Main Menu

เรื่อง น้ำยาลอกสี

เริ่มโดย beat_125, พฤษภาคม 09, 2013, 09:07:53 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

beat_125

อยากจะทราบว่า น้ำยาลอกสี สามารถใช้กับพลาสติกได้ไหมครับ :) หรือ ต้องรีบทาเเล้วรีบล้าง อยากทำสีหมวกกันน็อกไหม่ เนื่อพลาสติกมันจะลอกไหมครับ :o :o :o :o :o :o :o

Mtz

ทาปั๊บ พลาสติกก็จะละลายไปพร้อมกะสีเก่านั้นแหละครับ พร้อมกับทิ้งร่องรอยเป็นดาวอังคาร  ถ้าจะลอกสีหมวกกันน๊อค แนะนำเอากระดาษทรายเบอร์320ขัดไล่เอาดีแล้ว แล้วตามด้วยเบอร์400 เบอร์600  เอาให้เรียบกริปแล้วพ้นสีเอา

มะก่อินผมก็ไม่รู้ จนเมื่อความขี่เกียจมาครอบงำตอนทำสีเจ้านู๋แดงนี่แหละ  ทาเข้าไปปั๊บ กะทาแป๊บเดียวให้สติกเกรอืกะสีเก่ามันร่อนๆ  ที่ไหนได้ พลาสติกละลายเป็นยางตามมาเลย ต้องล้างน้ำรอให้มันแห้ง ตากแดดทิ้งไว้อีกเป็นวัน แล้วเอากระดาษทรายหยาบมาขัดไอ้รอยสีและพลาสติกที่มันละลายออก เพื่อจะได้ให้เนียนๆมาทำสีได้  กำ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

น้ำยาลอกสี  จะไม่กัด พลาสติก แท้ ๆ ประเภท บังลม รถ ดรีม สีขาว  ตัวเก่า  ครับ   อย่างนั้นไม่กัด

นอกนั้น  กัด ดะ

ในงานทำสี  ไม่ควร เอา น้ำยา เวร ตะไล นี่  มาใช้ มาข้องเกี่ยวด้วยเลย   

มีแต่ผลเสีย ในระยะยาว มากกว่า ผล ดี  ...

งานลอกสี รถยนต์  ก็เหมือนกัน  ...เพื่อนผม เคยใช้ น้ำยาลอกสี  ...  ขนาดล้างขัดด้วยแฟ้บ  ตั้งหลายรอบเป็น วัน ๆ

มัน ก็ ยัง  ไม่หมด จริง ๆ ครับ   ไล่ซึมแทรก ไปตาม ตะเข็บ รอยเชื่อม ตัวถัง รถ อีก

ทำสี ไป พ่นสีจริง ขัดเงาเสร็จ   น้ำยา เวร นั้น  ดันสี ขึ้นมา จนบวมปูด อีก   ต้องขัดทิ้งใหม่  ทำซ้ำ ขั้นตอนเดิม กันอีก

เหนื่อย สุด ๆ

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

concordlnw999

ผู้หญิงคือรถที่สุดยอดที่สุดในโลก เพราะ
มีไฟหน้าอันแสนงดงาม
มีบั้นท้ายอันน่าดึงดูด
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุกเดือนโดยอันโนมัติ
สามารถใช้กับลูกสูบได้ทุกขนาด
มีสารหล่อลื่นเมื่อเครื่องร้อน
สตาร์ทเครื่องได้ด้วยปลายนิ้ว

id2524

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 09:24:22 หลังเที่ยง

น้ำยาลอกสี  จะไม่กัด พลาสติก แท้ ๆ ประเภท บังลม รถ ดรีม สีขาว  ตัวเก่า  ครับ   อย่างนั้นไม่กัด

นอกนั้น  กัด ดะ

ในงานทำสี  ไม่ควร เอา น้ำยา เวร ตะไล นี่  มาใช้ มาข้องเกี่ยวด้วยเลย   

มีแต่ผลเสีย ในระยะยาว มากกว่า ผล ดี  ...

งานลอกสี รถยนต์  ก็เหมือนกัน  ...เพื่อนผม เคยใช้ น้ำยาลอกสี  ...  ขนาดล้างขัดด้วยแฟ้บ  ตั้งหลายรอบเป็น วัน ๆ

มัน ก็ ยัง  ไม่หมด จริง ๆ ครับ   ไล่ซึมแทรก ไปตาม ตะเข็บ รอยเชื่อม ตัวถัง รถ อีก

ทำสี ไป พ่นสีจริง ขัดเงาเสร็จ   น้ำยา เวร นั้น  ดันสี ขึ้นมา จนบวมปูด อีก   ต้องขัดทิ้งใหม่  ทำซ้ำ ขั้นตอนเดิม กันอีก

เหนื่อย สุด ๆ

.

ตามนั้นครับ โดนมาสดๆร้อนๆ  ลอกสีเเม็ก ส่งทำสี สรุป ปูดครับ

ต้องเอาไปยิงทราย เสียตังสองรอบเลย อิอิ

<< ZenSoNic >>

น้ำยาลอกสี ถ้าลอกแล้วล้างออกไม่หมด  ซึ่งล้างยากมาก

เวลาพ่นสีทับ  สีจะไม่ยอมแห้งครั้บ  และอาจทำไห้งานสี เสียหายด้วย

Tong_2T_150

ตายละวา! ซื้อของTOAมาแกลลอนเล็ก ว่าจะเอามาลอกสีดุมใส่สไมล์หน่อย สงสัยต้องขัดกะมือ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

beat_125

อ้างจาก: << ZenSoNic >> เมื่อ พฤษภาคม 10, 2013, 09:19:42 หลังเที่ยง
น้ำยาลอกสี ถ้าลอกแล้วล้างออกไม่หมด  ซึ่งล้างยากมาก

เวลาพ่นสีทับ  สีจะไม่ยอมแห้งครั้บ  และอาจทำไห้งานสี เสียหายด้วย

ขอบคุณครับพี่เเป๊ก พอดีผมจะลอกสีโครงกับล้อเเม็กครับ

125cc.Only

เคยลอกสีล้อแม็ก อาศัยล้างเยอะ แล้วสุดท้ายผมล้างด้วยทินเนอร์
เอาจนเอี่ยม สีไม่ปูด ทำสีได้ปกติ แต่ผมก็ไม่เคยทำอีก เหตุผลคือ
ถ้าใช้วิธีนี้ จะทำให้สะอาดปราศจากน้ำยาลอกตกค้างละก็ เปลืองตังและเหนื่อยกว่า
บางคนใช้แก๊สเป่าก็ช่วยได้ แต่ผมไม่มีนี่สิ ขัดล้างแฟ้บ แล้วมาล้างทินเนอร์กว่าจะชัวส์ล่อซะมือหงิกมืองอ
หลังๆเลย ยิงทราย ม้วนเดียวจบ

Yoredeye

น้ำยาลอกสี ถ้าจะใช้จริงๆ ระวังใบหน้ากับลูกตาไว้คับ โดนไปรอบนึงเข็ดเลย จังหวะงัด แล้วข้างในมันเป้นสูญญากาศ พองัดแรงหน่อย เด้ง ป๊อง กระเด็นเข้าหน้า แสบจิงๆ

นาย วงศธร ไตรศัพท์ ธนาคารกสิกรไทย สาขาเสนา พระนครศรีอยุธยา 175-2-84318-6
089-484-2322

pp20000

อ้างจาก: Yoredeye เมื่อ พฤษภาคม 11, 2013, 10:30:12 หลังเที่ยง
น้ำยาลอกสี ถ้าจะใช้จริงๆ ระวังใบหน้ากับลูกตาไว้คับ โดนไปรอบนึงเข็ดเลย จังหวะงั แล้วข้างในมันเป้นสูญญากาศ พองัดแรงหน่อย เด้ง ป๊อง กระเด็นเข้าหน้า แสบจิงๆ
เหมือนกันครับ ซื้อมาไหม่ๆ รีบๆ งัด พุ่ง เข้า ลูกตา แสบจิงๆ พองัด เสร็จมาอ่านข้าง กระป๋อง มันบอกว่าค่อยๆงั ด
เซ็ง
สุรศักดิ์ นิชรอด 899/1-2 ม.1 ต.ท่าตะโก
อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์ 60160
0913832623  น้องพี
ระเบิดแดชแว้นๆ มาดูกันครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,132989.msg2314680.html#msg2314680
วิธ๊เชื่อมพาสติกบ้านๆ ><
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=97350.new

~{ Eak_ThaPra }~

อ้างจาก: 150CC.only เมื่อ พฤษภาคม 11, 2013, 12:03:30 ก่อนเที่ยง
เคยลอกสีล้อแม็ก อาศัยล้างเยอะ แล้วสุดท้ายผมล้างด้วยทินเนอร์
เอาจนเอี่ยม สีไม่ปูด ทำสีได้ปกติ แต่ผมก็ไม่เคยทำอีก เหตุผลคือ
ถ้าใช้วิธีนี้ จะทำให้สะอาดปราศจากน้ำยาลอกตกค้างละก็ เปลืองตังและเหนื่อยกว่า
บางคนใช้แก๊สเป่าก็ช่วยได้ แต่ผมไม่มีนี่สิ ขัดล้างแฟ้บ แล้วมาล้างทินเนอร์กว่าจะชัวส์ล่อซะมือหงิกมืองอ

ตามนี้เลยครับ ถูกต้องที่สุด

อ้างจาก: Yoredeye เมื่อ พฤษภาคม 11, 2013, 10:30:12 หลังเที่ยง
น้ำยาลอกสี ถ้าจะใช้จริงๆ ระวังใบหน้ากับลูกตาไว้คับ โดนไปรอบนึงเข็ดเลย จังหวะงัด แล้วข้างในมันเป้นสูญญากาศ พองัดแรงหน่อย เด้ง ป๊อง กระเด็นเข้าหน้า แสบจิงๆ

อ้างจาก: pp20000 เมื่อ พฤษภาคม 11, 2013, 10:57:57 หลังเที่ยง
น้ำยาลอกสี ถ้าจะใช้จริงๆ ระวังใบหน้ากับลูกตาไว้คับ โดนไปรอบนึงเข็ดเลย จังหวะงั แล้วข้างในมันเป้นสูญญากาศ พองัดแรงหน่อย เด้ง ป๊อง กระเด็นเข้าหน้า แสบจิงๆ
เหมือนกันครับ ซื้อมาไหม่ๆ รีบๆ งัด พุ่ง เข้า ลูกตา แสบจิงๆ พองัด เสร็จมาอ่านข้าง กระป๋อง มันบอกว่าค่อยๆงั ด
เซ็ง

ผมก็โดนคับ ตาเป็นหนองเป็นอาทิตย์เลยครับ
ท่อ PDK / ปลาย TSUKIGI / อะไหล่ท่อ PDK
www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107473

www.facebook.com/Eak.Thaphra

นายศุภกร เลาหโรจน์กุล ธ. กรุงไทย  070-0-06906-2

beat_125

อ้างจาก: Mtz เมื่อ พฤษภาคม 09, 2013, 09:14:58 หลังเที่ยง
ทาปั๊บ พลาสติกก็จะละลายไปพร้อมกะสีเก่านั้นแหละครับ พร้อมกับทิ้งร่องรอยเป็นดาวอังคาร  ถ้าจะลอกสีหมวกกันน๊อค แนะนำเอากระดาษทรายเบอร์320ขัดไล่เอาดีแล้ว แล้วตามด้วยเบอร์400 เบอร์600  เอาให้เรียบกริปแล้วพ้นสีเอา

มะก่อินผมก็ไม่รู้ จนเมื่อความขี่เกียจมาครอบงำตอนทำสีเจ้านู๋แดงนี่แหละ  ทาเข้าไปปั๊บ กะทาแป๊บเดียวให้สติกเกรอืกะสีเก่ามันร่อนๆ  ที่ไหนได้ พลาสติกละลายเป็นยางตามมาเลย ต้องล้างน้ำรอให้มันแห้ง ตากแดดทิ้งไว้อีกเป็นวัน แล้วเอากระดาษทรายหยาบมาขัดไอ้รอยสีและพลาสติกที่มันละลายออก เพื่อจะได้ให้เนียนๆมาทำสีได้  กำ

320 ออกนิดหน่อยครับ พอดีไปซื้อเเถวๆบ้านๆมันไม่บอกเบอร์400-600-1000 อาไรเลยครับ มันบอกเเค่ 0 1 2 5 4 พวกนี้ครับ

ZAAKA

มาเกบข้อมูลๆๆๆๆๆ
ผมกะบ่เคยใช้น้ำยาลอกสีเด้อมีแต่พ่นทับโลด
มีใช้ทินเน้อโป้ะตรงสติ้กเก้อที่มันลอกยากๆ
แล้วแกะออกได้ซำบายโลด
อย่าให้โดนเนื้อสีเดี๋ยวมันสีพอง
ขัดกันยากอิกน้อ ;) :-* :D ;D >:(

Yoredeye

อ้างจาก: ~{ Eak_ThaPra }~ เมื่อ พฤษภาคม 11, 2013, 11:18:47 หลังเที่ยง
อ้างจาก: 150CC.only เมื่อ พฤษภาคม 11, 2013, 12:03:30 ก่อนเที่ยง

ตามนี้เลยครับ ถูกต้องที่สุด

อ้างจาก: pp20000 เมื่อ พฤษภาคม 11, 2013, 10:57:57 หลังเที่ยง
เซ็ง

ผมก็โดนคับ ตาเป็นหนองเป็นอาทิตย์เลยครับ
หนองในรึครับ ฮุฮุ :-[

นาย วงศธร ไตรศัพท์ ธนาคารกสิกรไทย สาขาเสนา พระนครศรีอยุธยา 175-2-84318-6
089-484-2322

smile2uza002

ผมเคยเอาน้ำยาลอกสีไว้ตะกร้าหน้ารถดรีม

มันหกใส่ทีนึง โดนบังโคลนหน้า ทีแรกนึกว่าทำสีได้

แตกเป็นลายงา เลยคับ สรุปซื้อใหม่ 55+

2T_DD

น้ำยาลอกสีหากใช้ให้ถูกวิธี จะลดเวลาในการทำงานได้เร็วขึ้น

ขั้นตอนการทำ ถังน้ำมัน

1. ใช้แปรงทาสี 2" ทาให้ทั่ว สังเกตุรอยพองของสี ทิ้งไว้ 2-3 ชั่วโมงให้แห้ง
2. ใช้แปรงลวด แบบใส่กับเครื่อง 4"-6" สำหรับทุ่นแรง จะใช้กับเครื่องตัด/เจียร์ (ลูกหนู)
   หรือสว่านแบบมือถือก็ได้ ตามสะดวก ปัดทั่วทั้งใบ
3. ขัดให้ขึ้นเงา บริเวณใดสีไม่ออก ก็ลงน้ำยาลอก นิดหน่อย
4. อย่าล้างด้วยน้ำ ให้ใช้ทินเนอร์ชุบผ้าเช็ด ขั้นตอน 1-4 ห้ามมีน้ำเข้ามาเกี่ยวข้อง
5. รองพื้นด้วยสีรองพื้นมองดูร่องรอย และโป้แดงและขัดสีต่อไป

ร้านอาจารย์ อะไหล่สำหรับวัยมันส์
617-0-11811-3 กรุงไทย สาขาสวรรคโลก  PIYA UDOMMONGKOL
Tel 094-6353-045

HS7QBT

HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

gtr_1

อ้างจาก: 2T_DD เมื่อ พฤษภาคม 17, 2013, 12:43:31 หลังเที่ยง
น้ำยาลอกสีหากใช้ให้ถูกวิธี จะลดเวลาในการทำงานได้เร็วขึ้น

1. ใช้แปรงทาสี 2" ทาให้ทั่ว สังเกตุรอยฟองของสี ทิ้งไว้ 2-3 ชั่วโมงให้แห้ง
2. ใช้แปรงลวด 4" 6" สำหรับทุนแรง จะใช้กับไฟเบอร์ (ลูกหนู) หรือสว่านแบบมือถือก็ได้ ตามสะดวก ปัดทั่วทั้งใบ
3. ขัดให้ขึ้นเงา บริเวณใดสีไม่ออก ก็ลงน้ำยา นิดหน่อย
4. อย่าล้างด้วยน้ำ ให้ใช้ทินเนอร์ชุบผ้าเช็ด ขั้นตอน 1-4 ห้ามมีน้ำเข้ามาเกี่ยวข้อง
5. รองพื้นด้วยสีรองพื้นมองดูร่องรอย และโป้แดงและขัดสีต่อไป

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ครับ

beat_125

อ้างจาก: 2T_DD เมื่อ พฤษภาคม 17, 2013, 12:43:31 หลังเที่ยง

1. ใช้แปรงทาสี 2" ทาให้ทั่ว สังเกตุรอยฟองของสี ทิ้งไว้ 2-3 ชั่วโมงให้แห้ง
2. ใช้แปรงลวด แบบใส่กับเครื่อง 4"-6" สำหรับทุนแรง จะใช้กับไฟเบอร์ (ลูกหนู) หรือสว่านแบบมือถือก็ได้ ตามสะดวก ปัดทั่วทั้งใบ
3. ขัดให้ขึ้นเงา บริเวณใดสีไม่ออก ก็ลงน้ำยา  นิดหน่อย

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลดีๆครับ