Main Menu

คนเราอยู่ด้วยเงิน (จริงหรือ)

เริ่มโดย jo-krr, มกราคม 15, 2013, 10:41:56 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

jo-krr

อาจไม่ใช่คำถามโลกแตก แต่เป็นคำถามธรรมด้า ธรรมดา ที่หลายคนเคยถามกับตัวเองเสมอว่าจริงหรือ ส่วนตัวผมเองคิดว่า 99% จริงครับ
084-071-2093 

เอส ณ.โซนรั่ว

nongss1

Tong_2T_150

เงินไม่ใช่พระเจ้า....แต่คนของพระเจ้าต้องใช้เงิน(ดำรงชีวิต)
...แตกต่างตรงที่การได้มาของเงินว่ามายังไงครับ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

SIT_KRR-SSR

น่าจะมีการทำความดี เอาไปแลก ข้าวได้บ้างเนอะ สงสัยวันนี้คงจะได้ 2-3จานแล้วมั่ง  555

ไม่รู้เหมือนกัน  แต่เงินมันเป็นตัวการในการแลกเปลี่ยน สิ่งของ ข้าวของ เสื้อผ้า ของใช้ ฯลฯ  (ใครเป็นคนกำหนดไม่รู้) สมัยก่อนเค้าเอามาแลกกัน

ตอบไม่ถูกเหมือนกัน  แต่ทุกๆวันก็ต้องใช้เงินเหมือนกัน  จริงป่ะ

แต่ความดีไม่มีหมด  ความจริงใจไม่มีลด  แต่เงินมีหมด นะครับ   ส่วนหัวใจ  กับเงิน  ก็ต้องดูเอาว่าความรัก  รักแบบไหน  รักด้วยใจ    รักด้วยเงิน  รักด้วยมีรถ  รักด้วยฯลฯ

ตอบไม่ถูกจริงๆๆ    เหมือน คำถาม  ไก่ กับ ไข่ อะไรประมาณนั้น

2strokeclub.com คนที่รักจริง กับ คนรักเพียงแค่เล่น เล่น ลึกๆ แล้วมันต่างกัน คุณค่ากับมูลค่า  ก็เช่นเดียวกัน  2strokeclub.com

เอส ณ.โซนรั่ว

อ้างจาก: nongss1 เมื่อ มกราคม 15, 2013, 10:52:07 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: เอส ณ.โซนรั่ว เมื่อ มกราคม 15, 2013, 10:49:25 ก่อนเที่ยง
99.99% เลยครับ สำหรับคนกรุงเทพ.... :P
ที่อื่นก็  99.99% ครับพี่เอส

ต่างจังหวัด ที่เคยเจอ บ้านไกลเรือนเคียง ทำแกงหม้อนึง แจกไป ไป 3 บ้าน 4 บ้าน
ซึ่งในสังคม คนกรุงทุกวันนี้ ไม่มีให้เห็นแล้ว บ้านติดกันแต่ไม่รู้จักกัน มีเยอะแยะ

D-500

ซื้อ-ขายแลกเปลี่ยนรถยนต์เดิมๆ รถแรง รถยุโรบวางเครื่องแต่งซิ่ง
                     T.081-6666643
นาย ศุภชัย มีแสงนิล กสิกรไทย สาขาถนนโรจนะ 4522116144

jo-krr

ครับคนเราต้องกินต้องใช้ เลยต้องมีมันเยอะๆ ไว้ก่อนแล้วเราก็จะดูดีไปเอง ต่อให้ทำผิดอะไรแล้วได้มันมาเยอะๆ ก็ไม่ต้องคิดผิดคิดถูกกันแล้ว เพราะมันครอบงำเราอยู่ทุกวันนี้แหละได้มันมาก็ปรนเปรอชิวิตเราเอง ปลงไม่ได้สักทีซิเรา
084-071-2093 

aoaaued

บวชเป็นพระอยู่วัด ถือศีลกินจำเจอาจไม่ต้องใช้เงินก็ได้ครับ แต่ก็อดใช้เงินไม่ได้ร๊อก

กาฝาก

ผมอยู่ด้วยใจมุ่งมั่งครับ

ปล.ผมมุกครับ  ;)

เดช..ไอ้เสื้อทอง

เพื่อน ผม ชื่อ นากอ  ...เป็นอีก้อ ...บ้านอยู่ แถว อำเภอรอบนอก สุด ๆ ชนิด ที่ไกล จาก ตัวเมืองเชียงใหม่ ไป ราว ร้อยกว่า กิโล

เหตุที่ทำ ให้ เรา รู้จักกัน  เพราะ ดันมา เป็น ทหาร เกณฑ์ รุ่นเดียวกัน    พอ ได้ ผลัดลา 10 วัน  ผม ไม่รู้ ไปไหน ตอนนั้นไม่อยากกลับบ้าน

เลย ไป เที่ยว บ้าน ของ นากอ  ...อ้อ...นากอ เป็นชื่อภาษาเขาครับ  ชื่อไทย คือ   เกรียงไกรวุฒิิ   อัครเดชานนท์ (ชื่อ-นามสกุล เพราะจัง)

บ้าน นากอ  นอกจาก ต้องนั่งรถเมล์ ร่วม สองชั่วโมง พอถึงที่หมาย ยังต้อง ขับมอเตอร์ไซค์ ขึ้นดอย อีก ราวชั่วโมง

อากาศดีมาก ...ขนาด สาย ๆ  เดือน สิงหาคม  ยัง มี หมอก คลุม บาง ๆ อยู่ ทุกหนทางในหมู่บ้าน

ตลอดเวลา ผม อยู่ กิน  ที่บ้าน เขา  ที่นี่แหละ  ไม่ได้ใช้เงิน เลยจริง ๆ  ข้าวก็ปลูก เอง   สัตว์ หมู เห็ด เป็ด ไก่ เลี้ยงเอง

ผักปลูก เอง  ผักสวนครัว แย่งกันขึ้นเลื้อย ไป เรื่อย ทุกจุด   พริก  หอม  ตำลึง ผักบุ้ง ...

ผมไป อยู่นั่น  ได้  กิน แกงอ่อมเป็ด  ใส่ใบสน ทุกวัน  ...ทราบมาภายหลัง ว่า  เป็นธรรมเนียมบ้านเขา ที่พอมีแขกมาบ้าน ต้องทำอาหาร ประเภทเนื้อ ให้กิน

ปกติ  ก็ กิน แกงตำลึงใส่ปลาทู (อาหารพื้นบ้านของเขา)  คั่วผักบุ้ง  อะไร  ไป ตามเรื่อง  อาหารการกิน ก็ใกล้เคียงกับ บ้านนอก แถว เชียงใหม่ นี่แหละครับ

ผม ไม่รู้ จะเอาเงิน ไปใช้ทำอะไร ... ก็แจกเด็ก แถว นั้น ทุกวัน  5-10 บาท จนกลายเป็นขวัญใจ เด็ก ๆ ได้ในระะเวลาอันสั้น

บุหรี่  มี ขาย  ที่ร้านประจำเผ่า  แต่เป็น กรองทิพย์ปลอม  ..ผมเลยไม่ซื้อ

เหล้า ก็มี   แต่เป็น แม่โบง  ไม่ใช่  แม่โขง   ...ทำเลียนแบบกัน  ไม่กล้ากิน เดี๋ยว ตับพัง 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

ลมโชย...BANG NA

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มกราคม 15, 2013, 12:24:26 หลังเที่ยง

เพื่อน ผม ชื่อ นากอ  ...เป็นอีก้อ ...บ้านอยู่ แถว อำเภอรอบนอก สุด ๆ ชนิด ที่ไกล จาก ตัวเมืองเชียงใหม่ ไป ราว ร้อยกว่า กิโล

เหตุที่ทำ ให้ เรา รู้จักกัน  เพราะ ดันมา เป็น ทหาร เกณฑ์ รุ่นเดียวกัน    พอ ได้ ผลัดลา 10 วัน  ผม ไม่รู้ ไปไหน ตอนนั้นไม่อยากกลับบ้าน

เลย ไป เที่ยว บ้าน ของ นากอ  ...อ้อ...นากอ เป็นชื่อภาษาเขาครับ  ชื่อไทย คือ   เกรียงไกรวุฒิิ   อัครเดชานนท์ (ชื่อ-นามสกุล เพราะจัง)

บ้าน นากอ  นอกจาก ต้องนั่งรถเมล์ ร่วม สองชั่วโมง พอถึงที่หมาย ยังต้อง ขับมอเตอร์ไซค์ ขึ้นดอย อีก ราวชั่วโมง

อากาศดีมาก ...ขนาด สาย ๆ  เดือน สิงหาคม  ยัง มี หมอก คลุม บาง ๆ อยู่ ทุกหนทางในหมู่บ้าน

ตลอดเวลา ผม อยู่ กิน  ที่บ้าน เขา  ที่นี่แหละ  ไม่ได้ใช้เงิน เลยจริง ๆ  ข้าวก็ปลูก เอง   สัตว์ หมู เห็ด เป็ด ไก่ เลี้ยงเอง

ผักปลูก เอง  ผักสวนครัว แย่งกันขึ้นเลื้อย ไป เรื่อย ทุกจุด   พริก  หอม  ตำลึง ผักบุ้ง ...

ผมไป อยู่นั่น  ได้  กิน แกงอ่อมเป็ด  ใส่ใบสน ทุกวัน  ...ทราบมาภายหลัง ว่า  เป็นธรรมเนียมบ้านเขา ที่พอมีแขกมาบ้าน ต้องทำอาหาร ประเภทเนื้อ ให้กิน

ปกติ  ก็ กิน แกงตำลึงใส่ปลาทู (อาหารพื้นบ้านของเขา)  คั่วผักบุ้ง  อะไร  ไป ตามเรื่อง  อาหารการกิน ก็ใกล้เคียงกับ บ้านนอก แถว เชียงใหม่ นี่แหละครับ

ผม ไม่รู้ จะเอาเงิน ไปใช้ทำอะไร ... ก็แจกเด็ก แถว นั้น ทุกวัน  5-10 บาท จนกลายเป็นขวัญใจ เด็ก ๆ ได้ในระะเวลาอันสั้น

บุหรี่  มี ขาย  ที่ร้านประจำเผ่า  แต่เป็น กรองทิพย์ปลอม  ..ผมเลยไม่ซื้อ

เหล้า ก็มี   แต่เป็น แม่โบง  ไม่ใช่  แม่โขง   ...ทำเลียนแบบกัน  ไม่กล้ากิน เดี๋ยว ตับพัง 

.

สวดยอดดดดด ครับ  พอเพียง จริงๆๆ
เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

lettuce

คนเราไม่ได้อยู่ได้ด้วยเงิน  แต่ว่าเงินต่างหากที่ทำให้เราอยู่ได้  เพราะไม่ว่าเราจะทำอะไร ต้องไช้เงินตลอด

แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

Tong_2T_150

ที่เราร่ำเรียนกันมา10-20ปี  แย่งกันสอบเข้า แย่งกันสอบเข้าทำงาน หัวร้างข้างแตกก็เพื่อให้ได้งานเงินเดือนดีๆ
มีกิน มีใช้ มีเก็บ ไม่ลำบากในบั้นปลาย ก็ทำเพื่อเงินกันทั้งนั้นแหละครับ
...และปัญหาต่างๆหลายอย่างมันก็มีต้นเหตุมาจากสิ่งที่เรียกว่า"เงิน"เหมือนกัน

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

nutty0000011

หุ หุ หุ คนเราอยู่ได้ด้วย
....อากาศ
....น้ำ
....อาหาร
....เพื่อดำรงชีวิต.......อ้าว.....แล้วตังค์มันอยู่หมวดไหนล่ะนี้ถ้าไม่มีตังค์ใช้ซักอาทิตย์มีสิทธิสิ้นชีพเลยนะเรา.. ::) ::)..กร๊ากกกกก ;) ;)

kapooklookzaa

สำหรับผมเงินเป็นส่วนหนึ่งในการดำรงชีวิต แต่ที่ผมทำงานหาเงินเพื่อให้แม่เอาไปเป็นค่าใช้จ่ายรักษาพี่สาวที่ไม่สบาย

ส่วนหนึ่งเก็บไว้เป็นค่าน้ำค่าไฟ  และเงินทุนหมุนเวียนในร้าน วันนึงผมจ่ายส่วนตัวไม่ถึงร้อยบาทเลยครับ

กับข้าว ก็ให้ที่บ้านทำเผื่อเราด้วยจะได้ไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายมาก
ค้าขายใครๆก็หวังกำไร อยากได้ถูก ทำเองเลย ซื้อมาก็แพงกว่าช่างแน่นอน

DEDOR

อ้างจาก: kapooklookzaa เมื่อ มกราคม 15, 2013, 03:06:00 หลังเที่ยง
สำหรับผมเงินเป็นส่วนหนึ่งในการดำรงชีวิต แต่ที่ผมทำงานหาเงินเพื่อให้แม่เอาไปเป็นค่าใช้จ่ายรักษาพี่สาวที่ไม่สบาย

ส่วนหนึ่งเก็บไว้เป็นค่าน้ำค่าไฟ  และเงินทุนหมุนเวียนในร้าน วันนึงผมจ่ายส่วนตัวไม่ถึงร้อยบาทเลยครับ

กับข้าว ก็ให้ที่บ้านทำเผื่อเราด้วยจะได้ไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายมาก

เป็นกำลังใจให้ครับ  เงินคือปัจจัยที่ 5 ที่ 6  ไปแล้ว  พอๆกับ  มือถือ แท๊ปเล็ท  เลยล่ะครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

ควีนส์ปาร์ค

ผมว่าไม่มีเงิน ก็ไม่มีใครอยากรู้จักครับ

เพราะเคยเจอมาแล้ว...
k a w a s a k i

ปลาท้องป่อง

ก็ไอ้ที่บ้านเมืองเรามันมีปัญหากันอยู่ทุกวันนี้ มิใช่ "เงิน" หรอกรึ... รึไรรึ

เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

kapooklookzaa

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ มกราคม 15, 2013, 07:46:29 หลังเที่ยง
อ้างจาก: kapooklookzaa เมื่อ มกราคม 15, 2013, 03:06:00 หลังเที่ยง

เป็นกำลังใจให้ครับ  เงินคือปัจจัยที่ 5 ที่ 6  ไปแล้ว  พอๆกับ  มือถือ แท๊ปเล็ท  เลยล่ะครับ
ขอบคุณครับผม
ค้าขายใครๆก็หวังกำไร อยากได้ถูก ทำเองเลย ซื้อมาก็แพงกว่าช่างแน่นอน