Main Menu

ล้อแม็ค ZX 150 จับใส่ VICTOR/KR ต้องแปลงมั้ยครับ

เริ่มโดย GENIUS, มกราคม 18, 2013, 10:23:45 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GENIUS

ล้อแม็คของ ZX 150 ถ้าจะเอามาใส่ VICTOR หรือ KR

ต้องแปลงก่อนหรือว่าสามารถเอามาเปลี่ยนใส่ได้ทันทีเลยครับ

ขอบคุณครับ

piyapong

ผมตอบให้เลยนะครับไม่ต้องแปลงใส่ได้เลยเพราะผมเคยใส่แล้ว

komchai

ถ้าkจานใหญ่จาน4รูใส่ได้เลยครับ แต่vicมันจานเล็ก5รูต้องเเปลงขาจับแม่ปั๊มดิสหรือเปลื่ยนกระบอกโช้คพร้อมขาจับครับ
ตอนรุ่นๆขี่105แก่มาอยากขี่150cc.

GENIUS

Victor คันนี้น่ะครับ

มันต้องแปลงก่อนเหรอครับ

GENIUS

GENIUS

มีโปรเจคเกี่ยวกับล้ออยู่ 2 - 3 โปรเจค

แต่ยังไม่รู้จะเลือกโปรเจคไหนดี

:(

kapooklookzaa

ขอช่วยด้วยคน

ล้อหลังไม่ต้องแปลงอะไรเลยครับ จับยัดได้ทันที บู๊ซใช้ของเดิมได้ทั้งซ้ายขวา แต่มันจะใส่ยากกว่าล้อหน้า ให้ใส่แกนล้อหลังจากด้านซ้ายมือนะครับ(เมื่อเรานั่งทำอยู่ด้ายท้ายรถ)

แต่ต้องใช้เหล็กที่ไม่หนามากเกินไปช่วยงัดให้สวิงอาร์มออกนิดนึง(ระวังอย่าให้ไปโดนจานดิสก์เบรคหลังนะครับ เดี๋ยวจะคด) และให้บีบลูกสูบปั๊มดิสก์เบรคหลัง เข้าจนสุด ระยะห่างของผ้าเบรคจะกว้างขึ้น

ช่วยให้ใส่ง่ายขึ้น ขณะที่กำลังขึ้นล้อหลังใส่แกนล้อหลังเข้าสวิงอาร์มแล้วตอกเข้าไปกลางแม๊กซ์แล้ว ตอนนี้แหละครับ ต้องใช้เท้าช่วย(ข้างใหนก็ได้) หนุนให้ล้อตุ้งตรง มือซ้ายจับปั๊มดิสก์เบรคให้ตรง พร้อมทั้งพยายามตบตัวปั๊มหลังให้ลง จังหวะนี้มือขวา

ก็งัดสวิงอาร์มออกพร้อมทั้งตบด้วยมือซ้ายให้ขาคาลิปเปอร์ลงล๊อค ขอย้ำอีกครั้งถ้าคนไม่เคยทำ จะยากและเจ็บมือด้วย(ให้ใส่ถุงมือ เพื่อลดการเจ็บมือ) เหมือนภาษาสิตชาวบ้าน"เสือกินเต่า"

ล้อหน้าต้องเปลี่ยนใส่กระบอกโช๊คด้านขวารุ่นที่ใช้จานใหญ่ (จานเล็ก จานใหญ่ กระบอกโช๊คด้านขวาไม่เหมือนกัน รุ่นจานเล็กจะมีน๊อตเบอร์10 ที่ใช้ถ่ายน้ำมันโช๊คออก รุ่นจานเล็กไม่ต้องถอดกระบอกโช๊ค แยกส่วนเพื่อเปลี่ยนน้ำมันโช๊ค

นี่คือข้อดีของกระบอกโช๊ครุ่นจานเล็ก) ขาคาลิปเปอร์ ใช้ของเดิมไม่ต้องไปแปลงครับใช้ขาเดิมได้เลย ถ้าให้ดี เปลี่ยนกระบอกโช๊คของรุ่นจานใหญ่ทั้งซ้ายและขวา จะดีมากครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนของจานใหญ่แล้ว ใส่ล้อเดิมจานเล็กไม่ได้นะครับ รื้อมากเสียเวลาครับ แนะนำให้ปรับทั้งเช๊ตไปเลยและไม่แนะนำให้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาครับ
ค้าขายใครๆก็หวังกำไร อยากได้ถูก ทำเองเลย ซื้อมาก็แพงกว่าช่างแน่นอน

GENIUS

ขอ +1 แรงม้าให้เพื่อนๆ ทุกท่านในกระทู้นี้

โดยเฉพาะท่านkapooklookzaa ที่เข้ามาช่วยตอบอีกครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

???

ิbobbob

เสริมเพิ่มเล็กน้อยครับ

การถ่างสวิงอาร์มหลังเพื่อใส่บู้ชและล้อ ถ้ามันฟิตเกินไปดูการใช้งานระยะยาวด้วยนะครับ เพราะสวิงอาร์มจะบีบตัวคืนสู่ภาวะปกติ และมันจะบีบตัวเข้าหาบู้ชล้อ การใช้งานระยะยาว จะเกิดการกดและบีบตัว อาจจะทำให้เบ้าลูกปืนที่ล้อเสียหายได้ หาระยะบู้ชล้อดีๆตอนติดตั้งครับ เพื่อการใช้งานที่แข็งแรงและปลอดภัย
Tel.088-0114984 ชำระค่าสินค้าผ่านBank.กรุงเทพ เลขที่ 205 052 1810

Kawasaki only /service Engine/Renovation./Increase engine power/

D-500

อ้างจาก: piyapong เมื่อ มกราคม 18, 2013, 12:37:54 หลังเที่ยง
ผมตอบให้เลยนะครับไม่ต้องแปลงใส่ได้เลยเพราะผมเคยใส่แล้ว
ถูกต้องคับ

ซื้อ-ขายแลกเปลี่ยนรถยนต์เดิมๆ รถแรง รถยุโรบวางเครื่องแต่งซิ่ง
                     T.081-6666643
นาย ศุภชัย มีแสงนิล กสิกรไทย สาขาถนนโรจนะ 4522116144

ปลาท้องป่อง

อ้างจาก: kapooklookzaa เมื่อ มกราคม 19, 2013, 12:16:03 ก่อนเที่ยง
ขอช่วยด้วยคน

ล้อหลังไม่ต้องแปลงอะไรเลยครับ จับยัดได้ทันที บู๊ซใช้ของเดิมได้ทั้งซ้ายขวา แต่มันจะใส่ยากกว่าล้อหน้า ให้ใส่แกนล้อหลังจากด้านซ้ายมือนะครับ(เมื่อเรานั่งทำอยู่ด้ายท้ายรถ)

แต่ต้องใช้เหล็กที่ไม่หนามากเกินไปช่วยงัดให้สวิงอาร์มออกนิดนึง(ระวังอย่าให้ไปโดนจานดิสก์เบรคหลังนะครับ เดี๋ยวจะคด) และให้บีบลูกสูบปั๊มดิสก์เบรคหลัง เข้าจนสุด ระยะห่างของผ้าเบรคจะกว้างขึ้น

ช่วยให้ใส่ง่ายขึ้น ขณะที่กำลังขึ้นล้อหลังใส่แกนล้อหลังเข้าสวิงอาร์มแล้วตอกเข้าไปกลางแม๊กซ์แล้ว ตอนนี้แหละครับ ต้องใช้เท้าช่วย(ข้างใหนก็ได้) หนุนให้ล้อตุ้งตรง มือซ้ายจับปั๊มดิสก์เบรคให้ตรง พร้อมทั้งพยายามตบตัวปั๊มหลังให้ลง จังหวะนี้มือขวา

ก็งัดสวิงอาร์มออกพร้อมทั้งตบด้วยมือซ้ายให้ขาคาลิปเปอร์ลงล๊อค ขอย้ำอีกครั้งถ้าคนไม่เคยทำ จะยากและเจ็บมือด้วย(ให้ใส่ถุงมือ เพื่อลดการเจ็บมือ) เหมือนภาษาสิตชาวบ้าน"เสือกินเต่า"

ล้อหน้าต้องเปลี่ยนใส่กระบอกโช๊คด้านขวารุ่นที่ใช้จานใหญ่ (จานเล็ก จานใหญ่ กระบอกโช๊คด้านขวาไม่เหมือนกัน รุ่นจานเล็กจะมีน๊อตเบอร์10 ที่ใช้ถ่ายน้ำมันโช๊คออก รุ่นจานเล็กไม่ต้องถอดกระบอกโช๊ค แยกส่วนเพื่อเปลี่ยนน้ำมันโช๊ค

นี่คือข้อดีของกระบอกโช๊ครุ่นจานเล็ก) ขาคาลิปเปอร์ ใช้ของเดิมไม่ต้องไปแปลงครับใช้ขาเดิมได้เลย ถ้าให้ดี เปลี่ยนกระบอกโช๊คของรุ่นจานใหญ่ทั้งซ้ายและขวา จะดีมากครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนของจานใหญ่แล้ว ใส่ล้อเดิมจานเล็กไม่ได้นะครับ รื้อมากเสียเวลาครับ แนะนำให้ปรับทั้งเช๊ตไปเลยและไม่แนะนำให้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาครับ

ชัดเจนมาก
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

mmm00

ถ้าจะให้ดี เอาดุมสเตอร์ zx มาด้วย ของผมใส่ไปไม่ต้องถ่างอาร์มเลย ลองสังเกตุดุมสเตอร์ดีๆ ของ zx จะบางกว่า kr นิดนึง

GENIUS

{{ boyy555 }}

ล้อ ZX ใส่ได้กะรถคาวา ทุกรุ่นโดยไม่ต้องแปลงครับ วิคเตอ เคอา เซอ เเซดเอ็ก 
ตำนานหนึ่งอวสาน...อีกตำนาน..ก็เริ่มขึ้น

087-7642131 บอย

familyman

ใส่ล้อ 2.50-17 ของzx แล้วเข้าโค้งรู้สึกมั่นคงขึ้นมากเลยครับ เทียบกับล้อเดิม 2.15-18 อ่ะนะ

**ขายโช๊ค YSS serpico ใหม่ๆ พร้อมส่ง 750-
http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=48300

wave525

ความรุ้ดีๆ ขอบคุณเจ้าของกระทู้และทุกๆท่านคับ :D
*** (ser N1 ของแท้คันแรกใน 3โลก...)***