Main Menu

TZM ปั้มเบรคเสียเปลี่ยนใช้ของรุ่นไหนได้บ้างครับ

เริ่มโดย GENIUS, กรกฎาคม 06, 2013, 12:47:20 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GENIUS

TZM ของผมปั้มเบรคหน้า

(ปั้มบน)

น่าจะเสียเพราะเวลาบีบเบรคแล้วมันจมลงไปหมดเลย

( เบรคหน้าใช้การไม่ได้ )

ถ้าจะเปลี่ยนปั้มเบรคเราใช้ของรถรุ่นไหนแทนได้บ้างครับ

หรือต้องใช้ของตรงรุ่นอย่างเดียวครับ

ขอบคุณครับ

Hunterzero

มีชุดซ่อมครับ หรือถ้าจะเปลี่ยนปั้มก็ต้องหาปั้มที่ขนาดลูกสูบปั้มเท่าเดิม เพื่อไม่ให้มันแข็งถ้าไปใส่กับของรถใหญ่ที่ขนาดลูกสูบใหญ่กว่ามันจะออกอาการแข็งกระด้างเวลาเบรค

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

manu16

แว้นท์ไปร้านอะไหล่มอไซค์ ซื้อชุดซ่อมปั้มเบรคบนชุดใหญ่ของ VR มาใส่ครับ

แต่จริงๆให้ร้านเค้าใส่ให้เลยง่าย/ประหยัดเวลากว่า

เพราะต้องล้าง/ถอด/ไล่ลมน้ำมันเบรคอีก

ซื้ออุปกรณ์ทั้งหมดมาทำเองแพงกว่า /ใช้เวลานานกว่าเยอะ
ถุงมือProBikerราคาพิเศษ 250฿ สีแดง/สีน้ำเงิน sizeXL/XXL ช้าหมดจะอดเท่ห์
มีโคมไฟหน้า TZM/Speed Mx/Serpico/KR/GTO-M4/Crystal/Royal/LS2000/Dash97-LS
ชุดไฟท้าย LS/NOVA/TENA/ZX150/Royal/Speed Mx/Crystal/NSRR-SP/TZM-TZRR-VRR
ไฟเลี้ยวเดิม NOVA-RS/GTO-M4/AKIRA/หลังTZRR-VRR-RXZM
บังโคลนท้ายติดป้าย

GENIUS

ขอบคุณมากๆ ครับ

แบบนี้คงเปลี่ยนชุดซ่อมละกันครับ

ไม่รู้ตามร้านมอไซค์ทั่วไปจะมีชุดซ่อมของ TZM หรือเปล่า

poi4

ไม่ค่อยแนะนำชุดซ่อมนะครับ เพราะชุดยางซ่อมจะไม่ค่อยดีบวมง่ายประสิทธิภาพเบครลดลงอาจเจอนิ่มไปหรือแข็งไป ทางที่ดีแนะนำให้หามือสองตรงรุ่นหรือรุ่นอื่นมาใส่ก็ได้ครับหรือหาของรถ บิ๊กไบร์มาลงก็ได้ครับ ( ให้หาปั้มเบอร์ 1/2 ) นะครับถ้าเป็นของรถบิ๊กไบร์อย่าออกเบอร์อื่นมาใส่เพราะมันจะแข็งกดมือไม่ค่อยลง

Hunterzero

อ้างจาก: manu16 เมื่อ กรกฎาคม 06, 2013, 01:09:33 หลังเที่ยง
แว้นท์ไปร้านอะไหล่มอไซค์ ซื้อชุดซ่อมปั้มเบรคบนชุดใหญ่ของ VR มาใส่ครับ

แต่จริงๆให้ร้านเค้าใส่ให้เลยง่าย/ประหยัดเวลากว่า

เพราะต้องล้าง/ถอด/ไล่ลมน้ำมันเบรคอีก

ซื้ออุปกรณ์ทั้งหมดมาทำเองแพงกว่า /ใช้เวลานานกว่าเยอะ
ตามนี้ครับปั้มบนVR TZR TZM เบล  ใช้ปั้มบนตัวเดียวกันครับ

อ้างจาก: poi4 เมื่อ กรกฎาคม 06, 2013, 01:49:56 หลังเที่ยง
ไม่ค่อยแนะนำชุดซ่อมนะครับ เพราะชุดยางซ่อมจะไม่ค่อยดีบวมง่ายประสิทธิภาพเบครลดลงอาจเจอนิ่มไปหรือแข็งไป ทางที่ดีแนะนำให้หามือสองตรงรุ่นหรือรุ่นอื่นมาใส่ก็ได้ครับหรือหาของรถ บิ๊กไบร์มาลงก็ได้ครับ ( ให้หาปั้มเบอร์ 1/2 ) นะครับถ้าเป็นของรถบิ๊กไบร์อย่าออกเบอร์อื่นมาใส่เพราะมันจะแข็งกดมือไม่ค่อยลง
ผมขอขัดความคิดเเห็นนี้นะครับ  การเลือกใช้ ชุดซ่อมก็เลือก ยี่ห้อที่มีมาตรฐาน   ปัญหาที่บอกจะไม่เกิดขึ้นหรือไม่ก็หาาชุดซ่อมของแท้ใส่ไป(ซึ่งราคาแพง)
มือสอง ตรงรุ่น โอ้ รถมันกี่ปีมาแล้วครับแล้วมั่นใจหรอไอ้มือสองที่หาได้  มันเป็นชุดมาจากโรงงาน ปั้มบนมีอายุถ้าใช้งานละก็อายุ10ปีไม่น่ารอดถึงมือท่านเป็นแน่
ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเบรคทุกปีอาจจะรอดถึงแล้วใครจะมานั่งเปลี่ยนให้ท่านละครับ  ถ้าเค้าจะขายมือสอง  ส่วนมากซ์้อมาก็มาแค่ลุ้นว่ามันรั่วไหมถ้าไม่รั่วก็ใช้ต่อไป
ถ้ารั่วก็เปลี่ยนชุดซ่อมอยู่ดี

auntonio_lpn

[/quote]ผมขอขัดความคิดเเห็นนี้นะครับ  การเลือกใช้ ชุดซ่อมก็เลือก ยี่ห้อที่มีมาตรฐาน   ปัญหาที่บอกจะไม่เกิดขึ้นหรือไม่ก็หาาชุดซ่อมของแท้ใส่ไป(ซึ่งราคาแพง)
มือสอง ตรงรุ่น โอ้ รถมันกี่ปีมาแล้วครับแล้วมั่นใจหรอไอ้มือสองที่หาได้  มันเป็นชุดมาจากโรงงาน ปั้มบนมีอายุถ้าใช้งานละก็อายุ10ปีไม่น่ารอดถึงมือท่านเป็นแน่
ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเบรคทุกปีอาจจะรอดถึงแล้วใครจะมานั่งเปลี่ยนให้ท่านละครับ  ถ้าเค้าจะขายมือสอง  ส่วนมากซ์้อมาก็มาแค่ลุ้นว่ามันรั่วไหมถ้าไม่รั่วก็ใช้ต่อไป
ถ้ารั่วก็เปลี่ยนชุดซ่อมอยู่ดี
[/quote]

เห็นด้วย กับ คห.ข้างบนครับ

~{ Eak_ThaPra }~

ท่อ PDK / ปลาย TSUKIGI / อะไหล่ท่อ PDK
www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107473

www.facebook.com/Eak.Thaphra

นายศุภกร เลาหโรจน์กุล ธ. กรุงไทย  070-0-06906-2

@@TaJung@@

ของผมก็ใช้ชุดซ่อม  หิ้วของเก่าไปร้านๆเอาของโซนิกมาให้  ถ้ากลัวว่าของเทียมจะไม่ทน  ก็ให้ใช้ของแท้ไปเลย  แต่ว่ารถท่านจอดมากกว่าขี่มันไม่ค่อยได้ใช้งานมันเสียนั่นล่ะมั๊งอิอิอิ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Hunterzero

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ กรกฎาคม 06, 2013, 10:50:31 หลังเที่ยง
ของผมก็ใช้ชุดซ่อม  หิ้วของเก่าไปร้านๆเอาของโซนิกมาให้  ถ้ากลัวว่าของเทียมจะไม่ทน  ก็ให้ใช้ของแท้ไปเลย  แต่ว่ารถท่านจอดมากกว่าขี่มันไม่ค่อยได้ใช้งานมันเสียนั่นล่ะมั๊งอิอิอิ
มันใช้ของโซนิคได้หรอพี่  ถ้างั้นเจ้าของกระทู้อยากได้แบบชุดซ่อมแท้ก็ไม่ยากละเบิกของโซนิคใส่เลย  ปั้ม1/2 ธรรมดานิเนอะ  ของแท้ ด้วย

Mtz

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ กรกฎาคม 06, 2013, 10:50:31 หลังเที่ยง

รถลุงจีเนียส แกรถมือ1ค้างสต๊อกพี่  ผมว่าน้ำมันเบรคมันเก่า แช่กะยางปั้มเบรค พาลให้ยางเสียเพระาไม่เคยได้ขยับใช้งาน 
   ออกฟามเห็นบ้าง แนะนำ ปั้มเดิมๆนั้นแหละ ดีสุดแล้วครับ เบรคตั้งให้ดีๆ หนึบกว่าไอ้พวกปั้มลอยแท้มือ1อีก  (ที่รู้ เพระาผมใส่อยู่ ปั้มลอยอะ มือ1ด้วย ไม่ใช่มือ1ปั้มก๊อบนะครับ ปั้ม Nissin แท้ครับ ) ใส่เสร็จ ขี่ใช้งานแรกๆก็เท่ห์ในอารมณ์อยู่ดอก พอใช้ไปนานๆ  คิดถึงปั้มเดิมเลย เพระาปั้มเดิมเบรคแล้วมันนิ่ม หนึบกว่าปั้มลอยอีก ปั้มลอย มันอยู่นะ  แต่อยู่แบบกระด้งยังไงไม่รู้  อิอิ เทียบไปก็เหมือนจับนมกะเทย จะจับนมสาวแท้ๆอะครับ นิ่มเหมือนกันต่างกัน?   แต่ทำไงได้ ปั๊มเดิมๆดีๆ หาไม่ได้มีแล้ว จะซื้อชุดซ่อมมาเปลี่ยน ก็ไม่ค่อยมั่นใจ หาที่มียี่ห้อดีๆยาก (อาจจะต้องใช้แบบพี่จุง  คือ ไปใช้ชุดซ่อมโซนิค ซึ่งมีของแท้)

นักบิดชนบท

อ้างจาก: Mtz เมื่อ กรกฎาคม 06, 2013, 11:10:02 หลังเที่ยง

รถลุงจีเนียส แกรถมือ1ค้างสต๊อกพี่  ผมว่าน้ำมันเบรคมันเก่า แช่กะยางปั้มเบรค พาลให้ยางเสียเพระาไม่เคยได้ขยับใช้งาน 
   ออกฟามเห็นบ้าง แนะนำ ปั้มเดิมๆนั้นแหละ ดีสุดแล้วครับ เบรคตั้งให้ดีๆ หนึบกว่าไอ้พวกปั้มลอยแท้มือ1อีก  (ที่รู้ เพระาผมใส่อยู่ ปั้มลอยอะ มือ1ด้วย ไม่ใช่มือ1ปั้มก๊อบนะครับ ปั้ม Nissin แท้ครับ ) ใส่เสร็จ ขี่ใช้งานแรกๆก็เท่ห์ในอารมณ์อยู่ดอก พอใช้ไปนานๆ  คิดถึงปั้มเดิมเลย เพระาปั้มเดิมเบรคแล้วมันนิ่ม หนึบกว่าปั้มลอยอีก ปั้มลอย มันอยู่นะ  แต่อยู่แบบกระด้งยังไงไม่รู้  อิอิ เทียบไปก็เหมือนจับนมกะเทย จะจับนมสาวแท้ๆอะครับ นิ่มเหมือนกันต่างกัน?   แต่ทำไงได้ ปั๊มเดิมๆดีๆ หาไม่ได้มีแล้ว จะซื้อชุดซ่อมมาเปลี่ยน ก็ไม่ค่อยมั่นใจ หาที่มียี่ห้อดีๆยาก (อาจจะต้องใช้แบบพี่จุง  คือ ไปใช้ชุดซ่อมโซนิค ซึ่งมีของแท้)
ตูหาตัวเจอแล้ว คืนนั้นที่มีคนจับนมกระเทย เจ้าเอ็มนี่เอง

"ดีหรือชั่ว" ไม่ได้อยู่ที่การศึกษา  ถ้าคนสันดาน"หมา" การศึกษาก็ไม่ช่วยอะไร

@@TaJung@@

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กรกฎาคม 06, 2013, 11:06:40 หลังเที่ยง
มันใช้ของโซนิคได้หรอพี่  ถ้างั้นเจ้าของกระทู้อยากได้แบบชุดซ่อมแท้ก็ไม่ยากละเบิกของโซนิคใส่เลย  ปั้ม1/2 ธรรมดานิเนอะ  ของแท้ ด้วย
แม่นแล้ว  ใช้ของโซนิกได้พอดีแป๊ะๆ  ของผมได้ของเทียมมา  ถ้าพังก็จะเบิกของแท้ใส่มั่งล่ะ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

thidasatan

ถ้าปั๊มยังสวยอยู่ ใช้สุดซ่อมดีกว่าครับ ถ้าไม่ไหวละ ก็ แบมเบ้ เทียมก็ได้ครับ 280 บาทผมใส่อยู่ อิอิ ปั๊ม ลอย

ratree

ใช้ของฮอนด้าซิคะ  ตั้งแต่แดช ฮอดเอ็นโปรใช้แทนได้ ทนด้วยค่ะ

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

GENIUS

+1 แรงม้าให้เพื่อนๆ ทุกท่านนะครับ

เดี๋ยวไปซื้อชุดซ่อมแล้วให้ร้านแถวบ้านเปลี่ยนให้อ่ะครับ

GENIUS

อ้างจาก: ~{ Eak_ThaPra }~ เมื่อ กรกฎาคม 06, 2013, 05:16:10 หลังเที่ยง
ขับมาเดี๊ยวซ่อมให้ ครับ

ขอบคุรครับ

แต่เดี๋ยวให้ร้านแถวบ้านเปลี่ยนให้ก่อนอ่ะครับ

เบรคหน้าใช้ไม่ได้กลัวขี่ไปไม่ถึงท่าพระอ่ะครับ อิ อิ

GENIUS

อ้างจาก: Mtz เมื่อ กรกฎาคม 06, 2013, 11:10:02 หลังเที่ยง

พอจะเอามาขี่เยอะๆ ดันเบรคหน้าเดี้ยงซะก่อน อิ อิ