ไปกลับ  แล้วไปอีกรอบได้สบาย  ขี่สองจังหวะ ไปได้..แต่กลับไม่ถึงบ้าน หุหุหุหุ ต้องเติม150 )

ยิ่งถ้า จขกท  เอารถมาใช้ทุกวัน วันละ100 กิโล เลิกคิดได้เลยว่าจะเอาสองจังหวะมาใช้ครับ ขี่เวฟประหยัดกว่า ถ้าจะวิ่งต้วมเตีย้มแค่80  สบายกระเป๋าแน่นอนครับ ไม่ต้องมานั่งเคร่งเครียดกับการมานั่งเลี้ยงคันเร่งเพระากลัวกินน้ำมัน

Hunterzero

อ้างจาก: Mtz เมื่อ กรกฎาคม 24, 2013, 08:24:32 หลังเที่ยง
อ้างจาก: geenee เมื่อ กรกฎาคม 24, 2013, 06:47:07 หลังเที่ยง

ขออนุญาติ ไม่เห็นด้วยที่ว่า "สองจังหวะเซ้ตดีๆ กินน้ำมันเท่า4จังหวะ"  ตรงนี้เพระาว่า เซ้ตให้ตาย สองจังหวะของท่านทั้งหลายแหละ มีปัญญาทำได้มากกว่า40กิโลลิตร ที่ความเร็ว80ไหมครับ  โทษทีนะครับ เวฟ110I   ถ้าวิ่งแค่80นี้ 60กิโลลิตรสบายๆไม่เกี่ยงรถติดด้วย  เมื่อก่อนผมใช้โนวา ซูเปอร์ ว่าเดิมๆสุดๆคาร์บูจูนด้วยช่างฝีมือดีแล้ว  มันทำได้เต็มที่ก็35กิโลลิตร ที่ความเร็ว80 
   หรือท่าจะบอกว่าให้ขับช้าอีกหน่อย เอาที่ความเร็ว60  อันนี้ก็น่าจะทำให้สองจังหวะประหยัดขึ้นมาได้อีกนิด น่าจะราวๆ40กิโลลิตรได้    แต่โทษที เวฟ110I ของผมคันเดียวกัน ผมทำได้ 70กิโล ต่อลิตร ไม่ค้องถามว่าน้ำมันกี่ถังที่ผมลอง  รถผมวิ่ง40000กว่ากิโลแล้ว คงไม่ต้องถามว่าผมลองน้ำมันไปกี่ถัง กี่รอบ  กี่กิโลนะ   เอาแค่นี้แล้วกัน  แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกะกรอง  นอกนั้น เติมน้ำมันเต็มถังแล่้วขี่ได้เลย

อีกอย่าง ขี่4จังหวะใช้งาน ก็ไม่ต้องให้นักบิดมือทองคันเร่งเทพขี่ ก็สามารถเซพค่าน้ำมันได้ครับ ส่วนสองจังหวะ  คงยากที่จะทำได้ในชีวิตจริงครับ เพระาผมลองทำ เป็นแสนกิโลแล้ว มีแต่แสนสาหัสครับพี่น้องแม๊ว  ค่าน้ำมันของผม1ปี เอาไปซื้อรถใหม่ได้อีกคันสบายๆเลย (คิดดูผมก็ขี่ทุกวัน วันละ80กิโล ยบิดที่100  ขี่เวฟ เติม100เดียว ไปกลับ  แล้วไปอีกรอบได้สบาย  ขี่สองจังหวะ ไปได้..แต่กลับไม่ถึงบ้าน หุหุหุหุ ต้องเติม150 )

ยิ่งถ้า จขกท  เอารถมาใช้ทุกวัน วันละ100 กิโล เลิกคิดได้เลยว่าจะเอาสองจังหวะมาใช้ครับ ขี่เวฟประหยัดกว่า ถ้าจะวิ่งต้วมเตีย้มแค่80  สบายกระเป๋าแน่นอนครับ ไม่ต้องมานั่งเคร่งเครียดกับการมานั่งเลี้ยงคันเร่งเพระากลัวกินน้ำมัน
อย่าพูดเลยพี่พูดแล้วช้ำ

กาฝาก

เรียนตรง ๆ นะ ค่าน้ำมันรถสองจังหวะค่าใช้จ่ายมันพอกะเก๋งคันเล็ก ๆ น่ะแหละ

ที่ทนใช้อยู่ทุกวันนี้เพราะความมันส์อย่างเดียวเลยไม่มีอย่างอื่นน่ะครับ  ;)

Hunterzero

ประหยัดนะครับ  ประหยัดพอๆกับ600 เลย  CBR600นะแถมพี่ผมขี่โครตชิวๆเลย  เรานิลากรอบแทบตาย 
เติมเท่ากัน

geenee

อ้างจาก: ASENAL เมื่อ กรกฎาคม 10, 2013, 09:24:02 หลังเที่ยง
Ser ป้ายแดง ( ค้างสต็อก ) วิ่งตีคู่ Mio 115 cc

วิ่งไปทั้ง แปดริ้ว , แหลมฉบัง

วิ่งที่เฉลี่ย 100-110 เติมเท่ากัน

Ser ได้ระยะทางมากกว่า  Mio 115 cc

อันนี้ลองหลายรอบแล้ว ..เคยเขียนในกระทู้ เก่า ๆ

มันเป็นไปไม่ได้เลยเหรอครับที่สองจังหวะจะประหยัด เท่าสี่จังหวะ พี่ที่ผมอ้างอิงเค้าก็ทำให้ประหยัดได้ ผมก็ทำกับรถผมเองมันก็ประหยัดพอสมควร แต่ไม่มากเท่าเวฟ แต่ก็อย่างที่พูดๆกัน สองจังหวะมันได้ความแรงด้วยนั้นแหละที่สำคัญ คนที่ใจรักแรงม้าแรงบิดของสองจังหวะก็คงทำใจหน่อยแต่ถ้าเข้าใจรถมันจริงๆมันก็คงอยู่กับเราไปนานอยู่จนกว่าออโต้ลูบจะเลิกผลิต หรือแอบเอาน้ำมันเครื่องสี่จังหวะมาใส่แทนออโต้ลูปเลย    - -*