Main Menu

จริงใหมคับเติมแก๊สโซฮอลแล้วทำให้สารเคลือบเสื้อสูบสึกหรอเร็วขึ้น

เริ่มโดย peenpro532, มกราคม 21, 2013, 11:33:23 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

peenpro532

รุ่นพี่คนหนึ่งเค้าบอกว่าถ้ารถที่ไม่มีปลอกหรือเสื้อสูบที่เคลื่อบสารลื่นมาถ้าเติมแก๊สโซฮอลนานๆมันจะไปกันสารเคลื่อบพวกนี้ทำให้อายุการใช้งานสั้นลงอ่ะคับจริงรึป่าว victor se รถผมคับ

นาย ชญานนท์ แสงงาม 53 หมู่1 ต.สงเปือย อ. คำเขื่อนแก้ว จ.ยโสธร 35110
Tel.095-6057664 เลขบัญชี ธ.ธกส ออมทรัพย์ 451-2-93990-8 วิไล แสงงาม

benzu474295

รอคำตอบเช่นกัน อิอิ แต่ผมว่าน่าจะไม่จริง อิอิ

paopiaw

วิตเตอร์ผมก้อเติมนะ ไม่มีปัญหาอะไรนะครับบ ถึงจะมีปัญหาก็คงอีกนาน ตามอายุการใช้งานอ่ะครับบบบ  ปล.อย่าเชื่อผมนะ  อิอิ
----- Club ใจง่าย ------  247

Tong_2T_150

"ไปกัดสารพวกนี้"...ใช่ใหม
สารที่ว่านี้มันคือ "นิเกิลซิลิกอนคาร์ไบน์" หลายค่ายใช้แบบนี้ เพียงแต่เรียกไม่เหมือนกันเท่านั้นเอง
...การเสียดสี+ความร้อน+ความดันในสภาวะรุนแรงในห้องเผาใหม้ ยังทำอะไรมันไม่ค่อยได้ แล้วคิดว่าแอลกอฮอลแค่นี้จะทำอะไรได้หรือ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

peenpro532

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ มกราคม 21, 2013, 11:59:00 ก่อนเที่ยง
สารที่ว่านี้มันคือ "นิเกิลซิลิกอนคาร์ไบน์" หลายค่ายใช้แบบนี้ เพียงแต่เรียกไม่เหมือนกันเท่านั้นเอง
...การเสียดสี+ความร้อน+ความดันในสภาวะรุนแรงในห้องเผาใหม้ ยังทำอะไรมันไม่ค่อยได้ แล้วคิดว่าแอลกอฮอลแค่นี้จะทำอะไรได้หรือ

ผมก็ว่ายังงั้นแหละ เด๋วผมจะได้ไปบอกรุ่นพี่คนนั้นสะเลยคับ

นาย ชญานนท์ แสงงาม 53 หมู่1 ต.สงเปือย อ. คำเขื่อนแก้ว จ.ยโสธร 35110
Tel.095-6057664 เลขบัญชี ธ.ธกส ออมทรัพย์ 451-2-93990-8 วิไล แสงงาม

@@TaJung@@

ถ้า E85 ไม่ต้องห่วง หายแน่ๆ  ไปดูสภาพได้ที่ร้านตากิ๊ก  เสื้อสูบไม่ปลอก TZM เติม E85  สูบร้าว  สารเคลือบกระบอกสูบหายเป็นหย่อมๆ  ไปเห็นมากับตาแล้ว  ส่วนถ้าเติม E10 E20 ยังไม่มีปัญหา...

สาเหตุหลักๆคือค่าพลังงานมันสูง ความร้อนมันเยอะ  และอีกอย่างคือ E85 มันไม่ยอมเข้ากันกับน้ำมัน 2T  ทดสอบได้ด้วยการเอา E85 ผสมน้ำมัน 2T ใส่ขวดแล้วเขย่าดูแล้วจะเห็นว่าน้ำมัน 2T ไม่ยอมละลายใน E85

ทำให้เวลาใช้รถ เหมือนน้ำมัน 2T ไปหล่อลื่นกระบอกสูบไม่ทั่วถึง ปลอกมันเลยสึกหรอ...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

gomol

ด๊อกเตอร์....มาเอง แอบไปทำวิจัย....อี  85....อยู่หลายปี

dr.be

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ มกราคม 21, 2013, 11:59:00 ก่อนเที่ยง

ตามนั้นเลยครับ สารตัวนี้ใช้เคลือบครีบเทอร์ไบน์เครื่องไอพ่นยานอวกาศ เรื่องทนความร้อนได้กี่องศา คงไม่ต้องสืบ ส่วนเรื่องความแข็ง สะสารที่มีอยู่บนโลกนี้ที่แข็งที่สุดคือเพชร รองลงมาก็ไอ้เจ้าสารตัวนี้แหละ.........

[0832240004 บี]
68 สีลม4 แขวง สุริยวงศ์
เขต บางรัก กรุงเทพ 10500

KenJi

ตามที่คุณจุงพูดเลยครับ แก๊สฯ 91 95 (E10) E20 ไม่มีปัญหาหรอก

ผมเองก็เติม แก๊สฯ 91 95 (E10) ผสมกันไปมา มานานแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรนะ

ส่วน E85 เนี่ยน้ำมันออโต้ลูปบางตัวมันไม่ยอมละลายตัวเข้ากับ E85 นิสิ ออโต้ลูปนั้นมันต้องเป็นเกรดใช้ได้ 2 แบบ (ใช้ได้ทั้งแบบผสมและถังแยก) กับผสมถังโดยตรง ที่รถแข่งในสนามใช้กันนี่แหละ แต่ราคามันสูงมากกระปุก 1 ลิตรมีราคาตั้งแต่ 500 บาทขึ้นไปจนถึง 2,000 บาทเลยทีเดียวประกอบกับหาซื้อค่อนข้างยากด้วย...

เราบ้านๆอย่างเราเน้นประหยัดเติม E10 E20 ก็โอเคแล้วครับ

micronz

ตาทที่ ทาจุง พุดมีส่วนอย่างมาก ครับ เทคนิค ผสมถังเรายังต้องพึ่งน้ำมันเป้นหลักๆๆๆ
ครับ ดังนั้น พอเพียง ประหยัดพอเพียง จัด E20

4 จังหวะ E100 โลดๆๆๆๆๆๆๆๆเลย อิอิ

micronz

E50 ที่ผมทดลองใช้ ในดรีม การจุดระะเบิดมันรุ่นแรงมากนะครับ ดังนั้นการจูน ต้องระมัดระวังแรงเกินก็พังไว
เป้นสาเหตุนึงของการหลุดร่อน ได้เหมือนกัน  แต่น่าจะมาจาก ทูที มีส่วนเยอะครับ

@@TaJung@@

อย่าๆ เชื่อผมๆพูดไปตามที่เห็นสภาพเสื้อมา กับที่คุยกับเจ้าของรถ  รอเจ้าตัวมาอธิบายดีกว่ามั๊ง  ผมให้ข้อมูลไปตามที่เห็นครับ...
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

Vilator

การทำงานของ 2T มีสำหรับไว้หล่อลื่น (จริงป่าวน๊อ ผมเด็กใหม่ครับเพิ่งหัดขับ 2T มาปีกว่าๆ) แล้วถ้าค่าความร้อนของการจุดระเบิดของพวก E ทั้งหลาย (มันเท่าไหร่ ต้องรอผู้รู้มาตอบ) ถ้าคำตอบคือสูงกว่าน้ำมันเบนซิล  2T ที่ใช้อยู่ไม่พอจ่ายหรือไม่เข้ากับ พวก E ทั้งหลาย  แหวนและผิวของเสื้อสูบก็ เสียดสีกันได้มากขึ้น สึกหรอมากขึ้น  ผิวเคลือบที่ว่าทนหนักหนา ก็ต้องไปได้เหมือนกัน  
     สรุปว่าถ้าท่าน บิดกันตามไมล์ ไม่เกิน 120 น้ำมันราคา E85 ก็น่าใช้  แต่ถ้าท่านเล่นรอบ  ลากรอบ  น้ำมันอะไรก็ช่วยท่านไม่ได้ครับ  เพราะผมลองมาแล้ว  เสื้อสูบ 10 กว่าปีที่อยู่ในรถ เจอความร้อนของ E85 และลากรอบ เล่นรอบวิ่งกัน 140 ยืนพื้น หลายๆๆโล บางที 160 หรือกว่านั้น สูบแตกกระจายคาเสื้อสูบ 2 รอบ ครับ  อันนี้ลองมาแล้วครับส่วนผิวของเสื้อสูบ ก็มีกร่อนๆ บ้างเป็นบางจุดครับ เนื่องจากความร้อนและเศษอะลูมิเนียม
    แต่ถ้าอยากลองดู  แนะนำว่าต้องหาสูตรดีๆๆในการจูนรถ  รับรองไม่พังแน่นอน  ในใจแล้วผมยังรัก E85 นะก๊าบบบบ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

@@TaJung@@

Hunterzero

อ้างจาก: Vilator เมื่อ มกราคม 22, 2013, 06:37:18 หลังเที่ยง
การทำงานของ 2T มีสำหรับไว้หล่อลื่น (จริงป่าวน๊อ ผมเด็กใหม่ครับเพิ่งหัดขับ 2T มาปีกว่าๆ) แล้วถ้าค่าความร้อนของการจุดระเบิดของพวก E ทั้งหลาย (มันเท่าไหร่ ต้องรอผู้รู้มาตอบ) ถ้าคำตอบคือสูงกว่าน้ำมันเบนซิล  2T ที่ใช้อยู่ไม่พอจ่ายหรือไม่เข้ากับ พวก E ทั้งหลาย  แหวนและผิวของเสื้อสูบก็ เสียดสีกันได้มากขึ้น สึกหรอมากขึ้น  ผิวเคลือบที่ว่าทนหนักหนา ก็ต้องไปได้เหมือนกัน 
      สรุปว่าถ้าท่าน บิดกันตามไมล์ ไม่เกิน 120 น้ำมันราคา E85 ก็น่าใช้  แต่ถ้าท่านเล่นรอบ  ลากรอบ  น้ำมันอะไรก็ช่วยท่านไม่ได้ครับ  เพราะผมลองมาแล้ว  เสื้อสูบ 10 กว่าปีที่อยู่ในรถ เจอความร้อนของ E85 และลากรอบ เล่นรอบวิ่งกัน 140 ยืนพื้น หลายๆๆโล บางที 160 หรือกว่านั้น สูบแตกกระจายคาเสื้อสูบ 2 รอบ ครับ  อันนี้ลองมาแล้วครับส่วนผิวของเสื้อสูบ ก็มีกร่อนๆ บ้างเป็นบางจุดครับ เนื่องจากความร้อนและเศษอะลูมิเนียม
     แต่ถ้าอยากลองดู  แนะนำว่าต้องหาสูตรดีๆๆในการจูนรถ  รับรองไม่พังแน่นอน  ในใจแล้วผมยังรัก E85 นะก๊าบบบบ
ลากมากไส้แตก ;) ;)

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

ae 115

ืnseผมเติม e85เหมือนกันลูกติดที่ 170 แต่ลากยาว 3-4โลขนาดปรับ 2tสุดแล้วนะแต่ถ้า 120-140ลากยาว20-30โลยังได้ครับแต่มันติดไม่มากอะเป็นรอยครงรูไอเสียหน่อยเดียวเอง 555

tomjung4

sodenberg

สงสัย e85 ต้องเติม น้ำมันละหุงแทน autolube ละมังครับ

Arm TZ

อ้างจาก: sodenberg เมื่อ มกราคม 28, 2013, 10:14:48 ก่อนเที่ยง
สงสัย e85 ต้องเติม น้ำมันละหุงแทน autolube ละมังครับ
นี่แหละครับสิ่งที่ผมอยากจะลองมากๆ แต่ตอนนี้ e85 แถวบ้านยังไม่มีให้เติม  มีคนเคยบอกผมว่า syn 100% ละลายใน e85 ได้ครับ ไม่รู้จะจริงแค่ไหน

@@TaJung@@

syn 100% กับ E85 มันก็จะเป็นแบบนี้แล

เจ้าของรูปก็ จารย์วิน มาร E85 นั่นแหล่ะ