Main Menu

krr e6 ไม่มีไฟครับ วอนผู้รู้ช่วยทีครับ

เริ่มโดย woodyesan, กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:28:09 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

woodyesan

สืบเนื่องจากผมมีรถ krr e6 อยู่ 1 คัน ไม่ค่อยได้ขี่ พอมาสตาร์ท ไม่ติด ตรวจสอบแล้ว ปรากฎว่าไม่มีไฟออกหัวเทียนครับ รบกวนพี่ๆ ที่มีความรู้เรื่องระบบไฟรถรุ่นนี้ชี้แนะผมทีครับ เหรอว่าจะทิ้งเบอร์โทรไว้ให้ก็ได้ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ
ผมได้ทำการตรวจเชคเบื้องต้นดังนี้ครับ
1. สายไฟ ไม่มีรอยหนูกัด
2. รุ่นนี้ เป็นรุ่น e6 มีกล่อง ซีดีไอ อยู่ใต้ถังน้ำมัน
3. ผมได้เชคระบบไฟเบื้องต้นดังนี้ครับ ไล่สายไฟที่ขึ้นมาจากขดลวดไฟตัวล่าง โดยเชคที่สายสีชมพู พอมันผ่านปลั๊กจะเปลี่ยนเป็นสี ฟ้า/ขาว ปรากฎว่ามีไฟครับ
4. ไฟสี ฟ้า/ขาว นี้ ได้เข้ามาที่ แผงชาร์จ  และกล่อง ซีดีไอด้วย ผมงง เลยครับ มันแปลว่าอะไร ยังไง ช่วยตอบด้วยนะครับ เหรอว่าผม เชคส่วนไหนผิดไปเหรอป่าว
5. แบตเตอรี่ มีไฟ ปกติ ครับ บีบ แตรดัง ไฟเลี้ยวขึ้นดี
6.

@@TaJung@@

4. ไฟสี ฟ้า/ขาว นี้ ได้เข้ามาที่ แผงชาร์จ  และกล่อง ซีดีไอด้วย ผมงง เลยครับ มันแปลว่าอะไร ยังไง ช่วยตอบด้วยนะครับ เหรอว่าผม เชคส่วนไหนผิดไปเหรอป่าว

***เส้นนี้เป็นเส้นไฟชาร์จ  จะเข้าแผ่นชาร์จ กับ กล่องอยู่แล้ว  ถ้ามัดไฟไม่เสีย แล้วกรณีไม่มีแบต  เส้นนี้จะเป็นตัวช่วยส่งไฟไปเลี้ยงกล่องแทนแบต  แต่ถ้าแผ่นชาร์จเสียกล่องก็กระจุยไปด้วย....
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

woodyesan

แล้วพี่พอจะอธิบายหลักการไล่สายไฟรุ่นนี้ให้ผมได้ไหมครับ แล้วไฟที่ออกจากสวิทช์กุญแจเป็นสีน้ำตาล แล้วมันไปเข้ากล่องซีดีไอได้ยังไงครับ มันเปลี่ยนเป็นสีอะไร เพราะว่ากล่อง ซีดีไอ มี 6 เส้น ครับ คือ 1. เส้นสี ขาว/เขียว พัลเซอร์ 2.สี ขาว/แดง พัลเซอร์ 3. สีดำ/เหลือง กราวด์ 4.สีขาว ไปหาคอยล์หัวเทียน 5. สีฟ้า/ขาว มาจากขดลวงไฟชาร์จ 6. สีดำ/ขาว สายดับเครื่อง  ผมเข้าใจตามนี้ถูกต้องไหมครับ เหรอว่าไม่ใช่ยังไง ช่วยบอกด้วยครับ เหรอว่าพี่พอจะ PM เบอร์โทรให้ผมได้ไหมครับ ผมจะได้โทรไปสอบถาม ขอบคุณครับ

zxpro

เอาว่าเช็คขั้วปลั๊กสวิทช์กุญแจให้จบก่อนครับกล่องไม่น่าเสียครับ
ขอให้เล็กสู่สุขคติ.....ชื่อเล็กจะอยู่ในความทรงจำของเราตลอดไป[/color]

woodyesan

ทำได้แล้วครับ สรุปคือ สวิทช์แฮนด์สกปรก เอาโซแนคฉีดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ใช้ได้สบายแล้วครับ (เฮอะๆๆๆๆๆ แค่นี้ก็ไม่มีไฟ) และแล้วผมก็ไล่ไฟรถรุ่นนี้เป็น

nuttakit

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย

@@TaJung@@

ยินดีด้วยครับ  ถ้าจำไม่ผิดสายไฟมันไปเข้าปะกับเร่งแล้วออกมาเป็นอีกสีไปที่กล่อง....
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

โอ้ zx150 นครสวรรค์

089-7062425 โอ้

woodyesan

ใช่ครับ สวิทช์ ออฟ-รัน มันสกปรก ผมเล่นรื้อทั้งคัน โห ที่แท้ก็นี่เอง พอดีผมไม่เคยไล่สายไฟรุ่นที่ ระบบไฟ DC และมีสวิทช์ ออฟ-รัน ด้วย เลย งงๆ ไปหน่อย ส่วนใหญ่ ไล่พวก DASH SONIC  SMASH พวกนี้มันไม่มี สวิทช์ ออฟ-รัน